[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 6 - Hiểu đến đâu trade đến đó

Chào mọi người, sau bài GU ngày 8/7/2022, và sau comment ở bài này [Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 4 (Nâng cao) - #98 thì mình muốn đóng góp góc nhìn của mình trong trường hợp đó, cũng như vài lệnh của mình để mọi người tham khảo nhé.

Tuy đến giờ đã giải đáp được nhiều thắc mắc từ trước nhưng vẫn còn nhiều trường hợp mà mình không hiểu. Có điều đó không phải vấn đề lớn, hiểu đến đâu thì trade đến đó thôi. Chỗ nào khó quá chưa hiểu thì bỏ qua, chỗ nào hiểu thì trade.

Giờ thì…

Bắt đầu nhé

GU M15 07/07/2022
Bối cảnh thị trường nó đang là 1 xu hướng giảm, mình xác định KLQT và OB chưa sử dụng gần nó.

Dự đoán ở tf lớn là vậy để mình có 1 hướng đi cụ thể, còn để vào được lệnh thì phải có đầy đủ điều kiện mới vào lệnh, còn không thì nên chờ đợi cơ hội tốt hơn. Tiếp tục nhé

Ảnh trên là ở tf M15, nếu bạn không thấy xu hướng thì xuống tf M5 để nhìn nhé.

Và ở thời điểm này mình không biết giá sẽ tăng hay giảm và nếu có dự đoán được chẳng nữa thì cũng không thấy điểm vào lệnh.

=> Vì thế nên đợi cơ hội rõ ràng hơn

Lúc này thì cơ hội mua nó tốt hơn nhiều rồi, mình xuống tf nhỏ hơn để bạn nhìn nhé

Sau đó thì giá tăng lên và đoạn này mình không thấy điểm vào lệnh nào đủ tốt để mình xuống tiền nên ở tf này mình đợi. Mình trade ở tf khác.

Sau đó giá đi xuống mà chưa tới điểm mình dự đoán

Gióng sang trái xem có gì bất thường không

Gióng sang thì thấy nó không là gì, rất bình thường nên mình dự đoán tăng tiếp và thời điểm này tìm cơ hội mua. Câu hỏi tiếp theo là mua ở đâu

Dù xác định được KLQT nhưng mà mình lại không thấy điểm để vào lệnh mua được vì nó không có bất kì 1 cái OB chưa sử dụng nào ở cả 1 cái xu hướng tăng đó cả.

Xu hướng tăng đó về cơ bản nó là 1 xu hướng tăng hoàn hảo. Giá cứ tăng lên là lại quay về retest rồi tăng tiếp và không để lại bất kì 1 cái OB chưa sử dụng nào nên mình loại trừ trường hợp nó về KLQT và cho rằng nó về nơi bắt đầu xu hướng rồi mới tăng tiếp lên.

Tiếp đó giá tiếp tục đâm xuống

Với dự đoán từ trước cộng thêm việc giá đã xác nhận như vậy nên thời điểm này có thể tìm kiếm cơ hội bán được rồi.

Có thể bạn sẽ bị rối đoạn phá vỡ thật, phá vỡ giả KLQT vì từ khi dùng thêm OB thì mình chưa có bài riêng nào nói về nó khi kết hợp OB. Thật ra nó đã có câu trả lời từ những bài trước, những bài tổng hợp rồi. Hi vọng vài dòng giải thích dưới đây sẽ giúp được bạn.

• Mình dùng phá vỡ thật, giả để xác định CTTT, mục đích để xác định KLQT. Vậy thôi.
  • Sau khi xác định được KLQT thì mình dùng OB chưa sử dụng gần KLQT có thể là trước KLQT hoặc sau KLQT (stophunt) để xác định phá vỡ cấu trúc, đảo xu hướng và là nơi an toàn để đặt lệnh.

Chính vì làm vậy nó sẽ cho mình nhiều kèo hơn và bớt sự chủ quan trong trading hơn.

Và ở trong trường hợp này với mình đây không phải stophunt, đã có xác thực con sóng nhỏ hiện tại là con sóng giảm rồi => Tìm kiếm cơ hội bán

Tiếp theo tìm điểm bán

Vậy thì bán ở đâu? Có 2 điểm bán khả quan ở đây

Hãy luôn xem các tf khác nữa nhé (M5) và xem trên biểu đồ nhé. Ở đây mình chỉ để 1 ảnh như này cho bài đỡ dài.

Thường mình hay nói mình ít khi lạm dụng dự đoán stophunt ở KLQT mà hay đợi xác nhận thường xuyên hơn. Nhưng lần này mình lại lạm dụng, vào lệnh luôn :frowning:

Kết quả

Vậy là khả năng nó về nơi bắt đầu xu hướng rồi.

Giờ có cơ hội mua đẹp. Và đây là lệnh tốt nhất, có tỉ lệ thắng cao nhất trong những lệnh ở bài này. Mình đã vào 1 lệnh mua sau đó

Kết quả

Thời điểm lệnh đó TP thì mình cũng vào 1 lệnh bán như nhận định ban đầu phía trên

Cái đoạn này thật sự mình không biết stophunt hay như nào nên để SL tận 30 pips cho an toàn

Kết quả

Sau khi lệnh đó TP thì mình lại tiếp tục vào 1 lệnh mua ngay tại đó theo nhận định đầu tiên
(Đoạn này mua xong bán rồi mua hơi rối không biết ae hiểu không)

Kết quả

Lệnh này đúng ra là có thể quản lý lệnh được nhưng do mình để tận 30 pips nên nếu quản lý thì tính ra nếu thắng cũng không có lời lãi mấy nên mình quản lý lỏng hơn nên bị SL trắng.

Đến bây giờ mình vẫn chưa tìm được nguyên nhân lệnh cuối lại thua và biểu đồ đơn giản của trường hợp này nó như này

Để tìm lời giải đáp thì mình vẫn chưa tìm ra lời giải nào hợp lý nhưng thay vì vào lệnh như vậy thì mình có thể có cách xử lý khôn ngoan hơn

Kết luận

SL lệnh cuối ngồi ngâm cứu mãi mà mình cũng chịu chết. Tuy ngược xu hướng chính, ngược luôn cả xu hướng nhỏ là thua cao rồi đấy nhưng nó đến vùng giá gì mà đảo chiều thì mình không biết. Thôi thì biết đến đâu thì trade đến đó. Trường hợp nào biết thì trade vào lệnh sớm, không biết thì thì đơn giản hãy đợi xác nhận.

Nếu bạn là người mới thì đừng thấy nhiều trường hợp mình vào lệnh luôn mà cũng vào như mình, nhất là vào lệnh luôn ở nơi bắt đầu xu hướng. Vào lệnh luôn dành cho trường hợp đã hiểu trường hợp đó. Còn không hãy cứ chắc cú đợi xác nhận nhé.

60 Lượt thích

Cảm ơn anh Medio đã chia sể kiến thức rất bổ ích ạ !

1 Lượt thích

Vào được 2 lệnh kia là cũng ăn đủ rồi anh :smile: . Công nhận là từ hồi có OB nhiều lúc hơi bị rối, ae cứ đi tìm OB để lý giải cho phản ứng của giá. Vào hết TF này TF nọ để tìm bằng được 1 cái OB nào đấy. Nếu mà thấy chỗ giá phản ứng mạnh còn imbalane là y rằng cho đấy là OB :rofl:

2 Lượt thích

Bái phục khả năng phân tích của ad, mình thì tìm mờ mắt chả thấy kèo nào ở mấy đoạn đấy cả :joy:

Mình cũng gặp nhiều TH như vậy, không giải thích được nên rút ra 1 cách nhìn nhỏ.
Giá tăng đến nơi bắt đầu giảm, nếu giá không stophunt nơi bắt đầu của nơi bắt đầu giảm mà chỉ tạo ra 2 đỉnh bằng nhau hoặc đỉnh sau thấp hơn, thì khả năng cao giá sẽ giảm luôn theo XH chính.

7 Lượt thích

Quả ad mua đi theo con sóng hồi của xu hướng giảm .chỗ đó em lại chỉ xác định OB là cây nến đỏ cuối cùng trước khi giá phá đỉnh và em cho là nó đã sử dụng nên không vào lệnh đó .
Có lẽ em nghĩ đơn giản là momentum xh chính giảm đang mạnh và giá đã phá klqt của sóng hồi rồi thì nó giảm tiếp thôi . Đấy là ý kiến cá nhân mong m.n đừng gạch đá

1 Lượt thích

Tìm nhiều OB quá là dễ loạn đó bạn. Mình cứ tìm OB ở KLQT thôi. Nếu không có thì mới tìm những OB khác :smiley:

3 Lượt thích

e xuống TF nhỏ hơn thì thấy có khối OB này khá đẹp ad.

Nếu bên trên nó có OB chưa sử dụng thì có thể stophunt còn đây không có thì mình cũng ko biết thế nào. Thôi thì cứ theo cấu trúc rồi đặt SL rộng ra. Những lệnh không vào theo OB mà vào theo CTTT thì mất đi 1 phần lợi thế quản lý lệnh.

Mình thì không vẽ như vậy

Và dù bóp hay không bóp thì chỗ đó mình không vào lệnh được

4 Lượt thích

Dạ a Trung cho e hỏi khúc này. Lúc đầu a nói là do xu hướng tăng là xu hướng tăng hoàn hảo → Không có OB csd nên dự đoán sớm là giá về tới nơi bắt đầu xu hướng. Lúc giá phá qua KLQT 1 khúc tuy chưa phá thật (phá rõ ràng) nhưng sau đó ko có OB csd (Stophunt) thì mình có thể xác nhận luôn là xu hướng tăng đó kết thúc và tìm cơ hội bán luôn đúng không anh?

3 Lượt thích

Đúng rồi bạn. Nếu sau KLQT có OB chưa sử dụng mà giá đến đó bật lại thì mình đợi xác nhận còn phá như này là mình chủ động tìm cơ hội bán rồi. An toàn hơn thì lại đợi xác nhận

Ví dụ

2 Lượt thích

hi anh @Medio cho em hỏi vì sao chỗ này anh xác định không có OB CSD, cám ơn anh

2 Lượt thích

Và mình luôn nhìn ít nhất 2 tf ở 1 chỗ để kiểm tra. Chỉ có trade M1 thì khoản này chịu thôi.

Nên chỗ đó mà vào lệnh thì rất ít cơ hội để giá bật lại. Vào ở đó SL ngay lập tức rất cao

2 Lượt thích

Review lệnh

Có 2 lệnh mình vừa vào y hệt bài này nên mình up lên đây luôn

SL lệnh này thì mình đã có xác nhận thay đổi xu hướng thay đổi CTTT rồi, giờ tìm lệnh bán và mình đã sai khi mua ở đó

Nên mình đặt lệnh ở nơi bắt đầu xu hướng (Còn mỗi chỗ đó an toàn để bán thôi)

9 Lượt thích

Tư duy vào lệnh của a tốt thật. Có cách nào nâng cao tư duy, góc nhìn của mình lên không ạ?

2 Lượt thích

A cho e hỏi lệnh sell audusd e vào tf nhỏ hơn thì thấy có cttt và ob như này vì e xác định như vậy nên nếu vào kèo e đã bị sl liệu có phải e xác định sai k ạ

2 Lượt thích

Hi MR medio
Cho mình hỏi là nhìn hình này, mình thấy khối OB này đã sử dụng rồi
Cây nến đỏ cuối cùng nó đã bị quét xuống sau đó bởi cây nến xanh rồi
Mn hay medio hiểu chỗ này hơn mình, mong giải thích giúp mình
Cảm ơn mn nhiều

Cảm ơn anh vì sự chau chuốt trong từng bài viết
Nhìn qua thì mình thấy mọi người vẫn còn đang lấn cấn việc vẽ OB như thế nào
Anh Me có thể làm 1 bài chỉ chuyên về vẽ OB được không? Dù gì đây cũng là căn bản để bước tiếp
Từ 1 cây căn bản đến chùm nến khác màu cuối cùng-đúng đủ chẳng hạn
@Medio

5 Lượt thích

OB mà bạn vẽ đã sử dụng rồi, bạn nên xem lại cách vẽ OB chưa sử dụng nhé, thân !

1 Lượt thích