Order Block - Phần 1

Chào mọi người, đây là bài đầu tiên trong chuỗi bài về xác định khối Order Block (OB) của mình. Chuỗi bài này sẽ như 1 module, 1 mảnh ghép độc lập để mọi người có thể kết hợp với cách nhìn, cách trade của mình.

Vậy thì chuỗi bài này gồm những gì:

• Bài 1: Lý do khiến mình đi đến với khối OB

• Bài 2: Xác định khối OB

• Bài 3: Khối OB nào nên sử dụng và không nên sử dụng

• Bài 4: Một vài kinh nghiệm cá nhân của mình trong những trường hợp lưỡng lự.

Và chuỗi bài này dựa vào kinh nghiệm của mình từ việc học hỏi nhiều người đi trước và qua việc trade và backtest liên tục. Đúng sai mời anh em vào nhận xét nhé.

Giờ thì cùng mình đi vào bài đầu tiên ngày hôm nay.

BẮT ĐẦU NHÉ

Cách trade bình thường như trước là mình đặt lệnh tại keylevel và SL sau keylevel. Nếu mình đúng thì sẽ có 3 trường hợp xảy ra.

1. Giá gần chạm điểm đặt lệnh - Mình bị hụt lệnh đó

2. Giá chạm đẹp về keylevel. Thị trường chạy đẹp

3. Giá vọt qua keylevel 1 đoạn rồi mới về. Thị trường xảy ra hiện tượng phá vỡ giả, stophunt, lấy thanh khoản.

Cái này tùy mỗi người mà sẽ có cách giải thích và cách gọi khác nhau.

Mình không biết thị trường nó sẽ xảy ra trường hợp nào nên đơn giản chỉ là mình đặt lệnh tại keylevel và SL 1 khoảng cách đủ tốt để không bị stophunt. Khoảng cách này không được lượng hóa cụ thể mà tất cả chỉ là do trade nhiều 1 cặp mà đúc kết ra. Như mình chỉ trade gặp GU thì mình thấy với tf vào lệnh là M15 thì SL 20 pips tránh được đa số trường hợp quét Stoploss, và M5 thì từ 12-15 pips là đủ.

Làm vậy nó giải quyết được trường hợp 2 và 3. Nhưng trường hợp 1 thì mình chịu, không hiểu sao nó lại như vậy.

:star: Cuối cùng mình tìm kiếm được nó qua khối Order Block.

Tìm hiểu sâu hơn và backtest nhiều thì dần dần mình có thể nhận biết được khi nào giá sẽ chỉ chạm khối OB mà không chạm KLQT, trường hợp nào khối OB không còn tác dụng và sẽ xảy ra hiện tượng stophunt, lấy thanh khoản. Hơn hết việc khối OB có thể lượng hóa 1 cách cụ thể rõ ràng chính là 1 trong 2 ưu điểm lớn nhất đối với mình. ( Ưu điểm còn lại là gì thì mình nói trong bài 3 nhé)

Việc lượng hóa cụ thể trong việc đặt SL là thứ mình còn thiếu và đó là cái mình cần phải khắc phục. Nếu chỉ là 1 trader và trade 1 mình như trước đây thì cứ học mà khắc phục thôi. Nhưng khi nhiều người biết đến mình thì sẽ có cái tôi lớn hơn trước kia (đây chỉ là sự phát triển tự nhiên thôi), ngoài ra khi mình đưa ra thông tin sẽ có thể ảnh hưởng đến nhiều người.

Nghĩ đi nghĩ lại thì những gì mình mong muốn khi bắt đầu đó là cùng chia sẻ và học hỏi để tất cả chúng ta cùng tiến bộ. Và việc giữ cái tôi thì sẽ không đi xa được nên mình cần phải thừa nhận để phát triển. Mình cũng phải mất 1 thời gian suy nghĩ kỹ chứ không phải nói là làm ngay được.

Vậy khi nào mình trade dùng khối OB:

1. Đó là trường hợp xác định khối OB không quá khó với trình độ hiện tại.

Trường hợp nào khó quá mà mình không dám chắc đâu là khối OB thì mình đơn giản là bỏ qua, lưu lại, đợi giá chạy xong rồi chụp ảnh để lưu xem lại sau. Trình độ nâng lên thì về sau mới trade ở những trường hợp đó.

2. Mình chỉ vào lệnh tại khối OB “chưa được sử dụng”. Khối OB nào “đã được sử dụng” thì mình bỏ qua.

Với cá nhân mình thì mình tự chia ra 2 loại OB. Một là khối OB “đã được sử dụng” và khối OB “chưa được sử dụng”.

Khối nào mà đã được sử dụng thì mình sẽ không vào lệnh tại đó nữa mà đợi cơ hội khác. Việc chỉ vào lệnh ở khối OB chưa được sử dụng giúp mình tăng được tỉ lệ thắng lên rất cao. Giá chạm khối OB chưa được sử dụng thì % bật trở lại rất cao giúp mình quản lý lệnh ngay cả khi mình sai. Sai thì vẫn được 2R, 3R trước khi giá quay lại đá SL. Những bài sau mình sẽ nói rõ hơn về những điều này nhé.

Một số câu hỏi bạn có thể thắc mắc

OB có thực sự hiệu quả không?

Bản thân mình không tin hoàn toàn vào những cách giải thích hiện tại từ nhiều nguồn như tất cả Market Makers là một khối và đối đầu để tiêu diệt các trader nhỏ lẻ. Đương nhiên cùng một hiện tượng mỗi phương pháp sẽ có một cách giải thích khác nhau để hợp lý hóa những gì xảy ra. Nên việc giải thích thế nào sẽ tùy theo việc bạn muốn tin theo cách nào hơn.

Tuy nhiên, mình có thể chắc chắn là không có phương pháp nào là chén thánh. Bản chất của việc giao dịch vẫn là đem xác suất thắng nhiều hơn. Nên việc quan trọng là bạn chỉ cần backtest và kiểm nghiệm và sau đó áp dụng khi thấy nó hiệu quả.

Sau đó là đưa ra quy tắc giao dịch riêng để phù hợp với bản thân, cân bằng giữa lợi nhuận - thời gian - sức khỏe mới có thể đi trên một hành trình dài.

Giao dịch theo OB ( SMC) là để stoploss ngắn và rủi ro cao?

Đúng là việc sử dụng OB khi giao dịch ngoài giải thích được nhiều điều bổ sung cho những kiến thức trước đây còn là khả năng “bóp” sl nhỏ hơn, dễ định lượng hơn thay vì cảm giác như mình chia sẻ ở trên.

Nhưng điều này hoàn toàn không có nghĩa là bạn phải đặt sl 1 pips, 2 pips hay giao dịch ở những khung nhỏ như 1m, 3m,… mà nó nằm ở cách bạn sử dụng.

Không hợp giao dịch khung nhỏ bạn có thể giao dịch ở khung lớn để thoải mái thời gian hơn.

Không hợp muốn sl quá ngắn bạn cũng có thể nới sl ra một chút để phù hợp với bản thân.

Làm sao khi đặt lệnh mà cảm thấy thoải mái không “rén” khi trade, hay căng thẳng cùng cực là được.

OB, SMC có thể kết hợp với phương pháp mình đã chia sẻ?

Sau một thời gian học, thử nghiệm và đồng bộ các kiến thức thì mình có thể chia sẻ là việc kết hợp 2 phương pháp để mang lại tỉ lệ RR, tỉ lệ thắng cao hơn là rất khả quan và cần tùy biến lại đôi chút.

Nhưng như mình đã nói trong comment ở 1 bài viết trong uống trà định hướng của mình sẽ là cung cấp các nền tảng, và gợi ý cách mình sử dụng kết hợp các cách giao dịch.

Còn việc dùng thuần một phương pháp, hay kết hợp các cách giao dịch với nhau để phù hợp với chính bạn nên sẽ không có sự giới hạn hay bắt buộc phải kết hợp với phương pháp mình đã chia sẻ ở đây.

Key level và OB có khác nhau?

Để dễ cho những bạn mới tiếp cận với phương pháp sẽ có thắc mắc về Keylevel và OB thì Keylevel và OB là 2 khái niệm khác nhau. Sẽ có khi OB trùng với Keylevel, keylevel fake sẽ có khi không và có thể tạo ra những vùng “không là gì cả” hay giá chưa chạm keylevel như mình đã từng chia sẻ trước đây. Mình sẽ chia sẻ cụ thể hơn ở bài viết tiếp theo.

TỔNG KẾT

Đây mới là bài viết đầu tiên mang tính giới thiệu tổng thể trong Series bài viết của mình về OB. Những bài viết tiếp theo mình đã hệ thống kiến thức và post trong những ngày tới nhé.

188 Lượt thích

Hay quá a ơi, mong a ra clip hướng dẫn áp dụng cụ thể ạ

4 Lượt thích

cám ơn ad nhiều, hóng những bài tiếp theo của ad :smiley: . Trời đang trở lạnh rồi tự dưng nhớ chuyên mục uống trà quá, khẩn cầu ad sang tuần mời ae cốc cf nóng đc không ^^.

4 Lượt thích

e ko giám xem thêm các kênh khác vì sợ loạn :smiley:
hi vọng sớm có bài viết vào lệnh A-Z kết hợp OB với phương pháp medio đã đc học

7 Lượt thích

Cảm ơn bạn rất nhiều MediO

2 Lượt thích

Cảm ơn add. Mình đã tìm hiểu và nhưng cái add tổng hợp và củng cố lại mình mới hệ thống được. Mong những bài tiếp theo của add để backtest lại và tiếp tục ra chiến trường.

3 Lượt thích

Bài viết tuyệt vời quá Anh. Mong Anh sớm xuất bản những ấn phẩm tiếp theo ah.

Cảm ơn ad!!!¡!!!

3 Lượt thích

Chưa đọc nhưng phải xuống CMT đã hóng ngày hóng đêm :smile: cảm ơn a Trung nhiều

3 Lượt thích

Cám ơn anh đã chia sê :smiley:

2 Lượt thích

cái giả thuyết này em cũng ko tin và e cx suy nghĩ nhiều
thứ nhất tiền của trade nhỏ lẻ quá bé so với market chưa kể các sàn còn ôm lệnh , họ còn có QUỐC GIA RIÊNG không thể vì mấy đồng bạc lẻ này được ( vì còn ảnh hưởng xuất nhập khẩu )
thứ hai nếu đúng có thể điều khiển được giá thì SMC chỉ 5 PIP nếu nhiều trade sử dụng nó cũng cho HẸO hết
E ko tin như anh bảo tất cả MM là một khối nhưng e tin mỗi time frame và thị trường khác nhau có một MM họ không thể điều khiển hoàn toàn giá theo ý họ nhưng họ có đủ tài chính để tác động
8000 TỈ USD cũng to đấy nhưng đối với các ngân hàng và các quỹ thì cũng không lớn

VD**George Soros Người đàn ông đánh sập Ngân hàng Anh

CÁM ƠN A VÌ BÀI VIẾT , e mới tìm hiểu SMC một tuần chỉ hiểu được vậy ko biết nghe ổn không

5 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

Cảm ơn Medio rất nhiều. Đang hóng về sự kết hợp một cách tối ưu nhất giữa pp Medio với SMC để Hội Quán chúng ta có thể phát triển hơn nữa về cả chất lẫn lượng.

1 Lượt thích

wow. E mong chờ a lắm đấy=))
Nhưng e có thắc mắc này.
Nhiều khi e xác định khối OB trùng KLQT như TH trên nhưng thi thoảng giá lại phá khối OB đó là đi lên khối OB phía trên,mặc dù OB dưới chưa bị test
E vẫn chưa hiểu tại sao.

4 Lượt thích

1 :+1: cho câu trên
Ý kiến cá nhân e thấy trong một số trường hợp mặc dù là OB chưa sử dụng như a viết giá vẫn có thể đâm thẳng , có thể là do đằng trước OB không có IMB :)))
Vẫn hóng phần tiếp theo :heart_eyes:

2 Lượt thích

Cảm ơn anh , mong chờ những bài tiếp theo của anh để kết hợp OB và pa Medio

Anh Medio đừng mải làm ob mà quên làm về cttt anh nhé, e vẫn còn mơ hồ nhiều chỗ lắm luôn :joy::joy::joy:

1 Lượt thích

MM hay big boy rất rất muốn tất cả các trader đều có niềm tin như bạn. Thay vì nghi ngờ hãy tìm hiểu, backtest thực chiến rồi kết luận.

3 Lượt thích

Cảm ơn Ad @Medio đã làm về chủ đề này. Nói thật mấy hôm nay ngồi nghiên cứu OB mà váng hết đầu :joy:

2 Lượt thích

Em thấy a đang làm một việc rất khó đấy anh.