[Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt – Bài 1

Chào mọi người, đây là chuyên mục không giấu dốt. Mình vẫn có những nhận định sai như mọi người có điều vì trade lâu hơn nên mắc sai lầm ít hơn, có nhiều kinh nghiệm hơn nên có lợi nhuận đều. Mình tin mọi người luyện tập đều tay, tự học tự cải thiện thì cũng đều như vậy. Học từ sai lầm của chính mình vẫn là nhanh tiến bộ nhất. Và đây là bài đầu tiên của chuyên mục “không giấu dốt” để chúng ta cùng nhanh tiến bộ.

Bắt đầu với lệnh mình vào nhé (Ảnh chụp thực tế không dùng thanh tua lại)

Nhận định thị trường rất nhanh. Và vào lệnh

Dính ngay SL rất nhanh (Tâm trạng thấy bình thường vì trước đó đang có chuỗi thắng). Nghĩ do mình nhận định sai thị trường. Ngồi chờ diễn biến tiếp theo. Thấy giá vẫn phá xuống thì phân tích lại rồi tiếp tục vào lệnh thứ 2.

Lệnh thứ 2 đã kích hoạt, giá đến keylevel (đáy cũ) dời SL về hòa vốn. Đặt 2 cảnh báo 1 ở điểm hòa vốn (SL mới) và điểm target rồi mặc kệ (Đó là cách gồng lời không tâm lý của mình)

Lệnh 2 hòa vốn. Nhận định thị trường sai rồi. Giờ ngồi xem lại từng cây nến 1 cách cẩn thân xem mình sai chỗ nào

Hóa ra xác định sai keylevel quan trọng của xu hướng tăng. Bài học cho mọi người cùng nhau rút kinh nghiệm. Xem thật cẩn thận thật kỹ, và thật rõ ràng mới vào lệnh nhé.

Đoạn nó phá lên trên (nhìn khá đẹp) có 1 nến đóng nến bên trên (rất tốt nên nghĩ nó phá đỉnh cũ rồi) nhưng cây nến đằng sau nó quay trở về rất mạnh nhấn chìm mọi thứ (Phá vỡ giả mà lúc đó không nhận ra)

Xem kỹ lại 1 lần nữa, xác định lại và in ra giấy để làm bài học để lần sau không mắc sai lầm nữa. Viết ra thế này cũng làm mình nhớ sâu hơn.

Kết quả 2 lệnh mất 1R. Ra được 1 bài học về phá vỡ giả. => Cuối cùng mình lời chứ không lỗ.

Hi vọng mọi người xem bài này cũng là bài lọc nhiễu. Và có thể đóng góp những bài như này thì không những mọi người mà chính bản thân mình cũng sẽ nhớ lâu và tốt dần lên.

122 Lượt thích

Mình có 1 thắc mắc là đoạn được coi là phá vỡ giả trong trường hợp này tuy nó thất bại trong việc tạo đỉnh mới, nhưng nếu gióng sang bên phía tay trái thì cái đoạn phá vỡ giả đó nó lại vượt qua keylevel quan trọng của xu hướng giảm trước đó, như vậy thì đoạn này có thể xác nhận được xu hướng đảo chiều sang tăng luôn hay chưa? Cám ơn ad

10 Lượt thích

Vùng giá đỉnh củ bị phá vở giả rồi thì hết giá trị. Vùng giá so với đỉnh mới là râu nến chổ phá vở giả đó bạn, kẻ ngang thì thấy ngay vẫn là phá vở giả.

1 Lượt thích

trường hợp này phá vỡ giả rất khó để phân biệt đối với người mới như em. kk cảm ơn anh đã chia sẻ ạ. cơ mà giờ mà gặp tình huống này em vẫn sẽ bị dính thôi , chắc phải trải nghiệm nhiều mới ngấm và tránh được.

1 Lượt thích

Dời SL khi giá chạm đỉnh đáy cũ quá hay.

phá vở giả, phá vở thật… rối quá luôn

4 Lượt thích

Nhờ toppic này mà giờ mọi ng đã vô cùng cảnh giác trước những cú lừa của Mr.Market

2 Lượt thích

cám ơn ad :heart_eyes:

1 Lượt thích

Kaka. Đọc lại 7 lần mới hiểu được bài học trong lệnh này. :expressionless:

4 Lượt thích

trước e phân tích xác định keylevel kiểu hơi ẩu, nên cứ bị dính sl suốt.dạo này cẩn thận hơn rồi

Anh Trung ơi,
Anh cho em hỏi một chút. Trong các lệnh anh đặt xong anh đều đặt cảnh báo cả ở sau SL, sau TP (ngoài các cảnh báo để di SL về hòa vốn rồi…). Có phải ý của anh là để mình biết khi nào lệnh kết thúc thì vào để tiếp tục công việc không ạ? Hay anh còn dụng ý gì khác mà em không hiểu? Mong anh giải đáp giùm. Em cảm ơn anh!

a trung cho e hỏi sao vào lệnh chính xác trong trường hợp này được. vì ở trên là key giảm của m15; ở dưới lại là key tăng; ban đâu là phá vỡ giả nên a mới vào lệnh bán tiếp. Nên đặt như nào cho đúng ah

2 Lượt thích

bạn có thể đánh dấu vùng bn vừa nói bằng hình ảnh đc ko?

2 Lượt thích

Trong bài trong khóa hoạc mới cập nhật anh Trung có giải thích rồi đó bạn (Bài 8.14)

1 Lượt thích

theo mình thì là keylevel giảm của m15 ko phải ở đó…vì giá chưa phá qua đáy cũ…
m15 hình thành xu hướng tăng như ad đã vẽ đó…tp lên keylevel giảm m15 ở trên nữa mà hình ảnh ko chỉ ra…

2 Lượt thích

cảm ơn bạn. Mình mới nhìn ra đó đúng không phải key của m15 giảm thật

Bài này của Ad không có phần kết luận phía dưới như thường lệ.
Theo mình có phải ý của AD trong bài này là sai do nhận định con sóng gần nhất ở m15 là con sóng tăng ( lệnh 1 thua vì lý do trên, lệnh 2 cũng không nhận ra giá hồi lại đúng klv quan trọng của xu hướng tăng rồi đi lên nên đã vào lệnh thứ 2)
Bài học rút ra là phải cẩn thận quan sát từng cây nến hồi và xem kỹ nhiều TF

1 Lượt thích

Ủa nếu mà đây là phá vỡ giả thì xu hướng vẫn phải là xu hướng giảm chứ sao lại thành tăng được nhỉ mọi người?

2 Lượt thích

Lệnh 1 thua thì nghĩ do stophunt . Còn lệnh 2 là : ban đầu nghĩ ở trên là phá vỡ thật. Sau đó khi giá đã phá xuống cái klv qt (fake) thì nghĩ là xu hướng tăng hồi đã kết thúc nên vào lại lệnh sell . Thật là lệnh này hoá vốn đã là may mắn , vì giá đã chạy klv qt (real) ở dưới rồi bật lên

2 Lượt thích

theo suy nghi của mình thôi nhé
lệnh1 là admin thấy giá đang hồi về klv qtrong của m15 nên sell rất nhanh, chắc do hưng phấn của những lệnh win trước cộng vs những gì phân tích thì vào lệnh đó cũng là bình thường
lệnh 2 là admin nghĩ giá phá qua KLv hồi qtrong của xu hướng tăng rồi giá dập dìu quay lại retesr rồi vào sell ]limit nhưng như hình admin ở trên giá chưa phá qua klv qtrong xu hướng hồi, nhưng vào lệnh ở những điểm như admi vào khả năng dính stop loss liền là ít khi xảy ra ít nhất nó cũng dễ về 1.1

1 Lượt thích