[Mùa 2] Trader không giấu dốt - Bài 3 - Định lượng Stophunt

Chào các bạn, bài này được đặt tên là trader không giấu dốt và theo định dạng của chuỗi bài này thì chỉ nói, phân tích về lệnh thua nhưng mình xin phép được để dành mấy cái lệnh đó cho video youtube tuần sau nữa để làm video nói rõ hơn cũng như đang bí ý tưởng cho video (không phải tuần sau nhé).

Trong bài này thì mình làm khác đi so những những bài khác của chuỗi series này. Kiến thức vẫn toàn là cái nói rồi, kiến thức cũ thôi nhưng cách tiếp cận lại khác. Cách tiếp cận này mình cũng mới nghĩ ra, mình nghĩ nó sẽ đơn giản hơn, hi vọng giúp bạn tránh được nhiều cú SL mất tiền đáng tiếc hoặc nếu bị SL mất tiền thì bạn cũng sẽ bình tâm mà tìm ra cơ hội khác cover lại lệnh thua trước đó.

BẮT ĐẦU NHÉ

Biểu đồ GU khung M5 từ 12h 03/05/2022

Lần này mình sẽ không nói về xu hướng lớn, xu hướng nhỏ, xu hướng hồi gì cả. Tức là mình sẽ không quan tâm mình đang đứng ở đâu để mà đợi hoặc vào lệnh.

Mình sẽ thử auto cho rằng xu hướng hiện tại sẽ tiếp diễn vì thế mình luôn cưỡi trên con sóng nhỏ mà mua bán bất chấp.

=> Mục đích của bài này là để tìm ra điểm đặt SL tránh việc bị SL ngay lập tức từ đó có cơ hội quản lý lệnh. Hãy cố gắng sai thì cũng hạn chế để mất tiền ít nhất có thể.

Giờ đi vào biểu đồ nhé

KLQT này không có OB chưa sử dụng vì thế nếu xu hướng còn tăng thì khả năng sẽ có stophunt ở KLQT này.

Stophunt thường sẽ về OB phía dưới. Nếu OB dưới chưa sử dụng thì tuyệt vời. Tự tin vào lệnh nếu nghĩ nó sẽ tăng tiếp.

Nếu bạn chưa quen thì sẽ hơi khó hình dung 1 tí. Để mình xuống tf M5

Kết quả

=> Chỉ là stophunt KLQT thôi. Cải tiến khi dùng OB là khoảng cách SL đã được định lượng rõ ràng hơn trước không còn là 15 pips, 20 pips cố định nữa. Bạn chưa quen thì vẫn cứ 15 pips, 20 pips bình thường nhé vì mình trade nhiều thấy nó đều thỏa mãn, chỉ là RR nó kém đi chút thôi.

OK xu hướng còn tăng thì vẫn cứ mua bất chấp thế thì vào lệnh ở đâu?
Mặc kệ cứ tiếp tục cưỡi sóng nhỏ nhé

Tiếp tục lặp lại

Vậy có thể kết luận hiện tại.

• Giá sẽ không tăng theo xu hướng khung nhỏ nữa.
  • Có thể xu hướng khung lớn vẫn tăng hoặc không.

Hiện giờ chúng ta có cái gì?

• KLQT này tất nhiên không có OB chưa sử dụng rồi. (Có 1 cái OB ở trên thì nó phá mất tiêu rồi)
  • Nếu xu hướng còn tăng thì khả năng sẽ có stophunt.
  • Tiếp tục mua bất chấp nhé.

Vào lệnh kiểu bất chấp thôi chứ trong thực tế bạn phải cực kì tự tin xu hướng lớn này sẽ tăng tiếp mới vào lệnh như vậy. Còn không tự tin thì không vào vì mình đã bị mất lợi thế quản lý lệnh rồi.

Rất tự tin sau khi khảo sát thì vào lệnh, không tự tin thì bỏ nhé. Kể cả KLQT hay OB chưa sử dụng thì mình luôn chỉ vào lần đầu. Lần thứ 2 là cơ hội thắng giảm đi đáng kể rồi.

Kết quả

Giờ thì chúng ta có gì?

OB ở dưới KLQT là nơi stophunt đi tới. Nhưng nó phá cả cái OB này rồi thì khả năng cao xu hướng đảo chiều rồi.

Kể cả theo quy tắc phá vỡ thật giả thì cũng phá vỡ thật rồi

Thời điểm này xu hướng giảm rồi, tìm cơ hội bán xuống thôi.

Tất nhiên để trade được ở cái sóng giảm này thì bạn phải xuống tf nhỏ hơn nữa, nhỏ đến khi nào nó hình thành xu hướng thì thôi.

Kết quả

Vậy là nó không đi theo khung nhỏ rồi. Mọi người còn nhớ bài sổ tay trader lý thuyết Dow không?

Với mình nó đi theo khung lớn.

Vì thế mà vào lệnh như này?

Đúng. Nếu ở khung lớn thì khoảng cách SL sẽ khác. Nhưng hãy thử định lượng áp dụng những thứ ở đầu bài này. Nó sẽ stophunt về cái OB gần nhất phía trên (chưa sử dụng thì là tuyệt vời nhất).

Kết quả

Kết luận

Đoạn này mình trade SL, TP, hòa vốn lệnh nào cũng có. Có vài lệnh hơi tham khung quá nhỏ nên có mấy lệnh ngu SL với hòa. Nhưng do RR tốt, với vào đúng trend nên vẫn lời được kha khá R.

Ở bài này toàn là kiến thức cũ - Kiến thức từ lúc chưa có OB. Cái OB trong trường hợp này, mục đích của nó là giúp mình dự đoán khi nào có stophunt, khi nào không và định lượng stophunt đến đâu.
Chứ còn khi nào vào lệnh, khi nào đợi, CTTT thế nào thì nó giống hệt như cũ chả có gì thay đổi.

Mình không biết người khác dùng OB như nào nhưng cách mình dùng OB kết hợp cách mình trade là như vậy. Hi vọng nó dễ hiểu với bạn. Và nhớ là 1 công cụ nó có rất nhiều cách sử dụng, không phải cứ dùng KLQT là phải trade như mình hay dùng OB là phải trade như SMC. Làm vậy sẽ tăng xông và rất lâu tiến bộ. Bạn hiểu thế nào thì bạn cứ dùng thế đó.

Chào mọi người, hẹn mọi người ở những bài sau.

66 Lượt thích

Review lệnh

Ngồi từ sáng được vài lệnh ở khung nhỏ GU. Review luôn nhé

Nói thẳng ra là mình nhận định giá sẽ xuống. Nhưng đó chỉ là nhận định thôi. Trước khi vào lệnh hãy tìm lợi thế để quản lý lệnh. Đó là những thứ mình muốn nói ở bài này

Lệnh 1

Xác định bán theo xu hướng giảm. Giờ là bước tìm điểm vào lệnh và SL.
=> Xác định CTTT, KLQT

Ở KLQT ko có OB chưa sử dụng. Vậy khả năng có stophunt.

Bên trên có OB chưa sử dụng điều kiện thỏa mãn như ở bài này. Khổ cái tf mình vào lệnh nó nhỏ quá rồi, không xuống được nữa để kiểm tra nên mình vào lệnh như này

Mình chọn phương án an toàn trên phương án ăn to.

Mình tiếp tục tìm điểm để vào lệnh bán nữa

Kết quả

Hơi tiếc, tiếp tục lặp lại, tìm cơ hội khác.

Mình tận dụng lợi thế của OB để vào lệnh sớm. Tiếp tục đến với lệnh 3

Lệnh 3

Nhưng OB chưa sử dụng nó như này

Trong cái khoảng to tổ bố này nó hồi về đâu thì trời mới biết.
Chắc ăn nhất là vào lệnh ở đáy cũ. SL sau KLQT. Nhưng như vậy SL to quá, mất lợi thế, tf này bé tí, mình ngồi đúng 1 phút phân vân thì thấy cây nến này

Vào luôn vì nó rút ngắn được khoảng cách SL rồi. Ae tham muốn rút ngắn nữa có khi lại lỡ kèo đấy nên mình vào luôn.

Kết quả

Tổng kết

3 lệnh mình vào trong buổi sáng ở tf nhỏ. 2 thắng 1 trượt.
Đây là do mình xác định đúng xu hướng thì kết quả như vậy. Nhưng giả sử mình xác định sai thì sẽ như nào.

Trường hợp này đỉnh cũ, KLQT đều không có OB chưa sử dụng. Có đúng cái OB mình vẽ ở trên là may ra còn vào được lệnh. Nhưng OB kiểu đó nó không đẹp nhưng có còn hơn không.

Vì thời điểm này khả năng giảm cao lắm rồi.

=> Không phải lúc nào chúng ta cũng dự đoán hướng giá chính xác. SL cũng là 1 phần của trading. Nhưng hãy luôn cố gắng làm sao để có thể quản lý lệnh trong mọi trường hợp nhiều nhất có thể.

Mình thấy cách mình vẫn trade kết hợp thêm cái OB chưa sử dụng nó nhàn đi rất nhiều.

1. Trade xác định CTTT như cũ.
  2. Trước khi vào lệnh xem thêm có OB chưa sử dụng ở đỉnh đáy cũ và KLQT không để cân nhắc điểm vào.
  3. Có: thì xử lý như những bài trước đây mình đã viết rồi.
  4. Không có: thì xem nó có giống bài này không. Giống thì khả năng có stophunt tại KLQT, có thể vào như bài này. Không giống thì tạm thời đừng vào lệnh nếu bạn chưa hiểu rõ, chưa tự tin. Hãy tự tìm nó trên biểu đồ hoặc đợi mình viết bài sau nhé.
44 Lượt thích

đón nhận, thay đổi kết hợp và cải tiến những mình đã biết tuyệt vời luôn anh

6 Lượt thích

Tại sao chổ lệnh 3 sáng nay anh Trung xác định OB là nguyên cụm đó nhỉ, em thấy nó giống lệnh 2 lắm mà. Nếu e nhìn sàn OANDA thay cho FXCM thì xác định như vậy có đúng k a

1 Lượt thích

Oh nếu nhìn bên oanda thì ngon luôn không cần căn này. Mình kẻ OB chỗ đó như này bạn tham khảo nhé.

Giải thích kỹ hơn

Nhưng trong quá trình tăng thì nến nó đóng làm ngắt thành 2 nến riêng biệt. Chứ thực tế đường giá của cây nến xanh phải là từ đó.

8 Lượt thích

Khâm phục nhất ad là tư duy linh hoạt ghê. Mình bị sl cái là bỏ ko nghỉ nữa. Kiểu vào nữa sợ thua.

Bạn cứ trade lâu. Dần dần rèn luyện tập lý ấy mà. Bạn xem những video youtube đầu tiên của mình thì khi đó mình vẫn rén mà. SL là nghỉ luôn cả ngày.

10 Lượt thích

Mình trade thì lâu mà vào lệnh thì vẫn còn rén quá mà. Cố gắng từng ngày cho kịp ad à.

1 Lượt thích

chỗ đoạn đầu của ad e bị loạn đao pháp pháp + tâm lí sl 4 lệnh liên tiếp hic

4 Lượt thích

Xem a Trung trade một thời gian nhận ra a ngày càng cải thiện và nâng cấp cách trade → chính xác hơn từng bước đi, nhận ra đúng những thứ của 1 pro có. Công nhận khóa học đáng giá. Cảm ơn và mong a cứ tiếp tục như vậy.

8 Lượt thích

em hỏi chút có 1 cây nến đỏ chỗ này ad không tính là OB mà cho rằng chỗ này không có OB nào ạ

3 Lượt thích

cảm ơn anh đã chia sẻ. mong a làm ra video sớm sớm ^^

1 Lượt thích

Trader hơi cây cú :)), cám ơn anh vì những kinh nghiệm quý báu, tuần này mặt cũng hơi sưng rồi
( Sao ảnh toàn ngược thứ tự nhở)

1 Lượt thích

Tính luôn cả cây đỏ phía trước là nó đã sử dụng rồi đấy ông ơi, khối OB ông kẻ chỉ là khối OB đã sử dụng và được bóp nhỏ lại thôi

2 Lượt thích

Mình cũng bị vã không trượt phát nào :smiling_face_with_tear:

1 Lượt thích

Sao nó cứ ngược ngược thế nhỉ. Giờ bạn thử chuyên backtest vẽ khối OB xem. Thấy nhiều đoạn vẽ vẫn hơi gợn gợn

1 Lượt thích

E trade m5 nhìn a Trung vào được m1 cũng mê vào backtest bị vả quả 4 lệnh sl liên tục nên thôi về lại m5 vậy :smiling_face_with_tear:

Bạn xem những bài chuyên về OB mình có viết rồi nhé.

5 Lượt thích

Khi nào bạn backtest nhuần nhuyễn. Nhìn cái vẽ được luôn OB chưa sử dụng và đã sử dụng như 1 phản xạ tự nhiên thì mới xuống được M1 được.

Trade M1 nhìn liên tục cũng mệt mỏi lắm. Lâu lâu đổi gió tí thôi chứ mình cũng chịu không trade lâu ở khung này được.

4 Lượt thích

E đoạn đầu mới tìm hiểu về OB để kết hợp với PA cũng bị như bác, như cái lệnh đầu có vẻ nó phá KLQT r mà vẫn kiểu nhìn nhìn cái OB nên k để ý :))) lệnh 2 thì hình như nó quét đến cái ob thứ 2 ở dưới luôn hay sao ý :rofl:

4 Lượt thích