Quá trình phân tích để đầu tư vào 1 đồng coin và cảm xúc khi đó của mình

Chào các bạn. Hơn 1 tháng trước mình có viết 1 bài là bài này Phân tích giá Altcoin & Cách mình tư duy trong thị trường Coin, Crypto

Ở trong bài đó thì biểu đồ mình lấy để viết bài là 1 đồng coin mình không có đầu tư. Mình không đầu tư đồng coin đó chỉ vì với con mắt phân tích cơ bản của mình thì nó không được tiềm năng cho lắm. Thêm nữa cũng phải thừa nhận biểu đồ đồng coin trong bài đó khá xấu. Xấu xuống ít tiền còn đỡ, xuống nhiều tiền ở những biểu đồ xấu thì độ tự tin chắc chắn cũng không cao.

Mình thì đầu tư vào 1 số đồng coin khác và có đồng coin mà đồ thị giá của nó di chuyển đẹp hơn nên xuống tiền ở đồng coin đó nó cũng an tâm hơn. Đẹp hơn ở đây chỉ là nó ít nhiễu hơn để nhiều người nhìn ra được hơn chứ nó không phải kiểu quá đẹp mà nhìn cái ra ngay đâu. Giờ thì bắt đầu nhé cùng mình phân tích và đi vào cảm xúc trong quá trình mình đầu tư nhé

BẮT ĐẦU NHÉ

Khi bạn gõ 1 mã đồng coin trên tradingview thì nó có thể hiển thị ra rất nhiều kết quả biểu đồ của các sàn khác nhau như này

Thế thì phải chọn cái nào trong những biểu đồ này để phân tích?

Mình thì sẽ chọn biểu đồ mà có nhiều dữ liệu giá nhất để phân tích

Với đa số trường hợp thì mình hay chọn cái mà có chữ CALCULATED BY TRADINGVIEW

Nhưng có vài đồng coin có thời gian tồn tại quá ngắn vì thế mà không chọn như vậy được mà phải chọn cái khác nên trước khi phân tích hãy xem vài biểu đồ khác nhau của đồng coin đó rồi chọn lựa biểu đồ có nhiều dữ liệu giá nhất nhé.

Và đây là biểu đồ của đồng coin mình đã dự định đầu tư

Biểu đồ này có dữ liệu giá từ khi nó được sinh ra đến khi nó đạt đỉnh cao nhất là x 128 lần so với mức giá thấp nhất đủ để mình phân tích

Nhưng nếu bạn chọn biểu đồ trên sàn Binance của đồng coin đó để phân tích thì nó sẽ như này

Và dĩ nhiên nếu nhìn biểu đồ này thì việc phân tích mua bán rất nhàn

Mình thích cái gì đơn giản và dễ nhưng nếu nó dễ đến mức bất kì ai cũng nhìn thấy thì lại phải cẩn thận. Giờ cùng mình phân tích biểu đồ có nhiều dữ liệu giá nhất nhé

Với mình việc giá phá đỉnh cũ không dứt khoát kiểu đó là 1 kiểu tăng trưởng không bền vững. Và theo quy tắc tạo KLQT thì đó không phải là KLQT mà KLQT vẫn ở dưới. Cái này thì lại quá quen thuộc rồi.

OK vậy giờ nhìn dữ liệu quá đằng trước thì mình xác định được CTTT và KLQT như này

Đến đây thì có thể sẽ có bạn máy móc nói hồi chỉ 1 nến sao gọi là hồi mà xác định KLQT như vậy được. Thì đó là vì thời gian ra đời của đồng coin này còn rất mới nên timeframe ngày (D) kết quả nó ra như vậy. Nếu dùng từ chính xác hơn thì đó là KLQT của xu hướng tăng khung lớn của nó. Khung này để nhìn rõ thì sẽ chỉ là H4 mà thôi

Đây chính là sự linh hoạt trong trading và đầu tư mà không thể nào máy móc được. Như với bitcoin thì khung M (khung tháng) là khung lớn, còn với đồng coin mình đang phân tích thì khung H4 đã là khung lớn rồi, lên cao hơn nữa là không nhìn ra được

Vậy giả sử đồng coin này về lâu dài vẫn uptrend thì đâu là nơi cuối cùng giá hồi về trên khung lớn.

Đến đây thì cũng chả cần phải cố dự đoán chính xác nữa mà chỉ cần lập kế hoạch phân bổ vốn giống những bài về đầu tư khác thôi.

Với mình thì trading khác đầu tư. Trading giá hồi về nơi bắt đầu xu hướng là bình thường nhưng trong đầu tư thì với mình: 1 đồng coin tốt là đồng coin mà khi giá hồi về khung lớn thì chỉ nên hồi về KLQT thôi. Nếu hồi về nơi bắt đầu xu hướng thì cảm giác nó giống coin chuyên bơm thổi làm giá rồi. Thêm nữa ở biểu đồ này giá hồi về KLQT thì nó cũng giảm đến 90% so với mức giá cao nhất của nó rồi - Một mức giảm khá kinh khủng vì thế mà cứ tự tin làm theo kế hoạch phân bổ vốn thôi.

Phân tích như vậy là 1 chuyện, làm theo y hệt đúng như kế hoạch đã định không là câu chuyện khác. Giá đang cao như này thì lúc ấy chả ai nghĩ nó sẽ chia 10 cả. Có chia thì cùng lắm chia 3 chia 5 rồi tăng tiếp là đẹp.

Và đây là cả quá trình mình xuống tiền ở đồng coin này, cũng khá là cảm xúc.

Phân tích biểu đồ BTC thì nó đã về 30K mua được rồi mà đồng coin mình định mua nó chưa về nơi mình cho là tốt (còn phải giảm 50% nữa mới về tới nơi). Tâm lý sợ sai, sợ mất cơ hội là có, mình vẫn chưa pro đến mức biết chắc nó sẽ về đâu. Vì thế mình đã xuống tiền mua 1 ít đi theo phân tích BTC.

=> Những lúc bị phân vân trong việc ra quyết định thì đừng cố dự đoán. Khi đó ngồi nghĩ phương án phân bổ bao nhiêu vốn sẽ tốt và hợp lý hơn.

Sau đó

Giá tăng thì vui rồi nhưng nhìn momentum tăng cà thọt như này, đuối hơn đà tăng của BTC là thấy tương lai không sáng sủa rồi. Thời điểm nó tăng như này mình không mua bán gì nữa vì tiền vào chưa nhiều để lo sợ chốt bớt, với cả hold coin này mình để staking nên vẫn được lãi hàng ngày. Tội gì không hold khi mức giá mình mua cũng không tồi.

Sau đó nó không tăng được nữa mà giá bị nén lại ra mô hình tam giác

Thoạt đầu mình cũng không nhìn ra mô hình vì mình không trade mô hình từ lâu rồi nên nhìn không ra nhưng mình theo dõi cộng đồng của đồng coin đó thấy có người vẽ và nhận định như vậy thì mới nhìn ra.

Việc tham gia cộng đồng để theo dõi tiến độ cập nhật dự án là bình thường nhưng đi cùng với đó là có thể bị fomo hoặc bị fud rất nhiều nên ae luôn cần lưu ý nhé. Lúc đó đa phần mọi người trong nhóm kì vọng giá sau khi bị nén bởi mô hình tam giác này sẽ up mạnh. Mình cũng kì vọng vậy nhưng do mình mua chưa nhiều nên cũng kì vọng giá sẽ xuống theo dự đoán đầu tiên của mình để mua thêm.

Nói chung thời điểm này tăng hay giảm mình đều cảm thấy ổn, có phần thích giảm hơn vì chưa mua nhiều. Thế nên quản lý vốn luôn là phần quan trọng nhất để giữ tâm lý đầu tư ở trạng thái cân bằng. Lên thì càng tốt mà xuống thì cũng vui.

Sau đó

Sau đó giá giảm mỗi ngày, giảm đều đặn, giảm mà khiến cho cả cộng đồng của đồng coin đó bị fud nặng. Bất kì stt của đội ngũ đồng coin đó thì ở dưới comment than khóc, nói dự án scam, lừa đảo kêu gọi mọi người thoát hàng diễn ra mỗi ngày khiến cho bất kì ai mà hay vào đó xem cũng sẽ bị fud theo.

Nhưng nếu bạn đã phân tích giá sẽ xuống đó mà lại kèm theo hiện tượng tâm lý đám đông như vậy thì đó lại thường là 1 tín hiệu tích cực. Thuyền muốn đi được thì trước hết phải nổi được, muốn nổi được thì tải phải đủ nhẹ. Tải nặng quá thì nổi còn khó huống gì đi.

Và đúng kế hoạch ban đầu, mình mua chỗ tiền mình dự định mua thôi.

Vì mua ở giá thấp và mua không đúng đáy nên sau khi vừa mua xong giá vẫn xuống làm tài khoản tụt 10 - 12% nữa. Nhưng nó cũng không gây ảnh hưởng tới tâm lý mình quá nhiều vì mua đủ và mua hết tiền rồi thì mình ít vào xem lắm.

Ngay cả cộng đồng của đồng coin đó mình cũng hạn chế vào vì tiền mua hết cho đợt này rồi vào thì cũng chỉ bị fud hoặc fomo thôi. Đợi coin tăng thì có gì vào sau :smiley:

OK thế vậy sau khi mua được ở 1 vùng giá mà ta cho rằng đủ thấp, ở KLQT rồi thì ai cũng kì vọng giá sẽ tăng trưởng. Và đúng là giá đã tăng trưởng sau khi mình mua thật nhưng nó có tăng được đến target của mình không thì mình chưa biết, không kì vọng nhiều. Với mình khả năng nó giảm vẫn còn vì vẫn chưa phá được KLQT giảm.

Thế nên khi giá tăng, tiền trong tk tăng ae cũng đừng mừng vội khi mà chưa chốt nhé. Chưa chốt thì chưa gọi là lời đâu. Luôn giữ mình ở trạng thái cân bằng để luôn chủ động khi thị trường giảm trở lại. Thế vậy thì khi nào thị trường mới thực sự uptrend?

=> Đó là khi có dòng tiền đổ về.

Vậy khi nào dòng tiền đổ về?

=> Đó là khi bạn thấy giá tăng và khối lượng giao dịch cũng tăng mạnh. Đó là xác nhận cho việc uptrend.

Trong trading khung nhỏ mình không quan tâm khối lượng giao dịch nhưng khi đầu tư thì cái khối lượng giao dịch nó hay lắm ae à. Rất đáng để bỏ thời gian ra tìm hiểu và thành thạo nó.

Giá tăng có thể chỉ là giả để kéo người ta fomo mua vào, giá giảm cũng có thể chỉ là giả để tạo fud khiến người ta bán ra. Nhưng khối lượng giao dịch là cái thứ rất khó để làm giả. Nó là xác nhận cho hành động giá.

Nói về khối lượng giao dịch thì cần 1 bài riêng nên khi nào đến thời điểm thích hợp và thành thạo hơn thì mình sẽ viết về nó sau nhé. Còn giờ thì mình xin kết thúc bài hôm nay ở đây, hẹn mọi người ở bài sau nhé.

49 Lượt thích

Em lại comment đầu nữa r🤣

3 Lượt thích

Comment + like trước r đọc

1 Lượt thích

cảm ơn sếp nhé,đang hóng xem có bài nào về tiền điện tử k.thì vào cái có ngay bài mới.:))

2 Lượt thích

Đồng này thì e nhìn vùng giá gần 10 bị phá qua thì cắt lỗ luôn
Đợi xuống thấp nữa mới mua lại,ai ngờ lại thế này chứ :joy:

2 Lượt thích

Cảm ơn anh Trung nhiều ạ, quá bổ ích ạ :smile:

1 Lượt thích

Mình cũng mua 10 nhưng lại mua thêm. Mà đã có TP đâu mà gáy được, mình vẫn chuẩn bị tâm lý mình sai :smiley:

2 Lượt thích

E like từ đêm qua mà nay mí đọc đc. Hay quá a. Hóng tiếp

4 Lượt thích

người chơi hệ an toàn nắm btc và eth lại không staking được :v

2 Lượt thích

Cảm ơn Medio rất nhiều nhé

2 Lượt thích

ui , luôn hóng bài viết mới của a hàng tuần. :heart_eyes: :heart_eyes: :heart_eyes:

1 Lượt thích

Htrc e cũng mua 1 đồng đợt btc về 33, mua giá đẹp tâm lý thoải mái lên cũng đc xuống cũng đc. sau đó 1 tháng nó x2 k chốt vì kỳ vọng cao hơn, giờ lại quay về entry, giờ âm 1 tí thì ms thấy tâm lý khó chịu chỉ muốn bán. đúng là tt đợt này đi khó chịu thật. còn 1 con bắt về entry khung lớn thì thiếu đúng 1 chút là khớp sau đó nó đi x3.5 luôn may k fomo :smile:

3 Lượt thích

Cứ về đỉnh cũ là mình hay chốt, không nhiều thì ít. Nghĩ nó tăng tiếp thì chốt ít nhưng vẫn nên chốt. Nhưng chắc ae coin không thể so với ae chứng đợt này rồi

2 Lượt thích

ck theo pp của mjk là gom hàng đẹp rồi đấy a nhỉ , thấy ae ck trên mấy group với a thái phạm hoảng ghê
lần đầu tiên e thấy thị trường thế này . vnindex nhìn đẹp a nhỉ

Thị trường mấy hôm nay đỏ qua a nhỉ :joy:

Đồng này là đồng nào bác nhỉ. Em tìm hoài ko ra :rofl::rofl:

2 Lượt thích

Vn-index với mình có 2 chỗ gom được. Đợt vừa rồi là 1 (khung tuần). Nhưng vẫn dành 1 khoản tiền nếu nó xuống downtrend khung M.
Giá cắm đầu thế này ae F0 hoảng loạn cũng đúng thôi. Tiền vào hết ở trên rồi, xuống chỉ có cắt lỗ hoặc hold to die chứ không có lựa chọn mua thêm.

3 Lượt thích

Sắc đỏ bao trùm mọi thị trường :rofl:

TP được thì mình gáy sau nhé. Chưa TP gáy là dễ chết lắm. :rofl:

3 Lượt thích

e thấy tìm dễ lắm luôn ấy,mà mn chả tìm,tp về đỉnh cũ luôn à a

Đầu tư ở khung lớn nhất thì mình luôn xác định xu hướng lớn sẽ uptrend mới đầu tư nên cứ TP ít nhất đỉnh cũ hoặc cao hơn. Coin mình thấy cứ mua vào bán ra ngại lắm, mua đúng nơi rồi cứ để staking thôi.

2 Lượt thích