[Quan trọng] Cấu trúc thị trường & Cách thị trường di chuyển

Vâng bác, em cũng lăn tăn như bác, cũng note lại rồi ngâm mà nghĩ tới nó lại cay :slight_smile:

4 Lượt thích

Trường hợp bình thường hóa lần thứ 2 thì Medio cũng có note lại trong bài mưu hèn kế bẩn 9.1 rồi, hãy chọn cái tốt nhất mà vào, xét cho cùng nó không còn là tốt nhất nữa rồi, nên chấp nhận xác suất thua sẽ cao hơn.

1 Lượt thích

Trước khi nói câu chưa là gì thì có 1 câu quan trọng nữa là đảo chiều xu hướng, nếu chưa xác định được đã đảo chiều xu hướng thì thôi đừng đến ngay câu chưa là gì b ạ. Đây đơn thuần là b bám vào cái OB để vào lệnh là chính

4 Lượt thích

Ủa bác thấy cmt của e k vui vẻ chỗ nào vậy ?

E biết là bác có ý tốt thôi nhưng mà e ko góp ý cho bác , cũng k nói gì ảnh hưởng xấu đến bác và người khác thì thiết nghĩ Bác cũng k cần phải phân tích ra làm gì cả hay nói thẳng ra là bác hơi vô duyên

2 Lượt thích

Vậy mình sẽ ưu tiên vào lệnh ở trường hợp nó mới đảo chiều xh cũ, còn nhưng trường hợp nó đảo chiều và đã đi xa 1 đoạn rồi thì sẽ cần phải cân nhắc xem xét kỹ hơn đúng k b?

2 Lượt thích

Đúng rồi ý mình muốn nói là vậy.

4 Lượt thích

ok, cảm ơn b nhé, cũng là 1 ý tưởng vào lệnh hay. Đê e backtest lại trường hợp này xem tỉ lệ win ra sao :smiley:

1 Lượt thích

Đúng rồi bạn, mình nhìn lại chỗ này cũng cấn cấn thật. Nếu để giải thích tại sao nó không hồi thì mình nghĩ chắc cũng chỉ có chỗ đó.

1 Lượt thích

giá chạm key h4 lên bình thường thôi bạn

2 Lượt thích

Em cảm ơn bác đã góp ý ạ.
Tại em trade ở m15

• H1 thì em thấy nó đã đảo chiều XH vì phá thật qua KLQT rồi ạ,
  • M15 cũng đang là XH giảm em mới tìm kiếm điểm vào lệnh ạ,
    CTTT e xác định như này.

Uh, mình biết mình sai :grin: :grin: :grin:

Thời gian đầu, khi mới tập tễnh trader mình có nghe Thầy Viên Minh giảng, lúc đó chỉ nghe thôi chứ không hiểu sâu sắc lời Thầy. Sau 1 thời gian học phương pháp của Medio nắm được những điều cốt lõi về klv và khối ob. Mình đã tạm buông bỏ mọi kiến thức kinh nghiệm chỉ nhìn quan sát cách thị trường di chuyển của tất cả các khung thời gian, nhìn bằng đôi mắt hồn nhiên trong sáng

Vì tính chất công việc mình rất bận nên 1 ngày mình chỉ bỏ tầm 45 phút quan sát thị trường chứng khoán việt nam, bitcoin và cặp tiền gu. Nhìn mãi mỗi ngày, nhìn các khung thời gian từ tháng đến 1 phút. Bỗng nhiên, mình chợt nhận ra cách thị trường di chuyển. À hoá ra, mình chỉ cần đi theo tín hiệu của thị trường thông qua lực nến, kelevel và khối ob là mình sẽ sống sót đừng bỏ cái tôi tham lam sân si của mình muốn thị trường sẽ là, phải là…

Mình chia sẻ 1 đoạn ngắn lời Thầy Viên Minh giảng, các bạn đọc chậm và ngẫm nghĩ thật sâu nhé^^

Khi tiếp xúc với ngoại vật, hoàn cảnh, mọi người xung quanh thì chúng ta ít khi thấy được chúng đúng như nó là mà thường thấy qua lăng kính quan niệm, khái niệm của mình. Hầu hết những gì mình thấy, mình nghe đều là ảo ảnh như mình cho là, hoặc như mình mong muốn phải là, sẽ là, không phải thực như nó đang là. Những đối tượng xung quanh mà mình thấy-nghe-xúc chạm-biết vốn là thực nhưng qua nhận thức chủ quan của mình trở thành những ảo ảnh trong tâm, mình tưởng những hình ảnh này là thực nên mình chạy theo những ảo ảnh đó, tin tưởng vào những ảo ảnh đó, hành động theo những ảo ảnh đó mà tạo ra rất nhiều phiền não khổ đau.

Nếu tâm hoàn toàn rỗng lặng trong sáng, không bị ảnh hưởng bởi khái niệm-quan niệm thì nhận thức mọi vật đúng như nó là. Nếu tâm bị vướng bận bởi khái niệm-quan niệm-tình cảm thì sự vật sẽ được nhận thức qua lăng kính chủ quan của mình mà trở thành những ảo ảnh. Mọi sự vốn như thực đã trở thành những ảo tướng trong thế giới chủ quan của riêng mình. Đầu tiên phải mình tự thấy ra sự thật này, nếu không thì chính mình đang tự đánh lừa mình, chứ không phải ai khác.

13 Lượt thích

TH của bạn mình thấy thế này,

1. Chỗ KQT H1 bạn xác định chuẩn rồi, @hovan1 xác định lý do là chạm kqt h4 nên bật lên a thấy chưa chuẩn.

1. Nhưng chỗ đấy xác định đã phá cấu trúc tăng h1, góc nhìn của mình là 50-50, mình nghiêng về chưa phá,

1. Nếu nó không rõ ràng thì thôi, bỏ qua, nhưng nếu cứ muốn tìm lệnh bán, thì nó có đến 3 nơi có thể bán.
    Trading là trò chơi xác xuất, cái đầu đã là 50% rồi nhân tỉ lệ 1/3 nữa thì làm sao mà win được ?

( Khi đảo chiều khung lớn, mình sẽ bật lên khung tối đa vẫn còn nhìn thấy cấu trúc, cụ thể TH này là H1, vì điểm vào khung lớn lúc nào cũng an toàn hơn khung nhỏ )

P/s: @vietnguyen4 chắc cũng view như vậy nên nghĩ bạn chỉ vào lệnh dựa vào OB.
bệnh này nhiều người mới bị mắc phải mà, chỉ chú tâm vào OB chứ ít luyện vẽ cấu trúc.
Thực tế bạn nắm cấu trúc còn chưa được chắc chắn khi đa TF.

Ngày xưa lúc mình vào hội quán, thật sự không thấy người cũ ngoi lên nhiều.
Sau này mới hiểu, ai nản thì bỏ đi hết, ai giỏi thì thấy không còn cùng view với nhau nên cũng lười lên thảo luận.

4 Lượt thích

em thì 2 nến là đủ đk 1 là hồi rồi
điều kiện 2 là xuống tf nhỏ hơn xíu để quan xát kỉ hơn

như tf h3 là đẹp như mây ngay

tuỳ tf e ơi, tf càng bé thì nó càng phải đẹp.
Chắc e bị ám ảnh mấy bài về phân tích coin của Mê ở tf M với W rồi
Xem lại bài quy tắc hồi và đi ngang

1 Lượt thích

dạ em sẽ tham khảo ạ

2 Lượt thích

Thực sự cảm ơn Bác rất rất nhiều ạ.
E là người mới rất Trân quý những chia sẻ này ạ.
Bác cho em cái góc nhìn rất hay ạ.
E xin phép copy câu trả lời của bác ạ. :slight_smile:

1 Lượt thích

Theo mình bạn phân tích chỗ không là gì nó đúng. Mình cũng vậy.

Nhưng có một chỗ mình nhìn thấy ở m15 có lý do để nó về nơi bđxh đã sau rồi có xuống tiếp hay không chỉ là dự đoán bạn tham khảo nhé. Tuy nhiên vì giá chạy rồi nên nhìn nó dễ hơn khi trade nhiều, bạn thử xem mình trade mõm đoạn này nhé :smiley:

3 Lượt thích

Chỗ không là gì đó của xu hướng lớn còn OBCSD vào lệnh là KLQT của xu hướng nhỏ nó phá qua là bình thường mà bác , nếu dùng vùng không là gì của xu hướng lớn thì nên áp dụng CTTT của xu hướng lớn . Dù sao luôn có xác xuất về NBDXH chạy theo timefame lớn rồi mới đảo chiều

2 Lượt thích