(Maxspeed) GBPUSD TF <m1 > , một vài cảm nhận trading simple

Bài này lan man hơi dài nhé ae bình tĩnh
Mình đi vào vấn đề luôn nhé , xem cách mình đọc thị trường và cách nghĩ của mình nhé
Bắt đầu với TF m5 nhìn cấu trúc xem như nào

Vào luôn M1 cho dễ nói chuyện nhé …Thực ra mình đang tìm kiếm lệnh buy lên , để đi theo trend .
nhưng lên mãi rồi cũng phải xuống và xuống cũng lẹ và dễ dàng đây là điều mình thích ở m1 , chứ thật sự nếu trend này mà ở D1 thì bẻ trend rất khó

Đến đoạn này thì tổng hợp khá nhiều yếu tố rồi nhìn thì nó cũng hơi nhiều đúng không , nhưng nếu bạn quen phân tích nhanh và luyện được nhiều ngón thì nhìn phát ra luôn , cứ ngắm thị trường nhiều là ra ngay ấy mà .
Mình đợi giá hồi về rồi vào lệnh tay ngay thôi , không cần limit gì cả … vì limit xong thì giá chạy hết nửa con trend rồi

Nếu như dính 1 chuỗi thua lỗ ai cũng muốn chốt được 1 chút lợi nhuận để cố gắng bù tổn thất , nhưng đã chơi thì cố gắng gồng lỳ đòn để chộp lấy những lệnh đẹp phải vắt hết khả năng , khi không còn nghĩ đến tiền nữa thì đây là 1 cuộc chiến tinh thần thôi

Sau cùng thì với cách nghĩ của mình thì tf nào cũng thế thôi , nếu bạn xác định được bạn thích kiểu nào thì mọi thứ tương đối dễ dàng … trading là cuộc thấu hiểu nội tâm của mình , bạn ra ngoài nhặt nhạnh những mảnh gép để hoàn thiện bản thân mình , cái gì dùng được thì giữ lại , không dùng được thì bỏ đi ,đừng có cứng nhắc với mọi thứ … trading không hoạt động như vậy .mình học của a trung nhưng nhìn vào cấu trúc thị trường mà a giảng thì mình cũng tạo ra được cách nhìn theo phong cách của mình , lấy nó làm nền tảng rồi suy diễn ra những cái khác …
Có thể người khác bảo những tf nhỏ là cờ bạc , phải trade tf lớn mới ăn thua … không sao cả cứ thử đi … tham khảo mất gì đâu . Sau cùng không có đúng sai chỉ có kiếm được tiền hay không mới là chân ái .

Mình vẫn đi làm công việc fulltime , nếu trade D1 thì nói thật là ở d1 ăn được 3R đôi khi mất cả tháng … còn những tf như m15 , h1 thì cần xem chart nhiều hơn … nhưng bản thân mình nghĩ không ai có thể làm tốt 2 việc cùng 1 lúc , rất dễ bị phân tâm nên mình dành riêng mấy tiếng cuối ngày để canh , đẹp thì trade không thì ngồi đọc sách ( bên cạnh luôn có con kindle ) nên đợi kèo đối với mình nó nhẹ nhàng lắm , ngồi im vài tiếng nó chả là gì cả . tuy nhiên thời gian đầu hay bị mất kiên nhẫn vào những lệnh kém chất lượng rồi thua lỗi , nhưng mình cũng chẳng sợ , note lại mai tránh xa nó ra là được
Chỉ có trade mỗi ngày thì mới cảm nhận được nhịp đập thị trường và nâng cao kinh nghiệm thôi , và sau này khi có vốn đủ lớn rồi mới nghĩ trade những tf cao hơn tần suất thấp hơn , và đến lúc đấy ham muốn kiếm tiền nó cũng bớt đi rồi .
Và điều quan trọng nhất là đừng bao giờ buồn phiền vì dính SL , thật đấy … bao giờ bạn bị dính SL mà như ăn 1 miếng cơm , uống 1 cốc nước thì trading nó nhẹ nhàng lắm … vì bạn không biết điều gì sẽ xảy ra cả nên đừng có lo lắng quá nhiều …
Nếu được khuyên các bạn 1 quyển sách vào thời điểm này thì mình vote " quẳng gánh lo đi mà vui sống " nó không liên quan đến trading nhưng nó sẽ giúp bạn ngộ ra được rất nhiều đấy …
Viết hơi nhiệt nhưng hứng lên thì cứ viết thôi … chào AE nhé !

25 Lượt thích

Mình thua nhiều mà chả thèm nhìn sô dư xem còn bn nữa rồi có khi cả tuần thắng thua còn kb số dư đang là bn :)) thấy lệnh cứ vào thôi, vẫn đang âm mà vẫn có lệnh thắng nên muốn cháy chắc phải cả năm thua thông =]]
Nhưng mà vào tf nhỏ phải nảy số nhanh, nhìn cái ra lệnh hành động dứt khoát. M ng mới tháng trc nhìn thử m5 m2 đã sml r, tháng này quay lại m15 đỡ hơn chút.
Còn về cấu trúc tt thì m thấy cái a Trung dạy nó áp dụng đc hết mọi tf rồi. Cố qua giai đoạn tảu hoả nhập mà và sang chấn tâm lý là tk xanh thôi, mình vẫn đang cố bật qua cái giai đoạn 2, mà tâm lý đôi khi vẫn là cái gì đó vào thời điểm quan trọng k thể kiếm soát nổi, qua rồi mới thấy tsao mình lại làm thế và biết là sai.

3 Lượt thích

Đọc đoạn này tâm đắc quá. Cám ơn người ae hội quán :smiley:

1 Lượt thích

Cảm ơn bác, mình vẫn đang trade với số vốn ít coi như học phí, nhưng trước kia vẫn hay thường buồn phiền vì số tiền mất, cứ suy nghĩ theo kiểu mất 1R, mình phải làm sao để gỡ lại 1R, rồi cuối tuần tổng kết tuần này thua bao nhiêu R, tuần sau phải cố gắng hơn để kiếm lại, mình tự gây áp lực lên cho bản thân mình thôi.
Bây giờ, mình cũng đã qua cái giai đoạn đó rồi, không hẳn là mình thực sự ko buồn phiền hay mình ko còn suy nghĩ về việc gỡ gạc, nhưng mình ko còn bị cái áp lực phải vào lệnh ngay lập tức, phải ăn thua đủ với thị trường, khi gặp một lệnh thua, thong thả phân tích nguyên nhân, ghi lại bài học.

Trước đó ad @Medio có nhắn nhiều về việc tâm lý giao dịch, trade 1 cặp tiền, trade ở khung lớn, đặt cảnh báo, giảm thời gian xem biểu đồ…ai khi xem, khi đọc xong, chắc cũng đều nghĩ là mình đã hiểu, bản thân mình cũng thế. Nhưng thực sự, những thứ liên quan tới cảm xúc, tâm lý con người, chúng ta thường cần phải thực sự trải qua nó mới có thể hiểu được ý nghĩ thực sự. Đến bây giờ, dù chưa thực sự có thành công về mặt lời lỗ nhưng ít ra mình đã có thành công về mặt rèn luyện tâm lý giao dịch, mình tin là khía cạnh còn lại sẽ đến từ từ, miễn là mình kiên trì vì đối với mình cái tâm lý giao dịch mới là cái khó hơn :smiley:

Còn về bài của bạn, tùy độ tự tin, nhưng mình nghĩ các bạn mới ko nên trade ở khung , có thể các bạn cho rằng mình đủ giỏi, đủ tự tin để trade nhưng tin mình đi, chỉ khi nào các bạn sấp mặt thì các bạn mới suy nghĩ lại về điều đó =)) mà nếu các bạn muốn thử cảm giác sấp mặt thì cũng nên thử trade với vốn nhỏ thôi nhé để dỡ đau

6 Lượt thích

Mới chơi đã xuống M1 chơi thì theo m nghĩ hơi khó. Tuy nhiên mỗi người 1 tư duy khác nhau chúc bạn sớm thành công.

1 Lượt thích

thua riết rồi quen thôi bác , miễn là đủ tỉnh thức để biết mình hay sai ở đâu hay vội ở đâu thì cứ mỗi lần sai là lại tốt hơn …
Cơ mà cứ đi vốn đều đều với đúng chiến lược thì ít khi cháy lắm , đánh vớ vẩn còn 5 ăn 5 thua rồi mà … học xong rồi mà còn tụt xuống thì hỏng rồi … k biết học kiểu gì … nhiều ông đánh vớ vẩn ăn được nhiều tiền , xong nghĩ ngẫm đi học bài bản về đánh thì thua chuỗi dày đặc …aha . nghĩ cũng hay

haha , đoạn này viết đang phiêu , bác khéo chọn quá

2 Lượt thích

Khi viết mà như đang phiêu trong từng flow thế này đúng là phê thật, nhiều lúc mình đọc cũng có cảm giác đó. Mỗi lần như vậy lại nghiệm ra được một vấn đề. Tiếc là những phút giây đó nó không có nhiều. Hehe

1 Lượt thích

hoàn toàn nên bắt đầu với số vốn nhỏ , vì mới đầu ai vào thì kiểu gì cũng mất mà … vì xác định còn sai lầm và SL dài dài , vốn to thì ăn nhiều nhưng chưa chắc đã ổn khi tâm lí chưa vững và đặc biệt còn hay sợ sai … như vậy rất khó để học

bác cứ để đầu óc tự do bay bổng , thì khi đọc hay tham khảo điều gì đó … .cái gì đến nó sẽ phải đến thôi … não bộ nó gét sự ép buộc lắm , cũng giống như con ng chúng ta vậy

2 Lượt thích

cảm ơn bác , cuộc sống là phải trải nghiệm mới biết điều gì phù hợp và mình thích chứ … m1 áp lực với cơ số người , nhưng lại thanh thản với thiểu số :grinning_face_with_smiling_eyes:

Cảm ơn gợi ý của bác ^^, mình đang đọc quyển Quiet. Nói về hướng nội và hướng ngoại, định đọc xong rv cho anh em mà xoắn não quá bác ạ.

1 Lượt thích

bác mà review thì phải đọc đi đọc lại mấy lần mới nắm được tinh tuý của quyển sách , review sách hay là phải chèn được những tâm đắc mình đúc rút ra được sau khi đọc sách mới chân quý …tóm lại thì nó cũng tốt cho bác sau khi đọc xong để khắc sâu vào đầu sau 1 lần review

1 Lượt thích

Cái gì cũng vậy mà bác, mình học hay đọc cái gì đó cũng có niềm tin sẽ áp dụng được trong tương lai nên làm gì thì phải kĩ càng mới được. Với lại chữ nghĩa cũng lủng củng nên nhiều khi viết không được trôi bác ạ.

2 Lượt thích

bác mà chưa viết quen thì khó mà diễn đạt được hết ý trong đầu ra , kiểu như hiểu nhưng lại k biết diễn đạt cho người khác hiểu ấy … bác cứ làm vài đầu sách cho ae tham khảo là quen ngay ấy mà :grinning_face_with_smiling_eyes: trăm hay không bằng tay quen mà

1 Lượt thích

Hehe mình sẽ cố gắng. Thanks bác.

1 Lượt thích

nhưng mà bác review quả hướng nội đấy thì ae tự kỉ hết , bác xem có quả đầu sách nào về tán tỉnh thì ae ủng hộ nhiệt liệt , mỗi ngày vào like cho bác 2 phát luôn

2 Lượt thích

Sách khó mới nhiều kiến thức chứ bác.
Hồi trước em đọc self help nhiều quá đến ngán rồi ^^
Quyển này nói về hướng nổi, những cách khắc phục, phát huy thế mạnh các thứ nên mình nghĩ bổ ích cho quá trình phát triển nội tâm của anh em. Có vẻ có ích khá nhiều trong trading hehe

1 Lượt thích

thực ra 1 quyển sách dày cộp , chỉ cần ứng dụng nhuần nhuyễn 2 -3 điều vào cuộc sống là thành công lắm rồi , use book … no read book

Hay quá bác. Em sẽ cố gắng để có nhiều điều chia sẻ với anh em ^^

1 Lượt thích