[Kinh nghiệm] Trader không giấu dốt – Bài 1

Mình có check lại H4, giá đang hồi về Phi bô 0.5-0.618 chứ không phải “không là gì cả zone” nên chắc là nhận định “nó phải về vùng KLQT H4” là chưa chính xác ngay trong trường hợp này, (dù sau đó nõ vẫn về :D). Ngu ý nhờ mọi người góp ý thêm.
image

4 Lượt thích

Ad coi Fibo như là 1 điểm cộng cho việc đặt lệnh limit ở đáy cũ hoặc đỉnh cũ thôi chứ không phải kẻ FIbo rồi dặt lệnh giao dịch tại FIbo. Giao dịch tại KVL QT vẫn là an toàn nhất.

1 Lượt thích

Không hẳn là entry tại Keylevel Quan trọng là an toàn nhất đâu nhé bạn, hôm trước anh @Medio có note lại rằng nếu giá đã phá qua được đỉnh/đáy cũ + Fibo zone thì nguy cơ KLQT vẫn không giữ chân được giá. Có thể nó phản ứng tại KLQT và tiếp tục với xu hướng hồi và phá được KLQT.

2 Lượt thích

Từ note của bác em luận ra được 2 ý,

1. Nếu nó phá qua đỉnh/đáy cũ + Fibo zone mà đã quay đầu thì xác suất win lệnh theo xu hướng hồi về KLQT là cao
  2. Nếu ý 1 diễn ra thì nên đợi xác nhận tại KLQT hoặc tốt nhất là phá luôn KLQT của xu hướng hồi để theo lệnh tiếp diễn.
    :upside_down_face: :upside_down_face: :upside_down_face:
1 Lượt thích

Nếu đi theo xu hướng thì cái KVL QT ko phải an toàn nhất thì còn điểm nào an toàn hơn? Nếu bạn nhận dịnh là ở TF lớn giá chưa đến vùng mua mạnh hoặc bán mạnh thì bạn có mong chờ giá quay lại KVL QT ở TF nhỏ hơn để tìm tín hiệu mua hay bán tại KVL QT đó và TP đến vùng mua mạnh bán mạnh ở TF lớn ko? Hay đơn giản bạn nhận định giá còn đi tiếp thì bạn đật lệnh mua bán thì SL bạn để đâu?? Đỉnh cũ, đãy cũ, KVL QT là nơi tìm tín hiệu, momemtum, mô hình giá như pinbar, engulfing xác nhận giá tiếp diễn xu hướng để ra quyết định vào lệnh theo cái xu hướng tiếp diễn thì ko phải KLV QT là cái nơi cuối cùng thì chả là an toàn nhất. GIả sử giá phá qua cái KVL QT thì việc làm tiếp theo là xem lại các TF vẽ lại các vùng KLV nhận định xu hướng tiếp diễn thì bạn có mong giá quay lại cái KVL QT để giao dịch thu bớt cái SL tăng RR để tối ưu lợi nhuận ko?

3 Lượt thích

Mình thì nhận định như này. Vì m backtest nếu giá xuống momentum có mạnh thì gặp phải fibo 0.5-0.6 của tf h4 thì cũng đi ngang hoặc hồi về fibo,đáy cũ, đỉnh cũ r mới giảm tiếp. Ở chỗ phá keylv 15m thì m có 1 tip tự nhận ra lúc backtest là giá mà phá qua k rõ ràng nhưng tạo mô hình 2 đỉnh ở đó thì m vẫn cho là phá vỡ thật, đoạn nhìn tf 5p là mô hình 2 đỉnh ấy

3 Lượt thích

Suy nghĩ 1 lúc thì mình hiểu như sau:
Do AD xác định sai klqt cho nên khi nghĩ giá phá qua dc klqt (sai) thì Ad nghĩ xu hướng tăng của xu hướng hồi đã kết thúc, giá sẽ đâm xuống hoặc retest rồi tiếp tục đâm xuống
Nhưng klqt thật sự là nằm ở hình cuối & giá chưa phá đc klqt đó nên xu hướng của XH hồi vẫn là xu hướng tăng, MH 2 đáy kia là retest lại klqt
Khi giá test lại lần thứ 3 lại klqt của M15 thì phá lên luôn :smiley:

mọi người cho mình hỏi tí xíu
trong phần phân tích key của m15, với kinh nghiệm của mình, mình toàn thấy nó đi ngang, có anh chị nào hiểu cái này sao để nhìn đc key k ạ, giải thích mình với :sweat_smile: :sweat_smile:

1 Lượt thích

Theo mình do nó hồi lên liên tục nhiều cây nến đó bạn.

1 Lượt thích

cảm ơn bạn, để mình nhìn kỹ xem thử có nhận ra điều gi hông

1 Lượt thích

Chắc do anh Trung đang tiến bộ đó :laughing: :laughing: :laughing: góc nhìn bây giờ khác góc nhìn ngày xưa và giải thích đc ví dụ này rồi

1 Lượt thích

khó hiểu thật, nếu đang xu hướng giảm, mà phá vỡ giả thì như vậy xu hướng vẫn là xu hướng giảm, chứ sao tự dưng lại nhẩy thành xu hướng tăng nhỉ.

Phá vỡ giả nhưng hiện tại hình thành xu hướng hồi thì tỷ lệ đổi chiều xu hướng lớn từ Giảm thành Tăng xảy ra cao bạn nhé.

1 Lượt thích

Anh @Medio ơi ở chỗ a xác định klvqt giảm của m15 ý nó hồi lên 1 cây tiếp sau đó là cây nên spinningtop cây tiếp theo đâm lên nhưng ko vượt đuoecj vùng giá cây spinning top ở trước đó và cây nên sau vẫn đâm lên nhưng lại có cây nến đỏ momentum mạnh dội ngược lại thì tại sao đấy lại là klvqt được hả a ? Mong a viết 1 bài về vấn đề klvqt kiểu kiểu như này để người mới như e được hiểu thêm

@hungvan2 Mình nghĩ như vậy gọi là hồi r, có đâm lên xong lưỡng lự 1 lúc r lại lên tiếp, mấy cây đâm lên cũng rõ ràng, sóng hồi cũng ko quá bé so với xu hướng chính

1 Lượt thích

cho e hỏi, phá vỡ giả vậy thì xu hướng chính vẫn là giảm, giá chưa phá đỉnh trước mà sao ad lại canh buy

bác Medio cho em hỏi là em mới mua khóa học mà xem video trade k dấu dốt của bác là xem ở đâu vậy bác!

Trader không giấu dốt là series bài viết bạn nhé. Có bài 7, bài 8 là dài quá nên mình mới làm video.

dạ vâng em cảm ơn anh ạ!

1 Lượt thích

Lâu rồi không có thêm mục nào anh @Medio

1 Lượt thích