[Kinh nghiệm] Trader không Fomo - Bài 2

Chào mọi người, cuối cùng nghỉ lễ cũng kết thúc. Mấy ngày cuối tuần định viết bài mà bận việc gia đình quá nên giờ mình mới viết được.

Đây là bài trader không Fomo thứ 2 của mình nhưng cũng là thử thách cho mọi người vì đọc bài này xong có thể sẽ bị fomo nên cân nhắc trước khi đọc nhé (Nói câu này thừa nhỉ :joy:)
Lý do mình nói đọc nó có thể bị fomo vì trong tuần trước mình vào lệnh chủ yếu ở timeframe M1 M5 M15.

BẮT ĐẦU NHÉ

Tạm dừng ở đây chút nhé, vậy có chắc giá đi như này ở M5 không, mình vẫn không dám chắc, vì nó vẫn quá nhiễu, nếu chỉ nhìn hình ảnh (màu nến) thì có thể cho rằng nó đi như vậy.

Lưu ý những lúc mà nến cứ xanh đỏ liên tục xong nó hồi lại không rõ ràng thì khả năng đó không phải là hồi. Dù rằng nó hồi lại 2 nến nhưng mà là 2 nến không lớn thì cũng đừng tin vội nhé, vì xấu thì nói thật chả có cách nào xác định chính xác được cả. Cứ rõ ràng mà chơi còn xấu mà chơi thì khả năng 50/50.

Nhưng thời điểm đó mình lại cho rằng đó là hồi, nếu hành xử đúng thì nên bỏ qua. Nhưng không mình vẫn chiến và cho rằng đó là hồi

Vì thế mà M15 thời điểm đó mình cho rằng nó sẽ chạy như này

Trên đi đường đi xuống phá KL quan trọng nó lại quá nhiều nến xanh đỏ xen kẽ kìa, tính Tào Tháo nổi lên nên vì thế mà mình lại kiểm tra lại bằng timeframe nhỏ hơn (M5)

Nhìn vào đây cũng có nến xanh đỏ nè, mình muốn an toàn (chán chơi hệ lếu lều rồi) vì thế xuống timeframe nhỏ để có thể dời SL chuẩn chỉ nhất (M1)

VÀ CUỐI CÙNG

Cũng a cay đấy, tiếp tục theo dõi.

M1

M5

=> Vậy nên với kinh nghiệm của mình mình cho rằng là thật. Cái này thì mọi người tự thực chiến rồi tự rút kinh nghiệm nhé chứ không máy móc học theo mình nhé.

=> Lệnh 2 đã TP với tỉ lệ 1/1.7 .Ăn non quá nên hơi ngại khoe. Xin lỗi mọi người vì lệnh này mình ăn hơi “hôi”

Tiếp tục theo dõi

=> Thời điểm này tìm cơ hội bán tiếp TP về KL tiếp theo

=> Lệnh 3 thua và chưa hiểu vì sao
Khó hiểu thật sao lại thua nhỉ. Tiếp tục đợi

OK giờ thì tiếp tục Sell

=> Lệnh 4 thua vì stophunt
A cay.

=> Lệnh 5 Win được 4R

Vẫn còn 1 đống lệnh M1 ở sau nữa mà nói ra thì dài lắm.
Tổng kết trade 9 lệnh được 7R.

Kết luận

Trade 9 lệnh 1 tuần ở M1, thắng thua xen kẽ. Lết mãi được 7R nhưng cái mình muốn nói tới ở đây là áp lực ở M1 rất kinh khủng.
Tuần đó mình quyết định thử theo dõi sát sao, nhìn nến, quan sát giá chạy sau khi đặt lệnh vì ở M1 mà.
Được 7R mà tóc bạc gấp 10 lần trade ở M15.
Anh em ai mà bị người khác nói mặt nhìn non, trẻ quá mà muốn nhìn trông già đời hơn thì lời khuyên của mình là xuống M1 mà trade.
Sau 1 tháng sẽ có 1 dung mạo hoàn toàn mới.
Đây là bài trader không Fomo thứ 2. Anh em xem để hiểu về cấu trúc thị trường chứ đừng học vào lệnh ở timeframe này nhé. Chả biết thắng thua thế nào mà áp lực kinh quá.

81 Lượt thích

em thi thoảng cũng ngó M1 vì lỡ mất cơ hội ở m15,
Nhưng do tk standa nên spread cao,toàn giá k chạm hoặc stophunt :roll_eyes:

3 Lượt thích

Ok xong oh yeah luôn :joy::joy: đọc hài thật a à. Với kiểu nhìn chart cả tuần k thấy lệnh xong đọc bài của a nó thông ra quá trời thứ. Phê chữ ê kéo dàiiiii

3 Lượt thích

Trade ở M1 thì thuộc người chơi hệ nâng cao quá rồi Ad :laughing:. Rất cảm ơn những chia sẻ của ad

3 Lượt thích

M1 k dành cho người già neo đơn :joy::joy:
Sai klv 1 phát k biết đi tới đâu nhỉ ace

2 Lượt thích

Cảm ơn chia sẽ của anh. Quả thật M1 mà anh gồng đến 7R thì quá cao tay rồi ạ :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:

3 Lượt thích

Nhìn bác Medio chia sẽ mà muốn vào hốt nhiều R. Đúng là cỡi con sóng nhỏ M1 thì không chỉ giỏi tay chèo, mà kỹ năng “lặn” còn phải đỉnh nữa.haha

2 Lượt thích

tóc e bạc sẵn rồi chắc chuyển từ M15 nên W-D-4h quá. Cho đen lại tý. m1 như a chắc tháng nữa thành ông cụ :rofl: :rofl: M1 a bắt kèo cao tay ấn quá :smiley:

6 Lượt thích

AD nói đến chuyện già đời hơn mình mới nhớ, mình mới trade fulltime có 2 tháng thôi nhưng tóc bạc đi tương đối :laughing: :laughing: :laughing:
Khung m1 đúng là cối xay trade.
Như khả năng mình mà chớm xuống m1 là bị say sóng ngay.
Đã thử rồi

1 Lượt thích

1 điểm rất khó của trade khung m1 là gần như phải nhìn chart liện tục thì mới quản lý đc lệnh
Mà khi nhìn chart liên tục thì chẳng mấy người ko bị tâm lý và hoang mang

2 Lượt thích

1 AD cho e hỏi rằng phá sau tiếp tục đi xuống được nữa nhưng ngay sau đó có nến bật trở lại bằng hoặc là hơn ( thì như thế là phá hay không vì e thấy A lúc cho là phá lúc lại bảo giả nên khá rối )
2 lệnh( 1 ) nếu áp dụng như a thì m1 không được cho là key levell qoan trọng vì nó chưa phá đỉnh cũ ( kẻ dâu phá giả ) nó lại là m1 nữa nên không rõ ràng
3 lệnh ( 2 ) tp 1/1.7R nó phá key levell qoan trọng up m1 nhưng nhìn tại m5 thì nó đã chạm vào key levell qt phụ M5 ( mặc dù có cái nến đỏ ở giữa kẻ ra thì có thể mọi người cho nó là nhiễu … nhưng có bài mjk vẫn thấy ad cho là key levell real vì 2 nến đỏ trước giảm đẹp )
ĐÂY LÀ THẮC MẮC CỦA E MÀ MÃI KHÔNG GIẢI THÍCH NỔI … nếu cứ mập mờ thế e thấy hoang mang … NHỜ AD và anh chị e có kinh nghiệm giải đáp

2 Lượt thích

Nhìn ngứa tay thật. Hoá traos vào vã market thôi anh em. :money_mouth_face:

2 Lượt thích

m1 thì e k dám đụng tới.giỏi lắm lăm le tới m5.phải công nhận, tư duy của bác chuẩn và logic quá, e đọc đang thấy loạn cào cào.chưa thấm hết bài này

2 Lượt thích

ad thế ai chơi lại. thế là k đc r

1 Lượt thích

Thôi e xin hàng. Em xin đọc và quên hết. :grin: :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

Hôm nay, viết bài này xong, biểu đồ vẫn đang ở trong timeframe M1 thì thấy kèo và mình lại được 1 lệnh nữa

Lệnh này TP sau 1 tiếng, vẫn quản lý lệnh dời SL nhé

P/s: M1 thì vẫn có thể luyện tập được. Luyện tập bằng cách đặt ướm trên biểu đồ rồi đặt cảnh báo. Nhiều khi luyện tập trên biểu đồ quá khứ ko có thời gian đợi nên vào thực chiến cái việc đợi cũng khiến bị tâm lý.

7 Lượt thích

thế này ae tuần này fomo theo a hết :rofl: :rofl:

Vãi đại ca. E canh buy đại ca canh sell.

2 Lượt thích

chắc phải đọc lại vài lần mới load kịp :)). M1 ko dành cho chị em phụ nữ rồi :joy::joy::joy:

3 Lượt thích