Phân tích giá Altcoin & Cách mình tư duy trong thị trường Coin, Crypto

Chào các bạn, bài hôm nay thì chúng ta cùng luyện tập, nói lại, thực hành 1 chút trong việc phân tích biểu đồ cũng như lập kế hoạch đầu tư nhé.

image

Trong trading thì mình luôn khuyên chỉ nên trade khi đồ thị nó di chuyển đẹp, xấu mà khó quá với khả năng của mình thì bỏ, đợi đẹp thì trade lại, mình toàn thế vì cơ hội trong trading nó có rất nhiều, khó thì bỏ đợi cái khác thôi. Nhưng khi đầu tư thì rất khó bỏ vì bỏ là hàng năm sau mới có cơ hội nữa.

Nếu bạn đầu tư những đồng coin top thì như BTC ETH BNB thì xu hướng nó chạy rõ ràng đỉnh đáy, quyết định mua bán phân bổ vốn rất dễ xác định. Nhưng nếu bạn lỡ yêu 1 đồng altcoin top dưới nào đó mà muốn phân bổ đầu tư trong khi nó không phải là coin top đầu bảng thì có vài con mà đồ thị thường đi rất khó để xác định CTTT.

:point_right: Khi gặp đồ thị altcoin xấu thì để đơn giản, đầu tiên là phân tích giá BTC, khi nào giá BTC hồi về đến khung lớn thì mới nhìn biểu đồ đồng altcoin định mua kia rồi phân tích. Nhưng có nhiều bạn vì biểu đồ altcoin đó xấu, bạn đó khó xác định CTTT vì thế thấy BTC giảm về KL khung lớn thì bạn đó mua đồng altcoin đó luôn thì lại hơi ghê.

:point_right: Giá đồng Altcoin bạn định mua mà chưa về KL của nó thì chỉ cần BTC nó sideway lên xuống đứng 1 chỗ trong vài tuần đến 1 tháng thôi là giá đồng altcoin đó sẽ tụt thê thảm, tụt để về KL của nó. Còn đồng nào về KL rồi thì nó cũng sẽ sideway theo BTC hoặc tụt ít hơn. Vì thế mới có hiện tượng trong mùa downtrend BTC sideway tại KL thì có coin tụt thê thảm có coin thì giữ được giá. Vì thế việc phân tích đồ thị đồng altcoin bạn định mua cũng rất quan trọng chứ không thể phụ thuộc hoàn toàn vào kết quả phân tích giá BTC.

Thử cùng mình phân tích 1 biểu đồ không rõ ràng nhé.

BẮT ĐẦU NHÉ

Lưu ý trước khi vào bài viết thì đây là bài viết về luyện tập nhìn biểu đồ cũng như ra kế hoạch đầu tư hợp lý. Đồng coin mình phân tích trong bài này chỉ là 1 ví dụ. Bản thân mình không đầu tư vào đồng coin này nên anh em không fomo nhé.

1. Đầu tiên bạn muốn mua, đầu tư 1 đồng coin nào đấy theo PTKT thì xu hướng lớn, xu hướng chính của nó phải là xu hướng tăng. Nếu xu hướng của nó từ lúc đẻ ra đã là giảm mà bạn vẫn mua thì đó không phải là đầu tư mua theo PTKT mà là chỉ mua theo PTCB. Làm vậy khá nguy hiểm nên mình khuyên là nên kết hợp cả PTCB và PTKT khi đầu tư.

2. Thứ 2 là khi phân tích thì trước hết timeframe bạn nhìn đầu tiên nên là timeframe lớn nhất của đồng coin đấy.

Vậy thế nào là timeframe lớn nhất?

Thì với mình đó là timeframe mà cả xu hướng của đồng coin đó có thể hiển thị hết trên màn hình máy tính của bạn.
Với BTC thì đó là timeframe tháng (M) nhưng với đồng coin mình phân tích thì nó chỉ là timeframe ngày (D). Lý do chỉ là timeframe ngày vì nó mới ra đời. Và đây là biểu đồ tf lớn nhất của đồng coin đó.

Xu hướng tăng của đồ thị này khá là chuối. Với đồ thị này thì sẽ hơi khó để người mới xác định được CTTT, KLQT

Nếu để mà đơn giản thì rõ ràng giá về đây thì mua

Nhưng đó là về khung lớn nhất rồi. Trong 1 xu hướng tăng thì đó là nơi bắt đầu xu hướng, mua ở đó thì quá an tâm để hold rồi. Nhưng nó có về được đó để mua không thì lại không biết, nếu nó về đỉnh cũ hay KLQT thì sao. Vì thế cần phải xác định KLQT từ đó lên kế hoạch phân bổ vốn hợp lý.

Với mình thì mình xác định cấu trúc thị trường đi như này:

:point_right: Vì thế đây là kế hoạch phân bổ vốn của mình

:exclamation: Lưu ý số tiền bạn đầu tư vào đồng altcoin này chỉ là số tiền tối đa bạn muốn đầu tư vào đồng coin này thôi nhé. Như là việc bạn muốn đầu tư 200 triệu vào altcoin và bạn định đầu tư 2 đồng coin với tỉ lệ như nhau tức là số tiền để đầu tư coin này tối đa là 100 triệu. Vì thế giá về đỉnh cũ, KLQT thì bạn đầu tư 20-50 triệu. Về nơi bắt đầu xu hướng thì bạn đầu tư nốt số còn lại của 100 triệu chứ không phải tất tay all-in rồi lấy cả vốn ở nơi khác đập vào nhé.

OK giờ nói sâu hơn tại sao mình xác định CTTT như vậy

Có thể nhiều người sẽ xác định đây là KLQT

Nhìn qua thì cũng rất hợp lý nhỉ. Nếu trade thì khi xác định nhanh có thể sẽ xác định như vậy chứ đầu tư thì chúng ta có rất nhiều thời gian vài ngày vài tuần thậm chí vài tháng để nhìn thật kỹ 1 biểu đồ mà phân tích vì thế không việc gì phải vội. Hãy cứ quan sát kỹ từng cây nến 1 để nhìn nhận.

Nhìn kỹ hơn 1 chút

Chỗ mình khoanh màu vàng thì hồi cũng không ra hồi mà phá đỉnh cũng không ra phá đỉnh (Nhìn thật kỹ từng cây nến 1 nhé). Chạy kiểu ruộng bậc thang. Mà giá tăng kiểu ruộng bậc thang là kiểu tăng không bền vững. Nếu hồi thì giá rất dễ xuyên qua vùng giá đó.
Nếu nhìn theo kiểu OB ở chỗ ruộng bậc thang thì ruộng bậc thang là kiểu chạy mà sẽ sử dụng tất cả số OB vừa mới hình thành. Nên nếu giá hồi lại thường dễ dàng đâm xuyên qua cái vùng ruộng bậc thang đó.

Tất nhiên đó chỉ là phân tích dựa theo kinh nghiệm nhìn biểu đồ của cá nhân mình chứ sao mình dám khẳng định nó đúng 100%. Nếu đây là trading thì khi phân tích như vậy mình sẽ chỉ mua khi giá về được đúng nơi mình phân tích

Nhưng đây là đầu tư, thời gian chờ đợi tính bằng tháng nên thực tế mình vẫn sẽ xuống tiền mua ở những nơi không là gì :smiley:

Mua ở những nơi không là gì với số tiền nhỏ dù ban đầu đã nhận định như vậy thì đó là cách riêng của mình để giữ tâm lý ổn định mà chờ đợi giá giảm về đúng nơi mình dự đoán vì thời gian giá giảm sẽ rất lâu. Nếu nó không về đúng nơi mình dự đoán thì cũng coi như mua được 1 ít, an ủi phần nào.

Không biết anh em có cách nào giữ tâm lý ổn định hay hơn không thì chia sẻ để mình học hỏi với nhé.

Vậy sau khi ngồi phân tích như vậy rồi thì mình xác định luôn 3 kịch bản để nếu nó gặp phải kịch bản nào mình đều chủ động ứng phó được chứ không phải kiểu ngơ ngác, ơ sao lại thế.

Kịch bản 1: Sai khiến lỡ kèo

Gặp trường hợp này thì đành nuốt nước bọt thôi, vẫn còn chút an ủi vì cũng mua được 1 chút. Tự an ủi bản thân là thôi nuốt nước bọt còn hơn lau nước mắt vậy.

Kịch bản 2: Nhận định đúng giá về đỉnh cũ, KLQT

Về được nơi mình dự đoán thì quá vui mừng rồi, tính từ mức giá cao nhất nó đã sale off gần 85%, khá hợp lý để mua tích trữ.

Lúc này thì mới làm công việc tiếp theo là tính xem mua tại KLQT hay đỉnh cũ. Bây giờ mình xuống tf nhỏ hơn 1 bậc để nhìn rõ hơn. Nếu đang từ tf tháng thì xuống tf tuần, ở ví dụ này thì đang từ tf ngày giờ xuống tf H4.

Lý do mình mua nhiều ở trên đến 70% thì sợ lỡ kèo thôi. Bạn có thể điều chỉnh nó còn 60% hoặc 50% cũng được. Mình thì mình hay có kiểu mua nhiều tiền khi giá mới về vùng giá để giảm thiểu lỡ kèo. Để lại ít tiền để bắt được gần đúng đáy để tối ưu lợi nhuận và giữ được tâm lý tốt. Cái này thì tùy mỗi người.

Kịch bản 3: Nhận định đúng nhưng giá về nơi bắt đầu xu hướng

Giá về KLQT giảm 85% thì đã có rất nhiều người khóc rồi, giá về nơi bắt đầu xu hướng thì còn nhiều người khóc ghê hơn nữa. Nhưng chỉ có người không quản lý vốn, quá tham lam mua quá nhiều tại KLQT mới khóc chứ giá về đây thì càng vui. Càng mua được nhiều với mức giá rẻ hơn.

Số tiền mình mua ở KLQT mình cũng sẽ không cắt mà đơn giản là mua thêm.

Vì ở trường hợp này giá ở KLQT cũng gần nơi bắt đầu xu hướng vì thế không nên cắt. Đó vẫn là mức giá quá tốt. Còn trường hợp nào mà KLQT xa nơi bắt đầu xu hướng thì nên cắt bớt 1 phần ra.

Kết luận

Đó là cách mình lên kế hoạch để đầu tư.
Và bài này chỉ như 1 bài chia sẻ luyện tập phân tích thị trường cũng như tìm phương án đầu tư để chúng ta cùng học tập chứ chả có ý bảo ae mua bán gì cả nhé. Mấy bài về trading thì phân tích với viết rối rắm đau hết cả não nhưng về đầu tư thì nó chỉ có vậy thôi, tìm 1 đồng coin tốt và 1 xu hướng tăng rồi sau đó tìm cách phân bổ vốn hợp lý. Nhàn đầu cực kì.

Và nhớ cùng 1 thời điểm, sẽ có đồng coin đã giảm về được vùng giá của nó, có đồng coin thì lại chưa về. Thế nên hãy cân nhắc chỉ mua những đồng coin tốt và đã về được vùng giá tốt nhé.

39 Lượt thích

A có nhận xét gì về đồng cake và filecoin ở thời điểm hiện tại k

Filecoin thì a không tìm hiểu nên không có nhận xét gì cả. Còn CAKE thì anh chia sẻ vài quan điểm của anh:

• Về PTCB thì Defi nói chung và hệ BNB Chain hiện tại đang có dấu hiệu bão hòa. Đây là điều bình thường sau một thời gian tăng trưởng nóng. Dự án nào tốt thì sẽ vẫn tiếp tục có những cập nhật mới để tiếp tục phát triển, những dự án nào không tốt cũng sẻ bị loại bỏ dần. CAKE vẫn là một AMM với TVL lớn, đặc biệt là trên 1 hệ sinh thái của ông lớn Binance ( đội ngũ ẩn danh nên có thể có giả thuyết đứng đằng sau là Binance nhằm thúc đẩy hệ sinh thái BNB Chain). Việc nắm giữ CAKE cũng có nhiều lợi ích như stake, pool farm có nhiều coin chất lượng,…
  • Về PTKT thì đã rơi qua vùng keylevel cứng ~10$ và về 1 vùng tranh chấp bên dưới, sẽ còn tùy theo phản ứng với vùng này thế nào và xu hướng chung của thị trường nữa.
    Nói chung thì a vẫn tin vào hướng phát triển tương lai của Defi nói riêng và thị trường nói chung. Nhưng không thể biết được chính xác mọi thứ sẽ đi về đâu, thời điểm hiện tại FUD rất nhiều, anh thì cũng không quan tâm quá nhiều đến tin tức, thi thoảng đập vào mắt thì xem có biết thôi. Vẫn là kế hoạch quản lý vốn, phân tích cơ bản kỹ để tin vào những gì mình đầu tư vào.
    Tất cả những gì a viết ở đây là quan điểm cá nhân và chia sẻ kiến thức thôi chứ không phải khuyên mọi người đầu tư CAKE nhé!
6 Lượt thích

Anh Trung fomo thật, đặt tận 70% vào đỉnh cũ :joy::joy::joy:. Để em bắt chước anh xem thế nào :joy::joy::joy:

Trước mình có xem đc 1 video nói về vấn đề coin sàn AMM này. Đại ý nói là coin sàn AMM đều là “phần thưởng” từ việc stacking, farming… tạo ra. Vì nó là “phần thưởng” nên tâm lý của đa số mng đều bán ra chốt lời chứ ít người nắm giữ theo kiểu làm tài sản chờ tăng giá (như BTC, ETH…) >>> do đó lúc nào cũng có áp lực bán ra rất lớn. Tất nhiên khi giá về vùng giá tốt thì vẫn mua được, nhưng mà nên có chiến lược phù hợp với coin loại này (như là tham gia stacking, farming… trên sàn) chứ đừng theo hướng hold lâu dài. Bác có thể mở chart mấy con coin sàn AMM như Cake hoặc Uniswap… ra mà xem và cân nhắc nhé.

2 Lượt thích

Mình đưa ra thêm 1 quan điểm trái ngược nữa để tạo tính khách quan nhé

Nói theo phương diện coin từ sàn AMM là “phần thưởng” do stacking và farming tạo ra thì BTC và ETH cũng là phần thưởng từ việc sử dụng máy đào tạo ra.

• Đào BTC tốn chi phí mặt bằng, tiền điện, tiền mua máy đào, thời gian…
  • “Đào” coin sàn AMM không tốn mấy cái đấy nhưng cũng tốn thời gian, chi phí cơ hội và quan trọng hơn là đối mặt với rủi ro của việc giá coin giảm.

Vậy nên việc nói nó là phần thưởng nên sẽ tạo áp lực bán lớn là không hoàn toàn chính xác vì thợ đào BTC khi đào ra cũng sẽ bán liên tục để lấy tiền chỉ trả các chi phí như mặt bằng, điện nước…
Còn mấy token của sàn AMM khi “đào” ra thì cũng ít người bán ngay lắm vì họ không phải chịu chi phí như đào BTC mà thường để đó để tiếp tục stacking, farming để lấy lãi kép nên trên phương diện nào đó áp lực bán còn thấp hơn. (Cái TVL sinh ra chính là để đo và so sánh cái này). Vậy khi nào họ bán? Thì họ sẽ bán khi họ chốt lời giống như trade coin bình thường thôi.

Vậy tại sao BTC, ETH phần thưởng được tạo ra mỗi ngày nhưng lâu dài đều tăng giá. Đơn giản là thị trường càng ngày càng phát triển, tiền đổ vào càng ngày càng nhiều, cầu càng ngày càng tăng mà cung không đủ thì tăng giá thôi. Chứ thị trường lâu dài không tăng trưởng, không có người mới, không có dòng tiền mới tới thì chắc chắn cả BTC sẽ giảm giá vì chịu áp lực bán từ thợ đào.

Mình đầu tư BTC vì mình dự đoán tương lai cả thị trường crypto sẽ phát triển. Bạn đầu tư coin sàn AMM thì cũng cần dự đoán tương lai Defi phát triển cũng như tương lai các sàn AMM phát triển thì mới đầu tư. Cầu tăng thì chắc chắn giá cả sẽ tăng.

Tất nhiên cái gì mới thì sự nghi ngờ và rủi ro chắc chắn sẽ cao hơn, lợi nhuận luôn đi cùng rủi ro mà. Nên là muốn hold thì cũng chỉ đầu tư vào đó 1 lượng tiền vừa phải và cũng phải sẵn sàng tâm lý dự đoán sai. Còn số tiền lớn để hold lâu dài thì luôn chọn những thứ an toàn nhất như BTC rồi.

8 Lượt thích

cảm ơn anh nhiều <3 <3

1 Lượt thích

Mong Ad ra nhiều bài cho ae tham khảo lấy tinh thần như vầy, chứ ngồi chờ up trend cũng hơi lâu cũng làm ae dao động vào đồng coin mình đầu tư.

2 Lượt thích

:heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart: :heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart::heart:

E là em cứ chơi btc với eth. Cứ về khung ngày là quất. Ko tất tay là đủ ăn. Chỉ tội méo giàu thôi. ^,^

1 Lượt thích

Cứ như vậy là chắc ăn nhất đó b

E đợt này cứ ptcb rồi cho vào watchlist tầm chục con rồi theo dõi, con nào về điểm mua đẹp W M thì vào, chứ cứ tập trung quá vào 1,2 con mà lỡ kèo đâm ra fomo. Nhiều con muốn vào lắm nhưng k về W thì cũng kệ nó. Giờ đầu tư nhìn chart D cảm giác cũng k yên tâm toàn phải nhìn W. Mà giờ btc nó đi khó chịu quá kb tn mà lần :))

1 Lượt thích

Anh có thể ra 1 bài về PTCB , như có điểm gì cần lưu ý khi phân tích cơ bản để đánh giá 1 đồng coin tốt k ạ , về PTCB em vẫn thấy lơ mơ quá ạ.

3 Lượt thích

Chương trình nhìn chart đoán coin bắt đầu :joy:

BTC nó đi khó chịu thì ko đầu tư BTC nữa thôi. Giờ chỉ khẳng định là chưa up mà cũng chưa down. Còn altcoin thì coin nào về được khung lớn thì có thể đầu tư dần.

PTCB thì chỉ có cách phải đọc nhiều. Ban đầu chắc chắn nó loạn thì lúc ấy chỉ xác định đầu tư coin nền tảng top đầu nó sẽ bớt áp lực trước. Còn về coin nào tốt thì chỉ đến khi nó x tài khoản thì mình mới dám khẳng định thôi :rofl:
Như con NEO mua uptrend trước được gọi là ETH của Trung Quốc, rất tiềm năng mà sau mùa downtrend cũng chưa gượng lại được.

6 Lượt thích

Đợt này cách chốt lời của a có thay đổi gì k,hay vẫn như cách chốt lời ở bài 4 v a

1 Lượt thích

Chốt lời thì mình cứ chốt từng phần thôi. Dù dự đoán lên tiếp cao nhưng vẫn nên chốt bớt ra. Dự đoán lên tiếp là cao thì vẫn nên chốt nhưng mà ít thôi.

5 Lượt thích

Ý nghĩa của việc thay đổi màu sắc con rùa là gì vậy a

À anh tối giản lại cho đồng bộ và đỡ rối thôi

Vậy mà e cứ tưởng. Là hội quán bắt đầu bước qua giai đoạn mới

1 Lượt thích