Mưu hèn kế bẩn trading - Bài 2 - Quá nhiều OB chưa sử dụng

Chào các bạn, trong số mưu hèn kế bẩn này thì cùng mình tới với những trường hợp mà có quá nhiều OB chưa sử dụng. Đây là những trường hợp chắc chắn đã làm ae phải đau đầu vì chả biết phải vào lệnh ở khối OB nào.

Mình thì cũng đau đầu như mọi người thôi, vì nhiều khi đề bài thị trường cho nó có quá nhiều biến số quá gây rối trong suy luận và phân tích. Đó cũng là lý do sao mình hay nói là hiểu đến đâu thì trade đến đấy, trường hợp nào khó quá, không chắc, không trong khả năng của mình thì đừng xuống tiền vì cơ hội để có lệnh tốt trên thị trường nó không thiếu. Quan trọng có đợi được hay không thôi.

Nhớ là đừng đặt mục tiêu 1 tuần phải có bao nhiêu lệnh hay phải lãi bao nhiêu % tài khoản. Khi không cơ hội tốt thì đứng im cũng là 1 cách để gia tăng tài sản rồi. Trade nhiều khi chỉ ăn nhau ở mỗi cái đó thôi.

Còn về kinh nghiệm của mình thì có thể có nhiều hơn hoặc ít hơn của anh em, nhưng đây là những trường hợp mà mình có thể xử lý được, gọi là trong tầm tay. Mình cứ liệt kê ra đây để nếu ae nào chưa xử lý được những trường hợp này thì có thể tìm ra cách xử lý. Giờ thì

Bắt đầu nhé

Đầu tiên thì vẫn phải nói từ cái cơ bản nhất đã. Nếu bạn gặp trường hợp này

Trường hợp 1

Trường hợp kiểu này chắc ai cũng thích. Nếu thị trường chỉ chạy mỗi như vậy thì sướng nhỉ, đầu ai cũng nhiều tóc :joy:

Trường hợp 2

Giờ khó hơn tí là có 2 khối OB chưa sử dụng. Đây là cái trường hợp mà nó có rất nhiều biến. Mình sẽ liệt kê vài biến số mà mình có thể xử lý và cách mình xử lý nhé.

Biến số 1

Khi mình thấy thị trường nó xảy ra điều bất thường. Kiểu như là có 2 khối OB chưa sử dụng.

Bất thường thế này thì việc đầu tiên mình làm là mình sẽ nhìn rộng ra để thấy xu hướng lớn. Nếu nhìn rộng ra nó kiểu như này

Có nghĩa là nó đang trong bài 8 CTTT x OB. Bản chất thị trường nó vốn là như này

Vậy nếu mình dự đoán được xu hướng lớn tăng tiếp thì mình sẽ vào lệnh ở đây

Còn nhìn ở timeframe đầu tiên bạn thấy nó sẽ như này

Tức là nhờ dùng OB chưa sử dụng mà chúng ta biết giá sẽ đi theo timeframe lớn chứ không phải là cái timeframe bạn đang nhìn.

Biến số 2

Thế nếu nhìn rộng ra rồi mà xu hướng lớn nó chả liên quan gì thì làm thế nào

Nói thật là với trường hợp có 2 OB chưa sử dụng đúng và đủ như này thì mình không thích 1 tí nào. Vì với kinh nghiệm của mình thì đây là trường hợp có nhiều biến.

Và có thể còn nhiều biến nữa.

Với những trường hợp kiểu như này thì mình sẽ tập trung nhiều hơn vào cách xử lý chứ không cố phải đoán làm gì cả. Vì đoán ở đây chỉ có 50-50 thôi.

Đầu tiên mình vẫn cứ đi theo cấu trúc thị trường thôi. Bước này thì cứ đơn giản trong suy nghĩ mà vào lệnh. Nếu ai muốn an toàn hơn thì bỏ qua bước này.

TP an toàn thôi, đừng TP xa làm gì. Thắng thì tốt mà thua thì mình sẽ kiểm tra kỹ và tìm 1 cơ hội bán sớm. TP về cái OB dưới thôi.

Sau đó

Nên có tín hiệu đảo chiều ở khung nhỏ thì mới mua ở cái OB dưới nhé. Hoặc cấu trúc thị trường nó ủng hộ cho cái OB dưới mới mua luôn. Vì theo cấu trúc thị trường thì cái dưới nó chả là gì cả vì KLQT đã dịch chuyển lên trên rồi.

=> Đấy là cách xử lý cơ bản và có chỗ hơi liều lĩnh của mình. Từ đây bạn có thể nghiên cứu để ra cách xử lý an toàn và tốt hơn nữa.

Thậm chí gặp trường hợp này bạn có thể bỏ qua luôn và chỉ đợi cơ hội như này

=> Gặp trường hợp khó thì đừng cố phải giải bằng được. Bạn có thể bỏ qua luôn những bài toán khó chứ không ai bắt phải giải như khi còn đi học. Hoặc là cứ đợi thị trường cho thêm “gợi ý” để biến bài toán khó thành bài toán dễ. Lúc ấy mới giải cũng chẳng sao.

Kết luận: Ở trường hợp 2 này mình liệt kê ra 2 biến. Nếu gặp biến 1 thì giải ngon ơ, gặp biến 2 thì hãy tập trung vào cách xử lý, đợi cơ hội tốt và rõ ràng hơn hoặc nếu ngại thì bỏ qua nó luôn cho đỡ nhức đầu.

Trường hợp 3

Đây là trường hợp có từ 3 khối OB chưa sử dụng trở lên

Đây là trường hợp gặp còn hiếm hơn nữa. Vậy nếu gặp trường hợp này thì đầu tiên mình vẫn xem nó có kết nối với timeframe lớn hơn hay không.

Rồi sau đó mình quy ra trường hợp 2 và chỉ quan tâm khối OB đầu tiên và cuối cùng thôi, bỏ qua tất cả các khối OB chưa sử dụng ở giữa.

Lúc này thì bài toàn nó lại thành bài toán như trường hợp 2 rồi.

Tổng kết

Những trường hợp gặp trong bài này không phải lúc nào cũng có thể gặp nhưng mình mong khi gặp nó thì bạn sẽ có 1 góc nhìn và hướng xử lý để không bị động.

Dù sao đứng ngoài nhưng biết mình đợi cái gì thì vẫn chủ động và tốt hơn là đứng ngoài nhưng không biết mình đợi cái gì mà nhỉ.

Lại hẹn mọi người ở bài tiếp theo nhé.

90 Lượt thích

Đúng chỗ e đang định hỏi a, h được a gỡ rối rồi…thank a Trung nhiều nhiều…

2 Lượt thích

Nhân dịp 20/11 mình tính tạo topic nhưng ngại.
Cmt ké vào đây nhé.
Sẽ có lúc bạn nhận thấy bất kì ai cũng có thể là một người Thầy của mình.
Đặc biệt là Medio đã truyền cảm hứng, kiến thức, kinh nghiệm, trãi nghiệm
cho mình cũng như ae trong hội quán.
Xem như là một người Thầy đúng nghĩa trong hành trình thú vị này
Chúc bạn sức khỏe, giữ vững phong độ và cùng ae Keep up the good work.

13 Lượt thích

E hóng bài này kể từ video trên youtube nói về đoạn có nhiều điểm bất thường =))
Bài hay và mở ra nhiều điều thú vị quá ạ! Cảm ơn Anh @Medio rất nhiều :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Bài ngắn gọn, dễ hiểu.
Nhân dịp 20 +1/11, chúc Medio nhiều sức khoẻ. Rất biết ơn Ad vì những bài học quý về trading cho mọi người!!!

5 Lượt thích

Thank Sếp vì những gì đã chia sẻ từ những ngày đầu tới giờ ở Hội quán. Cũng từng trải qua 1 vài phương pháp nhưng cuối cùng vẫn về lại với những kiến thức tuy đơn giản mà lại vô cùng hiệu quả.
Nhân ngày 20-11 đã qua chúc Sếp nhiều sức khỏe, may mắn và phát triển Hội quán ngày một chất lượng hơn nữa nhé!!! Respect!!

2 Lượt thích

Cảm ơn mọi người nhé. Chúc ae tuần mới nhiều niềm vui :grin:

9 Lượt thích

Chúc Anh Trung aka Thầy Medio 20/11 nhiều sức khỏe. Mấy nay Backtest + Trade OB tiến bộ quá. Nhờ kiến thức a Trung không. Giữ gìn sức khỏe nhé anh kk.

2 Lượt thích

Cảm ơn Ad.
Nhân dịp có chục trứng Gà so mới đẻ,
Biếu tượng trưng cho Thầy Medio nhân ngày hậu 20/11.

2 Lượt thích

Cảm ơn a TRUNG rất nhiều. Chúc a luôn mạnh khoẻ và dồi dào tích cực ạ

3 Lượt thích

cảm ơn anh Medio nhiều.

2 Lượt thích

E nghĩ cái này có thể giúp TH2. Khi các cái tâm của các cái base là không trùng nhau thì nó sẽ đảo chiều mạnh.

Parabolic-Curve

Mà sao e thấy cái này với cái elliot nó cứ liên quan thế nào ấy :v. Cũng các cái tâm không trùng nhau

20-4-2021-7-10-21-pm-1851-1655288482

5 Lượt thích

Bài này nên lưu vfa ghi nhớ nè. cũng hay găp. Cảm ơn anh Trung

a @Medio và mọi người cho em hỏi là ở phần trên 2 ob thì vì sao chỉ lấy ob đầu tiên và cuối cùng là sao ạ