Một phút trải lòng

chuân luôn :sweat_smile: . mình cũng thế nhìn đâu cũng ra kèo vào sml liên tục.
còn chưa kể ngày trc đánh khung lớn SL toàn mấy chục pip. giờ vào khung nhỏ tư tưởng nó kiểu " khung nhỏ mà SL dài bjo mơi TP " lên để TP toàn vài pip bị quét liên tục mà ko chừa. ngồng lệnh cũng kém hơn trc . dạo này sml nhiều quá phải giảm KL và đang ngẫm lại xem cần cải thiện chỗ nào.

1 Lượt thích

Cái khó nhất theo mình nghĩ của phương pháp PA là xác định đúng đường đi của giá hay Key level quan trọng. Xác định đúng tỷ lệ thắng cao hơn. Nhưng càng học càng tìm hiểu thấy mông lung với Key level QT quá (nhất là không xác định được hồi kiểu sideway hay hồi đẹp). Kể ra có video hay chủ đề tổng hợp về các cách lọc nhiễu thì tốt quá.

2 Lượt thích

Cảm ơn mn đã động viên.
Hình như mn ai cũng bị càng học nhiều,càng lọc nhiễu thỳ càng SL giống mình thỳ phải.
cứ mấy lệnh thua liê tục là mình lại dừng, cày khóa học và youtube. Nhưng đc cái là mình chưa bao giờ dời SL và qúa 1-2% tk cả.
Có ai bị kiểu thấy lệnh đẹp rồi vào dính SL còn mấy lệnh xấu xấu thử đặt ướm trên tradingview lại TP không :rofl:

2 Lượt thích

Mình thấy bạn hay sai ở việc chủ quan mà không nhìn kĩ nhiều timeframe. Việc xác định KL quan trọng cũng như phá thật phá giả luôn phải nhìn nhiều timeframe. Nếu mà trường hợp nào nến chạy đẹp thì ok có thể không cần xem (Nhưng theo mình vẫn xem các timeframe để tạo thói quen). Còn trường hợp nào nó xanh đỏ nhiều tức là không đẹp => Chuyển timeframe để thấy sự thật cũng như để tìm cái đẹp mà trade.

Thời bạn bị trải qua mình cũng trải qua rồi. Mấy lần suýt bỏ cuộc mấy lần vì thế :grin:

9 Lượt thích

Đây là phân tích và kết quả là mình có lệnh win hôm qua.
Biết đâu nó sẽ giúp bạn có lại động lực trade.
Mời bạn tham khảo nhé.
Chúc bạn thành công.

3 Lượt thích
  • Chúc mừng b, EU hôm qua nó chạy ghê quá, mình ko tìm được điểm vào lệnh luôn
2 Lượt thích

Đợt trước thỉnh thoảng mình thấy bạn comment trên forum, mấy bữa nay không thấy đâu :stuck_out_tongue: .
Cũng như mình khi mới tham gia forum v1, hăng hái comment lắm, xong cũng nghỉ liền mấy bữa chán không buồn đọc fỏum vì vào lệnh thua nhiều buồn ghê :pensive: . Giờ cũng thua nhưng đỡ buồn phần nào.
Không biết nói gì để động viên bạn, lúc tuyệt vọng nhất là lúc sắp đến thành công rồi bạn ạ, cố gắng thêm chút nữa. Bạn đọc bài của a Medio trên kênh youtube chưa, đừng mất hy vọng nhé.

7 Lượt thích

Cái này mình thấy đúng nè.
Trước cũng học xong 12 chậm chững ra đời học nghề.
Nhiều cái mình làm mãi k đc,toàn hỏng. Thất vọng bản thân dã man và cuối cùng vượt qua thời gian đó lúc nào k hay giờ thành master rồi :rofl:

4 Lượt thích

Cái này mình cũng trải qua như vậy. Càng học thì trade càng thua. Thua liên tục, thua sấp mặt luôn. phân tích đủ kiểu, đợi xác nhận sau khi giá hồi retest thì vào lệnh. Đợi mãi, giá break rồi đi 1 mạch luôn… :slight_smile: Cứ mỗi lệnh thua thì lại ngồi xem lại tại sao thua, rồi xem video, hoặc tự suy nghĩ…cũng nãn, nhưng rồi cũng vượt qua.
Bây giờ chủ yếu trade khung M15 trở lên, có xuống M5 để xem cho thật kĩ.
Các lệnh bây giờ cũng có lệnh thắng lệnh thua. nhưng thua vì tâm lý FOMO, dời SL chưa tốt, cay cú…v/v…
Nhưng nói chung vẫn ổn, Giá vẫn đi theo hướng phân tích nên tâm lý cũng đỡ hoảng sợ, bi quan, khó hiểu như trước.
Mình nghĩ nên tập trade ở khung lớn trước. Lọc nhiễu tốt, tâm lý ổn định rồi từ từ ta xuống M5,M1.

3 Lượt thích

Tâm lý của bạn chắc hầu hết ae ở đây cũng đã trải qua. Minh nghĩ trade 3 tuần nay, do cháy hết 20% tk, mỗi lần mình nạp 20%, vì mỗi cái mất 1R mà cay cú, giống như máu con bạc trỗi dậy. Trước đó mình có 2 tháng liên tục lời trên 40%. Mình dự định nghỉ thời gian khi tâm lý ổn định mới trở lại và thoát hết hội nhóm zalo, tele, youtube. Và sau khi tham gia khóa thiền của ad Trung, mình thấy tâm lý khá lên nên mới trở lại tuần nay.
Nếu đã xác định đến với nghề trade thì hãy đứng lên và tiếp tục. Bạn thử tham gia khóa thiền, biết đâu tâm lý cải thiện thì sao.

1 Lượt thích

ui b này giống mình thế. Mình đặt limit thua nhiều lên chuyển sang đợi xác nhận nhưng cuối cùng vẫn SL.
Chỉ mong sẽ đến đc giai đoạn sau của b :heart_eyes:

Giống mình quá, ướm trên tradingview thì hầu như lệnh nào cũng TP nhé, mà trade thật thì toàn SL :sweat_smile:

2 Lượt thích

Đồng cảm với chủ thớt.

2 Lượt thích

đúng kiểu trade lúc đầu trade vớ vẩn linh tinh, gồng lời thì ít gồng lỗ thì nhiều, nghĩ điểm vào lệnh là quan trọng nhất. Sau khi biết a Trung qua youtube, trade theo hợp lưu đỉnh quá và phát hiện điểm SL là quan trọng nhất hơn điểm vào lệnh, trade 1 thời gian sau khi mua khóa học, xuôi ngược xu hướng vã hết đến khi hòa nhiều quá, toàn nghĩ biết thế cắt non 1r, 1,5r, 2r các thứ mới hiểu ra điểm tp cũng rất quan trọng. Cả 1 quá trình anh ạ <3

2 Lượt thích

Đồng cảm với chủ thớt. Mình càng học càng dính SL. Cũng mơ hồ. Cũng tập tành xem nhiều TF m5,m15,m30,H1 đủ kiểu nhưng xem càng nhiều lại càng nghi ngờ. Không biết giá đi theo KL của m15 ko hay giá lại đi theo KL của H1 :frowning:

3 Lượt thích

Mình cũng vừa sml nửa tháng nay (thua 8-9 lệnh liên tiếp). Mình có ngồi phân tích lại thì thấy toàn là lỗi do bản thân mình tự gây nên cả (vào lệnh vội vàng, setup ko đẹp đã vào, FOMO, dịch SL,… đủ cả). Đa phần đều do tâm lý mà ra nên mình đã tham gia khóa thiền cùng Ad Medio và mọi người (mình đang ngày thứ 4 mà thấy tinh thần tốt hơn khá nhiều). Bạn có thể thử tập thiền luôn vào ngày mai xem sao. Trong trading thì tâm lý, cảm xúc là quan trọng nhất, mà để giải quyết đc cái đó mình nghĩ chắc chỉ có thiền. Vui vẻ lên nhé bạn.

2 Lượt thích

Cố lên bạn ây. Mình cũng nhiều lệnh thua, chưa nhạy thì trường nên nó thế. Cứ cày Video nhiều, backtest nhiều chút mặc dù hơi chán thật.

2 Lượt thích

Mình có chút kinh nghiệm sau khoảng thời gian SML như bạn, 3 tuần nay mình đang giữ dc hòa vốn, ngoài những lệnh fomo ra thì cách lệnh mình vào đúng PP thì đa số là TP. mình cũng đã chia sẻ PP trong phần uống chà cùng Medio rồi, cứ tuân thủ Tuần 3 lệnh, đúng 1 PP, SL 2% TK. Nhưng cái mà đa phần mọi người sai là PP vào lệnh chưa đúng, bạn hãy hỏi lại chính mình đã trade đúng PP chưa??? đúng PP là cưỡi trên con sóng nhỏ, nhớ là sóng phải rõ ràng, có đỉnh sau cao hơn đỉnh trc, đáy sau thấp hơn đáy trc thì hãy bắt, hoặc đảo chiều thì phải phá hẳn lên. mà tốt nhất bạn nên chuyển H1 như mình, đẹp lắm mới vào M15 để trade. Trc khi vào bất kỳ lệnh nào phải kẻ rõ các kylevoll ra, ko kẻ rõ ràng ko vào, đừng áng áng, trc mình chết nhiều do áng áng, ko chịu vẽ hẳn ra

4 Lượt thích

À, mới trade thì thua liên tiếp là bình thường nha, đó là điều hiển nhiên, ai chẳng vậy ^^

4 Lượt thích

Bản thân mình cũng tương tự như các bạn, mình nghĩ là do khả năng tổng hợp kiến thức của mình còn hạn chế vì càng học nhiều và học nâng cao thì tự dưng mình lại xem thường những cái cơ bản và dần dần mình mơ hồ và k biết mình đang đứng ở đâu trên mớ kiến thức này !!

3 Lượt thích