Order Block - Phần 2

Chào các bạn, bài về khối Order Block hôm nay đơn giản chỉ là xác định khối Order Block thôi. Cách xác định thế nào thì chắc mọi người đều biết cả rồi. Nhưng vì đây là chuỗi bài từ A đến Z nên chắc chắn mình cần phải viết đầy đủ rồi. Anh em nào biết rồi thì bỏ qua bài này luôn nhé.

BẮT ĐẦU NHÉ

Cách xác định khối Order Block thì chỉ có vài bước đơn giản sau:

1. Tìm điểm cao nhất và thấp nhất gần mình nhất. (Swing high và swing low)

2. Đợi giá phá điểm cao nhất hoặc thấp nhất (Break Of Structure, viết tắt là BOS)

3. Nếu giá phá “điểm cao nhất” thì cây “nến đỏ” cuối cùng chính là khối Order Block

Nếu giá phá “điểm thấp” nhất thì cây “nến xanh” cuối cùng chính là khối Order Block

Cách xác định khối Order Block chỉ có đơn giản vậy thôi. Giờ đi sâu hơn 1 chút từng phần một nhé.

1. Tìm điểm cao nhất và thấp nhất gần mình (Swing high và swing low)

Cái này chắc mọi người chả gặp vấn đề gì vì nó cũng chả có vấn đề gì để nói. Anh em trade theo cấu trúc thị trường thì cái này quá đơn giản rồi. Ở cuối bài này cùng mình đi vào vài ví dụ là thấy rõ ngay.

2. Đợi giá phá điểm cao nhất hoặc thấp nhất. (Break Of Structure, BOS)

Nếu theo cấu trúc thị trường như cách mình trade thì sẽ phải phân biệt cả phá thật phá giả để tìm keylevel quan trọng.

Còn trong việc xác định khối OB thì chỉ đơn giản là giá phá hoặc chưa phá. Nó khách quan và dễ dàng hơn nhiều.

Tuy nhiên ở dưới đây có 4 trường hợp giá phá điểm thấp (cao) nhất mà mình muốn làm rõ hơn nữa

Về mặt thị giác trong 4 trường hợp này giá đều phá điểm thấp nhất rồi. Nhưng trường hợp 1 mình làm tròn và cho rằng chưa phá. Còn 3 trường hợp còn lại mình cho rằng đã phá điểm thấp nhất.

Tuy nhiên mình chỉ xác định có khối OB khi giá phá như trường hợp 4 và hãn hữu lắm mới cho thêm trường hợp 3 vào. Còn trường hợp 1 và 2 mình sẽ không trade.

Đó là quy tắc cá nhân của mình, và mình nghĩ chúng ta luôn chỉ nên chọn trường hợp đẹp, rõ ràng để xác định mà trade thôi. Chả tội gì đâm đầu vào những cái xấu.

3. Khối Order Block đã hình thành

• Giá phá “điểm cao nhất” thì cây “nến đỏ” cuối cùng chính là khối Order Block
  • Giá phá “điểm thấp” nhất thì cây “nến xanh” cuối cùng chính là khối Order Block

Luyện tập, thực hành 1 vài ví dụ để cho quen nhé

Lý thuyết chỉ đơn giản như vậy nhưng với cá nhân của mình thì nó không chỉ đơn giản như vậy mà cần luyện tập nhiều hơn nữa. Tại sao lại như vậy thì cùng mình đi vào ví dụ sau:

Theo lý thuyết thì đó là khối Order Block. Và nó đúng là khối Order Block chứ không phải sai.

Nhưng với mình khối Order Block đó đã xài rồi nên giờ không xài được nữa. Và mình xác định khối OB dùng được sẽ là 1 trong 2 khối sau

Với kiến thức mình học hỏi được cũng như qua backtest nhiều lần thì chỉ nhìn ở mỗi timeframe này mình có thể bóp được khối “Order Block 1” tối ưu hơn là như này.

Vì thế nếu dự đoán được xu hướng vẫn giảm thì mình sẽ vào 2 lệnh như sau:

Giá sau đó chạm về khối Order Block 1 rồi đi xuống.

Tức là trong trường hợp này nếu chúng ta dựa đúng như lý thuyết mà xác định khối OB như ở đầu tiên thì đã dính SL. Tất nhiên nếu bạn là người mới tìm hiểu khối OB sẽ không hiểu sao mình xác định như vậy và có thể sẽ có chút hoang mang. Nhưng đừng vội, chúng ta hãy đi vào bài thứ 3 để giải thích những điều đó.

158 Lượt thích

hay quá anh ơi, hòng phần 3, khói OB có râu ngược hướng đặt lệnh dài ở cây nến khác màu cuối cùng mạnh ko anh, ?

2 Lượt thích

hay quá a, nay cũng tìm ra đc như vậy,nhưng phân vân,nay chắc chắn r

3 Lượt thích

mong a làm nhiều video gặp nhiều trường hợp khó hiểu để ae trong đây biết

1 Lượt thích

Tuyệt vời ad ơi, phải pha thêm vài ly cafe để nghiền ngẫm rồi :smiley:

1 Lượt thích

Cảm ơn Ad, đúng bài anh em đang mong đợi

bữa h ngừng trade chờ ad ra xong chuỗi OB .hiện tại loạn tung hết cả đầu :sweat_smile:

1 Lượt thích

Đang mong 1 chuỗi seri phân tích của ad để hiểu rõ hơn

2 Lượt thích

Thanks AD!
Về lý thuyết thì về cách xác định Orderblock thì nó chỉ đơn giản như AD đã nói.
Giá BOS cấu trúc tăng hoặc giảm trước đó thì tìm cây nến khác màu cuối cùng.
Nhưng nếu chỉ quan tâm lý thuyết như vậy thì trên chart khung thời gian mình quan sát nó có rất,rất nhiều cây nến OB có các yếu tố trên, ở khung nhỏ, rồi khung thời gian nhỏ hơn nữa???
Cái quan trọng nhất là bản chất ở vị trí của cây nến OB nó thì nếu mọi người ko hiểu thì sẽ không áp dụng được.
Mình đã làm video chi tiết theo cách hiểu của mình.
Mn tham khảo nhé.

43 Lượt thích

Cảm ơn AD nhé, hồi hộp chờ các phần tiếp theo của bạn!

2 Lượt thích

với khối ob thấy khi xuống tf nhỏ hơn cái khối đó có khác gì fake keylevel đâu nhỉ

1 Lượt thích

Thanks bác Medio nhé. Lót dép hóng phần 3. Dự là các phần tăng dần độ phiêu nhở các bác ^^

1 Lượt thích

lót chiếc dép ngồi hóng phần sau

1 Lượt thích

Cảm ơn Ad, hồi hộp mong chờ tiếp phần 3 của Medio

Thanks a nhiều, ví dụ quá chi tiết luôn

Có bác nào backtest rồi chỉ giúp mình xác định đúng khu vực imbalance ko, cần chú ý gì về nó. Thanks all

Xem video mọi người chia sẻ kết hợp với bài viết của ad thì thấy nó dễ dàng hơn lúc học KLV , mà quả thực nó dễ hơn thật , và điều quan trọng là tỉ lệ RR đáng mơ ước .
Điều mà ai cũng mong đó là được sai nhiều lần nhưng vẫn có lợi nhuận .
Cày lý thuyết vài bữa nữa cho thấm rồi backtest khô máu luôn . có bộ vuốt mới thì phải mài liên tục mới sắc được :smiley:

4 Lượt thích

Mặc dù biết tất cả đều là xác suất nhưng e thắc mắc

cái nào mới có tỉ lệ giá bật lại cao hơn ? ( KL quan trọng , khối OB , FIBO , đỉnh cũ đáy cũ )

Hợp lưu của những cái nào sẽ mạnh hơn những cái nào ? ( KL quan trọng , khối OB , FIBO , đỉnh cũ đáy cũ )

Các trường hợp nào thì khối OB được coi là bị sử dụng rồi ?

Và nếu trong nhiều khung thời gian có nhiều khối OB thì phân loại ra sao để áp dụng vào lệnh ?

• 4 thắc mắc nhỏ hi vọng được có đáp án tại các phần sau :kissing_smiling_eyes: :kissing_smiling_eyes: :kissing_smiling_eyes:
6 Lượt thích

Bác đừng vội quả quyết vậy, núi cao có núi khác cao hơn bác. Bác ko kết hợp đc ko có nghĩa là ng khác ko kết hợp được. Nhất là khi a Medio đã nói là ảnh sẽ phải tinh chỉnh lại 1 chút. Nên bác cứ chờ xem phần tiếp theo. Thân !

2 Lượt thích

Nếu mỗi ngày 1 bài như này thì 1 tháng là học xong phải ko anh :joy::joy::joy:

1 Lượt thích