[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 3 - Định lượng Stophunt

Bình thường thì e cũng k dám trade m1 đâu vì nghĩ nó chỉ dùng lọc nhiễu chứ khó trade mà nay thấy a trade e mới biết m1 trade được nên mới mon men vào đấy chứ :laughing:

yep để e cày lại
chỗ này đúng chỗ e sai nên rút ra nhiều điều

2 Lượt thích

em cũng bị vả giống bác này quá

Ad trade bây h là vào et sớm luôn ko đợi trend rõ dàng , mà sử dụng be với quản lý lệnh chắc ạ

1 Lượt thích

Mọi người cho mình hỏi lệnh đầu mình đặt ở khối OB chưa dùng ngay Keylevel nhưng giá lên lên chạm khối OB phía sau thế lần sau có gặp thì đặt lệnh ở khối OB sau nhỉ?

3 Lượt thích

Theo mình thấy thì tại khung M5 này chỗ đó đã tạo 2 đỉnh nếu theo SMC thì chỗ đó tạo liquity / Stop hunt rồi ạ . Ngay trên Key level có khối OB thì bác nên vô lệnh ở phía OB trên sẽ an toàn hơn.

Để chắc chắn hơn, thì mình đã xuống M1 để kiểm tra xem giá đã phá xu hướng tăng chưa , r mới vào lệnh , đỡ rủi ro hơn .

Ý kiến cá nhân ạ :smiley:

4 Lượt thích

mình cũng bị sl giống bạn lệnh 1. và 1 lệnh ăn may của mình :))

sau khi xem lại mình cũng nghĩ như bạn. lần sau gặp sẽ tự tin hơn

vậy là bạn trade bị để ý tới tiền r bạn , như vậy khá là tâm lý và bị sợ sệt nếu sl nhiều quá . mình cũng như vậy lun , nhưng dạo này mình cố gắng k để ý đến tiền nữa mà chỉ tập trung phân tích có cơ hội là vào sl thì phân tích lại và timg kèo ngược lại như a medio dạy . như vậy khiến tâm lý rất thoải mái và không bị rén , vì đôi lúc mới sl xong mình phân tích lại nhưng lại sợ và không giám vào lệnh , cuối cùng là giá đi đúng như mình dự đoán .
mình thấy trade như vậy rất khó lên level nên là nếu bạn quản lý lệnh tốt thì cứ trade tài khoản nhỏ r 1-2% sl . cứ thấy điểm phân tích thấy hợp lý là vào như thế mình thấy nhanh lên level cả vể tâm lý lẫn phân tích .

đây là góp ý mang tính xây dựng của mình , hy vọng giúp được gì đó cho bạn trên con đường trading hihi

3 Lượt thích

Đúng rồi thay vì tính lợi nhuận hay rủi ro là bao nhiêu tiền thì hãy tính theo % hay tỉ lệ RR thì sẽ bớt tâm lý hơn nhiều

2 Lượt thích

Mong bác @Medio có thêm bài viết về khối OB để ae xác định nó được đúng và đầy đủ nhất có thể, hình như mình bắt đầu bị tẩu hỏa rồi, đọc bài này xong mình lại thêm rối chỗ cơ bản nhất là xác định khối OB, mặc dù mình đã đọc lại series về khối OB vài lần, series CTTT + OB rồi cả trader không giấu dốt này, nhưng mình vẫn chưa nắm được rõ cái bản chất của vấn đề thì phải. Ngay cái hình đầu tiên, mình đọc thì mình tưởng là mình đã hiểu nhưng thật ra mình đã hiểu sai, mà cái sai này lại rất nguy hiểm, mình xác định đó là cây nến OB và OB xài rồi theo mình nghĩ là do cây nến đỏ đâm xuống mạnh, nếu cái hình này lúc bác Medio lấy làm ví dụ mà cắt luôn cây nến đỏ dài đâm mạnh xuống và nói là OB xài rồi, mình vò đầu bứt tóc ngay, may có bác @manhdung.do hỏi và bác Medio trả lời thì mình mới hiểu là mình đã sai ngay từ đầu rồi @@

Bác @Medio giải đáp giúp mình là khối OB nếu định nghĩa đầy đủ nhất là phiên bán cuối cùng trước khi mua, mình lấy ví dụ cái hình bên dưới, nếu bây giờ bỏ đi cái cây nến đỏ ngay chỗ ghi chú “1.Giá đi 1 mạch từ đây” thì cái khối OB đầy đủ nhất sẽ là 1 vùng cực kì rộng được kẻ từ cây nến hồi đầu tiên tới cây nến xanh cuối cùng và nó cũng được sử dụng rồi đúng không bác?

1 Lượt thích

cùng quan điểm với anh @hoangcao . e cũng mong a @Medio có thêm một bài về cách xác định khối OB.

3 Lượt thích

Cảm ơn Bác đã nhắc đến em. hôm trước sau mấy lệnh đứt dây đàn cộng với bài của bác Medio thì e cũng quay lại nghiền ngẫm thêm mấy bài về OB
Thấy bác Medio nói là vùng OB là VÙNG GIÁ chứ không phải là một cây nến.
và là nơi cuối cùng giãy chết thì nơi đó ít nhất cũng phải có hình thành 1 cây nến thân lớn hơn râu thì tốt nhất không thì giãy chết yêu ớt quá.
Và em thấy trong thường là trong trường hợp giá đi liên một mạch thành những nến cùng màu thì bác AD cho rằng đó là vùng OB chứ không như mình chỉ chăm chăm tìm nến cuối cùng. Nhiều trường hợp nến cuối cùng là OB chưa sử dụng nhưng cả vùng đó lại thành dùng rồi. Nói chung là xác định vẫn như kiểu phá giả phá thật ý bác. chắc cần thêm nhiều kinh nhiệm nữa

1 Lượt thích

Đúng rồi bác, sau bài này mình mới kết luận được giống bác, nhưng mà chắc cần ý kiến bác Medio để thêm khẳng định hơn, chứ chỗ này cũng nguy hiểm, vùng OB xài rồi nhưng cây nến cuối cùng lại chưa, nếu là mình lúc trước chắc cũng vào lệnh nếu SL chắc cũng không hiểu thực sự là sai như thế nào

1 Lượt thích

ngay hôm sau đọc bài này thì e cũng vào mấy lệnh mõm như này. Khá giống với 1 bác ở trên. tuy có OB mà để SL quá gần cũng dễ bị quét.
lệnh của e rõ ràng là có OB ở KLV quan trọng nhưng vẫn phá và quét tiếp cái OB ở trên nữa. lần quét sau còn đâm qua 1 chút

Đến cuối cùng khi mọi thứ đã chạy xong em mới kiểm tra lại thì khi nó quay lại thậm trí phá qua 1 chút cũng là có lí do của nó.
khi trade thì em hay bị loạn ở đoạn nhìn đa khung. cứ thấy nó ảo ảo làm sao đó. sang tuần sau cố gắng khắc phục

1 Lượt thích

Lệnh đầu tiên của bác nếu là mình cũng SL thôi, nhưng mà hiện tại mình đang lấn cấn chỗ vùng OB và cây nến OB cuối cùng, như cái lệnh đầu tiên ở hình 1 của bác vùng giá OB + cây OB cuối cùng đều chưa dùng, vậy thì cũng dễ đưa ra nhận định hơn, còn nếu vùng giá OB mà xài rồi, cây OB cuối lại chưa mới căng thẳng (mà cái vùng giá OB nhiều khi mình xác định cũng chưa đúng nữa, nhiều trường hợp sai 1 ly đi 1 dặm luôn).

1 Lượt thích

sai của mình hay dẫn đến việc sl và quá trình phân tích của mình cũng không mạch lạc và có phương pháp dự phòng như của bác ad được bác ạ. cái này chắc phải trải nhiệm dần dần. Để sang tuần mới xem giao dịch thế nào bác

Em có thắc mắc, mong a giải thích

Đừng làm theo bài này của bác medio,làm theo mấy cái cũ của bác ấy đó,mấy cái mới này trade là sml đó,nếu giá cứ phá đỉnh hay đáy củ và tìm ob chưa bị liếm và đặt lệnh ở đó dễ ăn vậy thì ai cũng trade đc rồi,nên dùng price action cũ của bác medio và kết hợp thêm OB thì sẽ khả quan hơn nhé ae

4 Lượt thích

Công nhận bài này khá nâng cao nhất là mấy cái lệnh ở m1, m2 chưa có kinh nghiệm là sml chứ còn gì, cứ cố tìm OB các thứ để vào lệnh thì toàn chuỗi sl :)))

2 Lượt thích