Một TH khó nhưng hiểu để không sai ở TH dễ

Tuần này thấy a/e hội quán bàn luận SMC nhiều quá không thấy review hay thảo luận lệnh như mọi khi. Mình thấy hơi buồn vì là người mới nên chưa thành thạo nên không thảo luận được . Mình đang tránh đọc về SMC vì sợ bị loạn :)) ( chưa thành thạo cái cũ thì chưa nên tham lam ) chỉ chờ a/e review lệnh để học hỏi kinh nghiệm thôi mà hóng cả tuần không thấy. :frowning: mãi mới có một bài. Nhờ ACE hỗ trợ giúp lệnh EJ . Thanks mọi người - #2.
Mình xin phép viết bài riêng để mỗi khi rảnh tìm lại đọc lại cho dễ :)) Với lại thích viết để được A/e hội quán và @Medio góp cho để nhanh tiến bộ hơn…
EJ ngày 7/7/21 mình có 3 Thắc mắc

Sang TF 30 thì 1,2 đều đi ngang . Ở TF 15 thì mình cũng thấy nó đi ngang trong 1 cây nến :)) khó nhỉ

Xuống tiếp M5 xem sao nào. Mình phân tích từng cái cho dễ nhìn nhé. Đầu tiên là (1) . Nguyên tắc hồi của mình là ít nhất phải có 2 cân nến rõ ràng. Với mình (1) là hồi chứ k phải đi ngang.

Phân tích (2) ở TF M5 nhé.

Với mình 2 đi ngang vì thế giá đi thế này ở m15.
Giờ nhìn lại ở TF vào lệnh nhé.

Sau tất cả thì với mình thị trường đi như thế này

Một Th khó nhưng cũng rất thú vị. Mình không biết cách nghĩ của mình có đúng không nhưng mong nó có thể là gợi ý cho bạn hỏi @dinhhoa tham khảo. Và lưu lại sau này giỏi hơn xem lại có cách giải thích khác không :))
Việc viết bài lên hội quán sẽ làm mình đầu tư hơn trong bài viết hơn là viết nhật kí . Phân tích cẩn thận hơn, nhớ lâu hơn và được a/e góp ý. Từ đó nhanh chóng tiến bộ hơn. Mong đc A/e và @Medio góp ý cho mình với ạ. Yêu hội quán rất nhiều <3

7 Lượt thích

Với mình đơn giản là xác suất thị trường thôi. Vào lệnh buy tại KL đó mình thấy chả có gì sai và vẫn đúng sgk. Đẹp như này nhìn cái ra luôn thì cố gắng lọc nhiễu giải thích làm gì :grin:

2 Lượt thích

sao nó hồi đẹp như kia mà bạn lại cho là đi ngang nhỉ? với mình thì cây nến xanh trước nó không ảnh hưởng lắm , đoạn sau giá hồi đẹp là hồi tạo keylevel rồi

1 Lượt thích

Cứ hiểu đơn giản b nhìn cấu trúc đi y như quy tắc,mà giá tự nhiên đi ko đúng hướng mình kì vọng mà ko tìm ra lí do thì thôi đó là xác xuất ko nên nghĩ nhiều cho đau đầu,nếu mình đặt lệnh thì sẽ đặt lệnh mua và sẽ hoà lệnh này,vậy thôi

1 Lượt thích

thật ra thị trường luôn có lý do để nó chạy như vậy, chỉ là theo phương pháp của mình thì vẫn chưa giải thích được. Ai ngâm cứu thâm sâu hơn có thể sau này sẽ giải thích được nguyên nhân và còn bá đạo hơn nữa, còn hiện tại cứ theo chuẩn set up mà vào lệnh là mình thấy tỉ lệ thắng ít nhất cũng trên 50% với R:R trên 1:1 rồi :grin:

1 Lượt thích

Ơ…lọc nhiễu ghê thật :joy::joy::joy:. Mình đau đầu bao ngày. Nhưng mình vẫn cho M5, M15 là ở 2

Những người mới mới cần đọc SMC đấy bạn.

2 Lượt thích

Mỗi người một cách nhìn thì mới tạo ra thị trường mà:)) Nhưng mà tính mình thích bới lông tìm vết lắm :)) mà Trường hợp này giá chạy k đẹp k nên trade :))

có 1 cái video trên youtobe của a medio có nói " đếm nến giờ xưa rồi mình chỉ quan tâm đến cây nến hồi đầu tiên thôi’ mình k trích được nguyên văn nhưng mình nhớ nội dung là thế. Từ đó a xác định được hồi hay đi ngang chính xác hơn :)) Chô (2) của mình đếm nến thì đẹp thật nhưng phải nhìn vào trước đó nữa bạn ạ. nhìn vao m15 toàn râu nến phá lên thì k rõ ràng mà.

1 Lượt thích

Bác nắm đc khi nào giá thay đổi chưa?

1 Lượt thích

Trường hợp nào không giải thích được thì mình vẫn coi là xác suất thôi :))
Nhưng mình muốn ngày hôm nay giỏi hơn ngày hôm qua một tí nên thik mày mò bạn ạ. Với mình TH này là hồi xấu ở (1) chứ k phải đi ngang và (2) là đi ngang giá vẫn đi đúng cấu trúc chứ không phải là xác suất ạ.

Mình chưa hiểu ý bạn lắm :)) bạn nói rõ hơn được không

Thực lòng nếu giá chưa chạy xong thì với mình cả (1) và (2) đều đi ngang.
giá chạy xong thì mình mới cho răng (1) là hồi xấu ạ.

Mình thấy a meio có ns không dành cho người mới mà nhỉ :)) nên mình mới ngoan ngoãn tạm thời tránh xa :))

1 Lượt thích

ok bạn. vậy nên đợi a Trung kết hợp rồi mình bắt đầu lại.

1 Lượt thích

đúng rồi, mình có cùng thắc mắc như vậy, chỉ xét cây nến đầu tiên, các cây nến phía sau không thoát dc cây nến đầu tiên, dù nó đi đẹp cỡ nào cũng không xem là hồi. Không biết kiến thức đó vẫn còn giữ nguyên hay update gì mới ko hà

Em nghĩ là vẫn đúng anh ạ. Nhưng mình phải luôn có tâm lí chọn cơ hội đẹp hẵng vào tiền. Cơ hội mất thì tìm cơ hội khác chứ tiền mất thì… khó kiếm hơn :slight_smile: :smile: Như TH này e chỉ note lại thôi chứ với e là xấu :)) Mới thì ít kinh nghiệm ít kèo cũng k nên tham xem nhiều cặp tiền nên dành thời gian đó để backtest để có thêm kinh nghiệm và thành thạo kiến thức + đọc sách, thiền, tìm hiểu về tài chính… để chuẩn bị tâm lí vững vào khi bỏ tiền vào trade thật a ạ.

1 Lượt thích

Nghề này không vội được, mình mới nên chưa thành thạo sợ loạn lắm. A/e hội quán thì chắc tay và quen với công việc cả rồi nên có thời gian, kinh nghiêm để mày mò. E thì lười thích ăn sẵn, nên sẽ chờ bài tổng hợp của a Trung lấy đó làm xương sống rồi từ đó khai triển ra theo cách của mình

1 Lượt thích