Làm thế nào xác định độ mạnh yếu của klvqt?

Chào các anh em hội quán. Trước tiên mình xin giới thiệu bản thân 1 chút (có lẽ không liên quan đến câu hỏi) cho tiện trình bày vấn đề. Mình năm nay 38 tuổi, đã có gia đình, nghề nghiệp hiện tại là 1 giáo viên toán ở một trường cấp 3 ở thị xã. Mình từng theo học master chuyên ngành xác suất và thống kê. Vì vậy một số khái niệm về tính toán trong trader đối với mình không khó khăn. Có tính hướng nội, khá kiên nhẫn, và thích đọc sách. Mình bắt đầu biết đến FX từ 2019 và sau 6 tháng đọc tài liệu 7/2020 thì trader real (không phải pp Medio), mình biết đến Medio từ tháng 10/2020 nhưng mua khóa học từ 26/2/2021, và tham gia hội quán, học từ đó.

Sau một thời gian trader thì bắt đầu từ tháng 5, 6 mình đã có được lợi nhuận nho nhỏ (TK trader của mình rất nhỏ), tuy nhiên mình có một thắc mắc mãi mà chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng. Đó là: Chúng ta đều thấy rằng để theo pp Medio thì KLVQT là yếu tố sống còn. Nhưng mình lại chưa thấy nhiều bài viết đào sâu vào độ mạnh yếu của KLVQT trong 1 TF. Chúng ta thấy rằng sau khi xác định được chính xác xu hướng, vẽ được chính xác KLVQT, và đặt lệnh ngay tại KLVQT nhưng rất nhiều lệnh A/E bị stophunt, bị SL không kịp trở tay, thậm chí bị đảo chiều luôn. Để dễ hình dung mình liên tưởng như có 2 KLVQT là 2 bức tường, giá là xe tăng đang chạy với tốc độ 80km/h. Nếu 2 bức tường đó bên ngoài giống hệt nhau, nhưng bức thứ nhất làm bằng thạch cao dày 0.5m, bức thứ 2 làm bằng bê tông cốt thép dày 0.5m. Thì hẳn các bạn biết bức nào thủng, bức nào giữ được xe tăng, khiến xe phải quay đầu.

Vậy câu hỏi đặt ra là tới @Medio và các AE :

1. Có cách nào, hay quy tắc nào để xác định độ mạnh yếu của KLVQT trên cùng 1 TF , hay KLVQT n ào còn giá tr ị cái nào không?

2. Nếu không có 1 bộ quy tắc cứng thì ta nhìn theo con mắt xác suất có được không ? (vd : khả năng bị đâm xuyên của loại KLVQT này là bao nhiêu %,…)

3. Nếu đã có bài viết chi tiết nào rồi thì mong ae chia sẻ giúp.

Cảm ơn các AE.

14 Lượt thích

Minh nghĩ chả ai thống kê được cái độ mạnh yếu của klv và định lượng nó được.
Còn muốn biết một klv an toàn để vào lệnh hay không thì có lẽ là đợi mô hình đảo chiều tại klv để xác nhận là chính xác nhất.

2 Lượt thích

Bác nên tham khảo cái Medio đã chia sẽ, chọn cho mình cái nào phù hợp nhất. Muốn ăn hết thị trường (ăn sóng hồi) thì chấp nhận mạo hiểm, xác suất thắng thấp. Chứ theo mình không nên có sự cứng nhắc trong trading.

6 Lượt thích

Keylv nếu bị đâm thủng qua mạnh thì cần phải xác định xem 1 là có xác định đúng đó là keylv không, 2 là lực đâm xuống vì sao mạnh như vậy (liệu có phải giá đã chạm vào 1 vùng key của TF lớn hơn)

Theo cá nhân mình thì việc so sánh 2 keylv mạnh hay yếu khó vì nó bao gồm nhiều yếu tố hơn là những gì bằng mắt có thể thấy:

• Nếu 2 keylv giống nhau (cùng vật liệu), nhưng lực đâm về (xe tăng) của mỗi lần là mỗi khác.

• Nếu lực đâm về là giống nhau nhưng 2 keylv đó liệu có cùng lực mua (vật liệu)

Mình tiếp cận vấn đề keylv ở 1 góc độ khác.

2 Bức tường một cái làm bằng tre, một cái làm bằng bê tông. Gặp tên lửa vẫn ra đi.
2 Bức tường một cái làm bằng tre, một cái làm bằng bê tông. Gặp cơn gió nhẹ đều vững vàng.

Theo mình không phải là tre và bê tông khác nhau như thế nào, cái nào mạnh hơn mà bạn biết đối thủ của mình là ai để chọn loại vũ khí thích hợp. Khi bạn hiểu đối thủ của bạn là ai, thì việc bạn là tre hay bạn là bê tông không quan trọng.
Khi bạn phân tích sự móc nối với nhau giữa các TF, bạn sẽ biết giá hồi xuống keylv của bạn có tích chất gì để chọn keylv thích hợp mà ứng phó.

32 Lượt thích

Đây là 1 câu hỏi khá hay. Mình thấy câu hỏi này liên quan đến cấu trúc thị trường hơn. Ad sắp ra 1 bài phân tích mình nghĩ là liên quan đến các lệnh ở tuần trước và góc nhìn cấu trúc thị trường.

1 Lượt thích

Thị trường luôn luôn thay đổi , quy tắc trong trading cũng phải luôn luôn bổ sung và thay đổi dần chứ không có quy tắc nào tồn tại mãi không thay đổi cả, đơn giản mọi thứ vẫn động để tiến lên giống như market di chuyển khó để vả trader vậy, ta nên tự rút kinh nghiệm và vận dụng linh hoạt để chắc rằng thời điểm ta vào lệnh là lúc áp dụng quy tắc phù hợp nhất tại thời điểm đó, mình cũng là trader non trẻ thôi nhưng bản thân mình luôn mở rộng và bổ sung kiến thức xây dựng quy tắc của riêng mình, trước khi hỏi lý do vì sao giá chạy hay hỏi sao sl mình phải nghiền ngẫm và tự bổ sung thêm kiến thức vào quy tắc của mình, bản thân mình thấy kiến thức a medio đã truyền tải là cái gốc đủ chắc rồi, việc của mình bây giờ là phát triển nó lên thôi. Chúc các bạn gd thành công

3 Lượt thích

Không phải cứ vào sóng hồi hay hướng hồi là mạo hiểm đâu. Khi bạn nắm rõ cấu trúc, momemtum thì việc nhận định giá còn hồi tiếp không phải là không có cơ sở. Cá mập, cá voi hay smart money, bank cũng chả ông nào mút hết đc cả thị trường cả.

Em hoàn toàn đồng ý với bác @sonpham1 . Còn nếu bác vẫn muốn xác định mạnh, yếu thì nên xem xét các yếu tố sau → Rồi tạo cho mình 1 bộ quy tắc, hay chấm điểm gì đó. Dĩ nhiên như thế thì khá là cứng nhắc, & mỗi khi vào lệnh sẽ dễ bị rối (vì đg quy định cứng)

1. Dựa vào TF, TF lớn khả năng KLQT mạnh hơn, lúc đấy KL khung lớn mà xem ở khung nhỏ thì rất đẹp, ko cần lăn tăn.
  2. Dựa vào các hợp lưu:
  • Có trùng Fibo 0.618
  • Có trùng đỉnh, đáy cũ
  • Có trùng 1 KL nào của TF lớn ko
    Như kiểu là số lần mà KL này đã đi qua và bật lại (Xem chi tiết trong cuốn Nake Forex)
  1. Dựa vào RSI:
  • RSI tại thời điểm đó ở khung H1 trở lên có ở vùng quá bán, quá mua ko
  • RSI tại thời điểm đó ở khung H1 trở lên có phân kỳ ko (Phân kỳ là 1 điểm cộng tốt)
  1. Lần chạm của giá
  • Lần chạm của giá đến KL đó là lần chạm thứ mấy
    +) Lần chạm 1 vào KL, giá có khả năng cao bật lại
    +) Lần chạm 2 trở lên vào KL, giá có khả năng bật lại thấp, xem xét kĩ có vào lệnh ko
  1. Dựa vào trend
  • Trend đang tăng thì KL = vùng hỗ trợ sẽ mạnh hơn
  • Trend đang giảm thì KL = vùng kháng cự sẽ mạnh hơn
  1. Dựa vào momentum như bác @sonpham1 nói. Có lẽ cái này cần đưa lên vị trí đầu tiên, tính điểm nh nhất :D. Cẩn thận thì cứ chờ xác nhận cho ngon.
8 Lượt thích

Như vậy theo ý bạn nói là cần quan sát ở TF lớn hơn để xem đối thủ của mình xuất phát từ KL để lựa chọn vũ khí (KL tương đồng) phải k ?

Trước tiên xin cảm ơn ý kiến đóng góp chân thành của bạn. Mình không có nghi ngờ gì về pp của Medio. Mình chỉ muốn trao đổi sâu hơn về Klv vì nếu tìm sâu được bản chất, thì thị trường có biến đổi ta cũng thích ứng được. Nó sẽ tăng lợi thế cho ae khi trader.

1 Lượt thích

Cảm ơn Sơn về 1 góc nhìn mới.

2 Lượt thích

Theo e thì thứ nhất: bác cần xác định đúng klqt
Thứ 2: cần xác định giá còn khả tăng(giảm) nữa không
Thứ 3: xem lực nến hồi về mạnh hay yếu( chú ý những cặp nến nhấn chìm).
Vậy là đủ rồi

1 Lượt thích

Đi theo momentum ak bạn, moment nến mạnh mẽ quá thì bỏ dù đúng sgk, đẹp nhất là moment nến giảm dần, yếu dần khi giá tiến về vùng KLVQT

2 Lượt thích

Câu hỏi của bạn hay đấy. Mình thấy pp của bác Medio rất hay vì phân tích đọc hiểu trạng thái của market trước khi vào lệnh và trải qua giai đoạn dài thực chiến với kq tốt. Nên ae mình tập trung học hiểu kỹ rồi thực hành nhiều, mình tin là kết quả sẽ tốt. Chúc ae trade tốt.

1 Lượt thích

mình đồng quan điểm, vì trong một topic Medio đã nói đến những trường hợp win cao, thì chắc chắn nơi đó KLVqtrong sẽ cứng như thép. còn nói đi theo xu hướng dài rồi thì ae cần thêm xác nhận đào chiều từ timefame nhỏ hơn. đây là ý kiến chủ quan của mình

1 Lượt thích

Vấn đề này là vi phạm quy tắc của hội quán. Do vậy bạn có thể chia sẻ riêng với mình được không. Hoặc cho mình zalo ta trao đổi thêm.

Mình xin chia sẽ góc nhìn của mình về Keylevel QT

Bản chất keylevel là kháng cự, hổ trợ.
Do đó khi giá về đến keylevel sẽ có 2 trường hợp xảy ra: tiếp tục xu hướng hoặc đảo chiều xu hướng.

Việc quan trọng là vị trí keylevel đó nằm ở đâu và momentum của nến vế đến đó như thế nào.

Vì dùng đồ thị nến để hiểu thị trường, nên phải hiểu từng cây nến.
Nhiều cây nến tạo thành sóng, nhiều sóng tạo thành mô hình.
Tất cả gọi chung là cấu trúc thị trường.

Xin hết ạ.

3 Lượt thích