[Quan trọng] Cấu trúc thị trường & Cách thị trường di chuyển

Hai câu hỏi đó mình đã viết 1 bài giải thích rồi. Bạn xem lại bài này nhé

Cơ bản là cứ 2 timeframe kể cùng 1 câu chuyện thì bạn hẵng trade, không cùng câu chuyện thì bỏ hoặc chuyển timeframe khác.

Có chứ nó là OB chưa sử dụng của KLQT đấy. Bài mưu hèn 6 - Lý thuyết Dow mình cũng viết rồi.Bài lý thuyết Dow ngẫm thật kỹ nhé.

6 Lượt thích

anh @Medio cho e hỏi, trong trường hợp này thì có nên vào lệnh k ạ?

6 Lượt thích

không vào bạn ạ. cũng theo bài 12 , này là câu chuyện ở 2 tf không đồng nhất rồi

4 Lượt thích

câu hỏi cg hay
ở ft lớn thì ok
ft nhỏ hơn thì đã có bth tb lần 2
chờ ad

1 Lượt thích

Là mình thì mình cũng không vào. Trường hợp này vào thì TP nhưng trường hợp khác mình quan sát là toàn SL.

3 Lượt thích

cảm ơn anh, tại e backtest thấy nhiều trường hợp như này tp. Chắc backtest vẫn ít quá :smiley:

2 Lượt thích
  • Cái này theo mình, nếu an toàn thì không vào. Mọi người cũng thấy là Ad ngày càng lọc nhiễu hết mức có thể để có tỷ lệ thắng cao nhất. Tuy nhiên dù có lọc nhiễu đến mấy thì vẫn có tỷ lệ thua.
  • Và mình công nhận để chờ 1 cơ hội gọi là đảo chiều có xác suất lớn nhất thì giá phải phá klqt có Ob csd, TH còn lại có xác suất đảo chiều thấp hơn là đợi giá phá qua OB tạo nên KLQT. Như vậy việc chờ cơ hội đã khó, bây giờ vào lệnh nếu lọc nhiễu kỹ quá thì mất cơ hội, chưa kể đến giá đi một mạch như này thì cũng chỉ biết nhìn và tiếc nuối:

( tiện đây có ae nào biết cách xử lý TH giá đi 1mạch như này thì chia sẻ cho mình biết với nhé)
  • Vậy thì gặp TH như bạn nói, mình xử lý thế nào để không bị lỡ kèo thì đến giờ mình chưa tìm được cách hoàn hảo, cái này phải nhờ AD :D, nhưng mình hay xử lý thế này:

Tuy nhiên thay vì không vào Limit ở đó, mình hay chờ giá phản ứng với KLQT ở trong khối OB, và thường chỉ vào 1/3 đến 1/2R cho lệnh này. Vậy còn lại 2/3R mình hay để dành, chờ giá phá OB đó sẽ có cơ hội đẹp hơn, đó là nơi bắt đầu xu hướng thì có thể limit hoặc chờ moment giảm rồi vào.

Như vậy nếu giá không phá được KLQT của bạn và đi tiếp thì nó cũng làm giảm tiếc nuối một chút, còn nếu nó phá thì mình lại vào được lệnh đẹp hơn.
    Tuy đây nó không phải cách xử lý hoàn hảo nhưng nó cũng làm mình thoải mái hơn trong việc quyết định có xuống tiền hay không ở những TH do dự. Ngoài ra bạn có thể đợi xác nhận rồi hãy vào chứ không Limit nữa. Kiên nhẫn và tốt hơn thì bạn cứ vào ở TH tốt nhất ấy. Bạn tham khảo nhé.
    Mọi người ai có cách hay xử lý mấy TH hụt kèo này nhớ chia sẻ cho ae nhé :slight_smile:
6 Lượt thích

còn thiếu yếu tố nào nữa vậy bạn?

Giá di chuyển bình thường trước đó. Sau đó giá đi 1 mạch… Rồi tiếp tục di chuyển bình thường.

Trong hình cái keylevel sai là chỉ có giá di chuyển 1 mạch rồi mới di chuyển bình thường thôi

3 Lượt thích

E cảm ơn câu trả lời của a ạ

A gãi đúng chỗ e ngứa luôn ạ :rofl:

Quá tuyệt vời Ad ạ. Bài này làm cho những người cũ như mình lại hiểu thêm nhiều thứ thuộc về bản chất. Lại tiếp tục rèn luyện thôi nào :smiley:

1 Lượt thích

Bài này có lẽ là chất lượng nhất từ trc tới h đối với em, tất cả mọi thứ đều được giải thích logic và toàn bộ các trường hợp trước kia mình không hiểu, nghiền ngẫm bài này 3 ngày liên tiếp thì giờ em đã có cái nhìn hơn về thị trường di chuyển nhất là KLQT, Em đang có 1 chuỗi Win liên tiếp vì xác định được KLQT

6 Lượt thích

Ad @Medio ơi cho mình hỏi trường hợp có 03 OB CSD dưới đây thì đâu là KLV QT ạ?

• Theo bài này thì mình xác định KLV QT là OB CSD 1 vì nó đáp ứng cả 2 yếu tố.
  • Theo Bài Mưu hèn 10 thì mình xác định KLV QT là OB CSD 3 vì OB CSD 2 là bình thường hóa thất bại của OB CSD 1.

Ban đầu KLQT ở Ob1 phải không, bạn lăn tăn không biết nó đã dịch chuyển lên ob3 chưa. vậy bạn xem chỗ ob3 có đủ 2 yếu tố không, nếu đủ thì nó là klqt, còn không thì nó vẫn ở ob1 thôi.

3 Lượt thích

Em có lệnh UJ 24/8 này các bác xem hộ em với ạ.

3 Lượt thích

bạn xem góc nhìn của mình ntn nhé, vì trước đây mình rất hay bị SL kiểu vô duyên như thế này. sau bài này của Medio mình đã tránh đc rất nhiều điểm vào lệnh tưởng đẹp mà lại ko hề đẹp như mình nghĩ ( kiểu như TH của bạn)

1 Lượt thích

Nếu nhìn nhanh M15 thì có lẽ mọi thứ vẫn ổn. Nhưng mình lại thấy 2 cây nến trắng giống như đang cố bình thường hóa, nó có gì đó bất ổn, nên nếu thật sự với trình độ của mình thì tại M15 mình không biết là tại sao.

Còn nếu xuống M5 thì có lẽ vấn đề nó dễ nhìn hơn rồi, hy vọng đáp án vừa lòng bạn :grin:

Bonus:

Áp dụng nguyên tắc theo bài này của Medio thì có lệnh này khá đẹp, không biết bạn có nhìn thấy không :grin:

1 Lượt thích

Bạn vẫn đúng mà, bạn có sai đâu.
Ở TF trade m15:

Giờ kiểm tra ở m5 nó vẫn vậy, đẹp luôn

6 Lượt thích

Tại vì CTTT M15 đang là giảm, mà lại giảm tới điểm “chưa là gì”.

• Giảm tới điểm chưa là gì ấy, nơi mà không có bất kỳ 1 lực mua mạnh nào trước đó ở vùng nó giảm về thì chuyển tăng em mới lăn tăn ạ.
  • và nếu là OB CSD đúng và đủ ít nhất mh cũng có cơ hội quản lý lệnh, đây nó SL luốn :slight_smile:
  • Có thể giá đi theo Lý Thuyết Dow???
1 Lượt thích