Nhờ mọi người giải đáp giúp TH trong cặp EU

cảm ơn bác. tại vì em nhận định M15 trùng H1 bác à. mà M15 thì em cho là phá đáy rồi, H1 thì chưa. nên em mới hỏi đó ạ

Hồi như vậy mình vào M30 xem thì M30 hồi đẹp nên mình cho đó là H1.

đấy là bạn giải thích khi nhìn lại lịch sử thôi. thiếu gì trường hợp nó về klv H4 rồi mới tăng.

1 Lượt thích

EU hôm qua mình cũng theo dõi từ trước. vào lệnh từ bên dưới. Thời điểm này biết là nó chưa phá cấu trúc tăng nhưng cảm thấy không thoải mái vì nhìn chart nhiều nên mình cắt . nhìn lại cũng hơi tiếc.

Cái chỗ mà bạn nói phá đáy ấy, bạn cần phải cẩn thận hơn. Mình gặp nhiều trường hợp rồi nhìn thì có vẻ là đã phá nhưng nó lại quay lại ngay. Theo kinh nghiệm của mình và mình quan sát ông medio vào lệnh thì bạn nên chờ khoảng cách đến key lv quan trọng bên trên phải đạt ít nhất 80-90% thì mới nên vào lệnh bạn nhé (ko biết bạn hiểu chỗ này mình nói ko, từ chỗ mà bạn cho rằng là đã phá đáy cũ lên đến cái key lv quan trọng bên trên đối với mình nó mới đi đc 20-30% thôi)

1 Lượt thích

RR 1/5 tiếc quá, giờ mình thích đặt limit cái đáy, đỡ sợ hơn nhiều

lệnh này bạn thắng ( đi theo bạn phân tích ) nên bạn mới phân vân /// chứ thực ra là vào không an toàn a MEDIO cũng đã giải thích rồi /// và mjk cũng đã thua 3 lệnh kiểu như bạn thế này rồi nên rất nhớ ( thực chất lệnh mjk vào nó còn đẹp hơn cả lện bạn cơ ) /// a medio said: chúng ta có quy tắc phá klvqt vì nó được kẻ rõ ràng đàng hoàng còn cái key levell phụ khi giá nó mấp mé ở đó thì không biết thế nào vì nó là một vùng giá nên nó phải PHÁ SỊN SỊN THÌ MỚI TRADE trọng trường hợp này mjk thấy không SỊN chút nào MÀ NÓ VẪN HOÀN TOÀN TRONG H1 DOWN PHỤ // mjk chỉ nhớ mang máng thế thôi :slight_smile:

Thế này, để giải đáp cho câu hỏi cuối cùng của bài.
Đầu tiên là bác xác định bạn trade theo khung nào. Chẳng hạn như trade theo khung H1. xu hướng H1 đang là một xu hướng tăng rõ ràng. Thế nên là ưu tiên tìm một lệnh buy. Tuy nhiên con sóng hồi lại là một xu hướng.
Đáng ra chính xác chuẩn bài nhất là phải đợi con sóng hồi này kết thúc khi giá phá qua klv của nó. Nhưng klv của con sóng hồi này nó lại ở quá là xa.
Do đó lúc này là lúc chúng ta cần phải đợi phản ứng tại đỉnh cũ của H1. Nếu phản ứng đẹp thì vào lệnh buy lên. điểm rời SL hòa chính là khi nó chạm klv của con sóng hồi.
Còn nếu không phản ứng đẹp thì đợi nó xuống klv quan trọng của H1 tăng rồi đọc nến.
Trong trường hợp giá không phản ứng đẹp tại klv H1 mà tăng lên luôn thì nếu là mình mình sẽ chờ đợi tiếp, ( giống như lệnh bạn xuannguyen ) bên dưới ấy. Còn nếu nó tăng lên 1 mạch thì thôi bỏ qua chờ cơ hội khác.
Cặp EU này mình có vào một lệnh khi đọc nến tại đỉnh cũ H1 ( nhìn cây nến marobuz + nến pinbar đỏ râu dài + trước đó không có nên nào đóng trong vùng đỉnh cũ của H1. Nên mình quyết định vào lệnh.
Mình đọc nến có thể sai nhưng khi đó phát huy tác dụng của SL @@

nếu như vậy thì em hiểu. giá đã đi rõ ràng thì vào lệnh chắc chắn hơn.

1 Lượt thích

Với kinh nghiệm sml nhiều của mình thì mình khuyên 1 câu là bỏ hết các lệnh limit đi. tập trung vào đọc nến và đợi xác nhận nến. :smiley: Mình từng win nhiều lệnh limit rồi. Nhưng cũng chết kha khá nhiều lệnh limit rồi. Hãy đợi giá về klv đợi phản ứng rồi vào. Vào chậm lợi nhuận ít hơn nhưng lãi tinh thần. @@

3 Lượt thích

khớp lệnh xong mình cắt tay bạn ơi. tại mình thấy không chắc chắn. khi giá chạm TP thì mình muốn hỏi mn để nếu gặp lại thì xử lý thế nào, có nên vào lệnh như vậy ko. cảm ơn bạn góp ý nhé. mình nghĩ TH này buy mà chạm TP thì chắc là do nhân phẩm tốt chọn đúng phe hehe

cảm ơn bạn. đấy cũng là 1 cách hay

Lệnh này y hệt mình. Ban đầu nghĩ phá thật. Nhưng khi khớp lệnh thì coi lại thấy sai sai nên cắt lỗ 0.5r. Tâm lý chưa vững . Sl quá thấy nhát tay ghê

1 Lượt thích

bác khóc 1 bài tuần trc cái xong ăn lia lịa thế.
Chắc em cũng phải làm 1 bài khóc đây=))

Khóc mới được bú chứ :laughing:

Lệnh EU này thì mình thấy nó tuỳ thuộc vào việc xét phá vỡ thật giả của mỗi người. Nếu bạn coi đáy cũ của H1 và M15 đã phá vỡ thì cần đợi cái sóng hồi đi qua hẳn vùng đáy cũ đó mới nên buy lên keylv tiếp theo. Còn nếu bạn coi rằng đó là một phá vỡ giả thì hoàn toàn có thể vào lệnh khi nhìn bên trái là vùng chưa là gì và buy tiếp lên keylv phía trên đỉnh.

3 Lượt thích

Bạn có thể nói rõ hơn dc không? mình chưa hiểu ý bạn.

1. Phá thật.

Ở đây mình xét 2 khung H1 và H2.
    Như được học thì ít nhất phải có 2 nến đóng dưới vùng phá vỡ, ở đây cả 2 khung này đều chưa đủ điều kiện. Tuy nhiên sẽ có nhiều bạn xét rằng momen phá vỡ ở đây rất mạnh và lực quay lại yếu vì vậy coi đó là một phá vỡ thật. Cái này mình không tranh luận thêm vì mỗi người 1 góc nhìn.
    OK nếu phá vỡ thật thì giá đi như này.

Và ít nhất nếu vào lệnh buy theo sóng hồi thì đâu đó lệnh mua của bạn phải bắt đầu từ vùng mình đánh dấu màu vàng, vì trước đó giá vẫn còn đang phản ứng với đáy cũ H1 và chưa biết nó có xuống nữa hay không.

2. Phá giả.
    Bạn xét phá vỡ theo kiểu ít nhất 2 nến đóng dưới nên TF phía trên sẽ là phá giả. Nếu là phá giả thì nó sẽ không có đáy cũ. Và 2 đáy mình đáy dấu nó là bằng nhau. Bạn sẽ tìm kiếm lệnh mua theo M15 lên trên.

Ý của bạn sơn ở đây là giá về đáy của xu hướng giảm trước đó mà phá thật thì nó sẽ hồi lên klv quan trọng của xu hướng giảm. thì khi đó tìm cách mua lên @sonpham1 không biết mình đoán thế có đúng ko @@

2 Lượt thích

lúc đầu mình đọc thì ko hiểu rõ chỗ bạn sonpham1 nói phá thật phá giả ở đâu. giờ thì ý bạn ấy là hình thành xh giảm H1 hay chưa thì mới xem xét buy