[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 8 - Chi tiết hơn cho bài 6

dạ e cảm ơn anh @Medio:smiling_face_with_three_hearts:

1 Lượt thích

Anh Trung cũng vừa trl cho mình nội dung dạng tương tự như câu hỏi của bạn ở ngay trên. Thú thực là với mình cũng như bạn thêm kiến thức mới để xác định xu hướng đã đảo chiều chưa, khi nào dùng phá thật/giả, khi nào dùng OB trước/trong/sau KLQT,… hơi rối thiệt, cần nhiều time nghiền ngẫm để tiêu hóa và hệ thống đc. Nếu đc, tụi e rất mong có bài về chủ đề này ạ @Medio :smiling_face_with_three_hearts:

Về nội dung của bạn dựa vào câu trl của a Trung theo t hiểu như này bạn tham khảo nha:

1. Vùng đảo chiều KLQT nếu có OB csd như bạn vẽ thì chỉ cần phá đơn thuần là xu hướng chính đã bị phá
  2. Vùng đảo chiều KLQT ko có OB csd thì tùy trường hợp cụ thể mình sẽ dùng phá thật/giả, cấu trúc phá cấu trúc, OB trc đó mà KLQT sử dụng để tạo thành KLQT để xác định xu hướng chính đảo chiều hay chưa
  3. Cơ bản cách xác định KLQT vẫn vậy, chỉ khác khi trường hợp có OB csd sẽ gia tăng nhận định cũng như cơ hội mua bán sớm hơn mà ko cần phá thật/giả
2 Lượt thích

Bạn minh họa giúp mình chỗ nội dung phần 2 được không? loạn hết cả đầu bạn ạ :frowning:

2 Lượt thích

phần 2 này mình cũng đang rối như bạn nên mới thỉnh anh Medio viết bài về chủ đề này đó :rofl:

1 Lượt thích

Chào anh @Medio và các Đồng Trade :upside_down_face:
E có trường hợp này mong a Medio và mọi người giải đáp giúp
Và chỉ ra lỗ hổng trong phân tích giùm e ạ!
Sau đây là 2 lệnh backtest UJ ngày 06/05

2 Lượt thích

Mình nghĩ là bác xác định klqt nó cao quá rồi

theo mình thì giá nó về đỉnh cũ rồi đi lên thôi

9 Lượt thích

Theo mình thì bạn quên việc xác định xu hướng của M15, thử phân tích lại theo góc nhìn của mình thử nha:

Đầu tiên:

Trong xu hướng tăng M15 này chúng ta xét 2 vị trí gần với điểm bạn vào lệnh nhất thì có 2 điểm cần lọc nhiễu lại.

Đây là 2 vấn đề cần lọc nhiễu:

• Điểm thứ 1 thì phá rõ ràng rồi, điều chúng ta cần kiểm tra lại là cây nến đen thui kia có phải là hồi hay không.
  • Điểm thứ 2 thì hồi được 2 cây nến. Khi nhìn nhanh qua cây nến phá đỉnh thì có vẻ phá thật nhưng xem kỹ thì có gì đó hơi ngượng ngượng, giá phá qua xong nó chạy trong cây nến phá đó luôn, 1 đống nến inside bar con. Chỗ này ngoài kiểm tra hồi chúng ta cần kiểm tra phá vỡ thật giả nữa.

Lưu ý: Có 1 nguyên tắc Medio từng nói về phá thật giả đó là nếu nhìn như phá giả thì check lại khung nhỏ, nhìn như phá thật thì check lại khung lớn (Mình viết nhanh vậy, có gì bạn tìm lại xem nguyên văn lời Medio nói nha).

Đây là khung M5

Xuống đây thì mọi thứ khá rõ ràng, mình cho rằng:

• Điểm 1: Hồi đẹp, phá đẹp + có khối OB CSD ở KLV QT nữa nên mình cho rằng ít nhất KLV QT Tăng M15 đã dịch chuyển lên điểm 1.
  • Điểm 2: Hồi đẹp, phá đẹp có vẻ như KLV QT M15 có thể lên đây rồi. Nhưng ở điểm 2 này còn 1 vấn đề phải check nữa đó là PHÁ VỠ THẬT GIẢ, hồi thì ok thế phá vỡ thật giả thì sao? Phải check lại ở khung H1 nữa mới kết luận được.

Ở đây quá xấu, giá phá qua rồi tạo cây nến quá xấu, sau đó lại là nến inside bar
=> Mình cho rằng đây là phá giả, KLV QT M15 ở tại điểm số 1 chứ chưa dịch chuyển lên.

Rồi bây giờ đến khung bạn vào lệnh, M5

Sau khi xác định được KLV QT T M15 ta tiếp tục xác định KLV QT T M5.

Giả sử tại đây bạn check M15 và cho rằng giá đến đó chưa là gì, bạn nhìn thấy OB CSD tại đỉnh cũ M5 và quyết định mua lên nhưng giá không đi lên mà đi xuống lụm SL của bạn, tại thời điểm này lệnh 1 thua thì không còn gì bàn cãi nữa nhưng ít nhất sau khi lệnh 1 thua giá về đỉnh cũ của xu hướng tăng M15, tại đây bạn chỉ nên tìm kiếm cơ hội mua, chừng nào giá chưa phá qua KLV QT T M15 thì bạn không nên bán ở đây, ít nhất bạn thoát được 1 lệnh thua khi phân tích kỹ đa khung thời gian.

Một tips nhỏ: Bạn nên back test gần một chút để có thể check được ở khung M2, có thể ở khung M5 bạn thấy mấy khối OB này là Đúng đủ + chưa sử dụng nhưng biết đâu nó đã bị sử dụng ở khung M2 rồi thì sao? Nếu bị khung M2 dùng thì nó không còn là đúng đủ chưa sử dụng nữa (Mình có xuống M2 để check lại 2 khối OB của bạn nhưng dữ liệu không có sẵn nên mình chịu).

Vài quan điểm cá nhân, hy vọng giúp được bạn, chúc bạn sớm thành công nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

7 Lượt thích

respect bác ạ quá đầy đủ và dễ hiểu :smiling_face_with_three_hearts:
cho e hỏi là 5m đảo chiều sao về vùng đỉnh của 15m lại canh mua thế ạ? nếu canh mua thì e nghĩ là mình xét mua theo tf nào:

1. m5 canh mua nơi bắt đầu xu hướng, có ob csd thì càng tốt
  2. m15 tại đỉnh nếu OB đúng đủ csd cơ mà check tf m5 thì đã sd nên canh mua tại KLQT

Khi về đỉnh của M15 thì lúc này giá đang chạy theo xu hướng của M15 theo lý thuyết DOW thì giá sẽ có thể đảo chiều ở đỉnh M15, KLV QT T M15 hoặc OB M15 CSD vậy nên canh mua.

Muốn mua ngay thì tức là bạn trade khung M15, vậy lúc nào tìm thấy cơ hội giá có thể đảo chiều ở M15 thì mua.

Còn bạn trade theo khung M5 thì nên đợi xu hướng giảm trước đó phá điểm đảo chiều là đẹp nhất, hoặc ít nhất phải có xác nhận gì đó thể hiện giá có thể sẽ đảo chiều chứ không nên mua lên không không.

Với cách trade của mình hiện tại thì mình dùng M15 để xem xem xu hướng này còn tăng hoặc giảm được tiếp hay không, tìm OB CSD/ĐÚNG ĐỦ CSD tại M5 rồi xuống M2 lọc nhiễu, sau đó mới vào lệnh. Nói chung tùy trường hợp cụ thể mà sẽ có cách xem xác nhận khác nhau, nhưng tổng quát là khi giá về Đỉnh/đáy cũ của M15 thì nên cẩn trọng, nên có xác nhận rõ ràng rồi hãy vào lệnh, tùy vị trí cho xác nhận mà chọn TP cho hợp lý.

Về câu hỏi của bạn:

1. Câu này nó khá chung chung vì nơi bắt đầu xu hướng của M5 có thể là đỉnh của M15, có thể OB CSD của M15, có thể KLV QT M15 có OB CSD là điểm cộng nhưng nếu giá phá qua OB CSD ở M15 (Khả năng giá sẽ đảo chiều M15 từ tăng thành giảm) mà mình mua ở M5 thì hơi không hợp lý, nếu nhất quyết muốn mua thì tìm điểm đảo chiều để quản lý lệnh, không tìm được điểm đảo chiều cũng không nên vào lệnh. Vì mình không thích cảm giác bị SL nên chơi hệ an toàn, nào chắc ăn mới vô, ăn ít cũng được nhưng vẫn hơn là SL vì vào lệnh ở điểm không chắc chắn.
  2. Ý canh mua của mình đây có nghĩa là KHI GIÁ HỒI VỀ ĐIỂM ĐẢO CHIỀU CỦA M15 GIÁ CÓ THỂ ĐẢO CHIỀU XU HƯỚNG M5 vậy nên canh mua là đợi xác nhận ở khung M5 rồi vào lệnh, ở đỉnh cũ M15 cũng được, ở đáy cũ M15 cũng được, ở OB CSD M15 cũng được nhưng ít nhất phải có xác nhận rằng có thể M5 sẽ đảo chiều thì mới mua lên, còn không có thì cứ xem giá đến đâu của M15 mà quyết định bán hay đợi xác nhận để mua ở khung M5.

Mình không biết giải thích sao cho nó đơn giản dễ hiểu nữa vì việc tiếp tục mua hay bán nó phụ thuộc nơi giá đang ở có thể tăng hay giảm tiếp được hay không mấy cái này bạn chịu khó xem lại bài học của Medio cho từng trường hợp nha. Hoặc bạn backtest gặp trường hợp nào đó không biết nên mua hay bán hay nên đợi cái gì thì đăng bài, nếu biết thì mình sẽ hỗ trợ cho chứ giờ nói chung chung thì khó, không đủ ý, mà nói chi tiết thì quá nhiều mà nếu chi tiết thì bạn xem lại khóa học của Medio có khi còn chi tiết gấp mấy lần mình :joy: :rofl: :grin:

Chúc bạn sớm tìm được câu trả lời nhé! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

P/s: Thông cảm nhé, mình nói hơi dài dòng quá vì không biết nói ngắn gọn như thế nào cho đủ ý nữa, thôi thì bạn chịu khó đọc hen, nếu có ngẫm được gì hay thì hôm sau hỏi tiếp (Vì mình vẫn chọn cách tl đủ ý dài dòng nó đỡ căng não hơn là ns ngắn đủ ý - không phải mình không muốn mà hiện tại mình chưa làm được) mà rối quá thì bỏ qua hen! :grin: :grin: :grin:

5 Lượt thích

E cảm ơn a chiến nhé ! Chúc a sẽ sớm thành công ạ!

1 Lượt thích

E cảm ơn a Việt ạ ! Chúc a sẽ sớm thành công ạ !

2 Lượt thích

úi, câu trl quá tâm huyết lun ạ, e sẽ ngâm cứu kỹ, cảm ơn bác nhiều ạ :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Tuyệt vời quá , Cảm ơn Ad thật nhiều !

1 Lượt thích

@Medio anh cho em hỏi tại sao đáy này không phải KLQT mà là đáy dưới nhỉ ? Em thấy nó là đáy tạo ra đỉnh cao nhất, mong anh giải thích giúp em ạ:

3 Lượt thích

Cảm ơn Trung đã chia sẻ

1 Lượt thích

nó là KLQT của xu hướng tăng nhỏ ( đoạn màu vàng )
Mà xét cả xu hướng lớn hơn ( cả đoạn màu trắng ) thì nó chỉ là KLF. Đoạn dưới mới là KLQT

2 Lượt thích

chỗ này nếu vẽ theo biểu đồ đơn giản như này thì còn hiệu lực ko ạ

2 Lượt thích

Rất Hay Bản Chất LÀ PHẢI CÓ PHÁ VỠ MỚI HÌNH THÀNH OB. MÌNH HAY BỊ LOẠN KO BIẾT TRADE Ở OB ĐỈNH CŨ HAY Ở KEYLEVEL QUAN TRỌNG NẾU KHOẢNG CÁCH TỪ ĐỈNH CŨ TỚI KEYLEVEL QUAN TRỌNG NGẮN THÌ MÌNH SẼ KẺ CẢ VÙNG ĐÓ LÀM OB VÀO LỆNH, NHƯNG NẾU VÙNG ĐÓ NÓ RỘNG, THÌ CẦN XEM XÉT KỸ LƯỠNG NÊN VÀO Ở ĐÂU NẾU Ở ĐỈNH CŨ ĐẸP KO NHIỄU THÌ VÀO LUÔN CÒN XẤU THÌ ĐỢI VỀ OB KEYLEVEL QUAN TRỌNG THÌ VÀO , MÌNH HIỂU ĐƠN GIẢN NHƯ THẾ KO BIẾT CÓ ĐÚNG KHÔNG?

1 Lượt thích

theo mình hiểu là ở bên dưới llaf có sự phá vỡ rõ ràng và có Ob chưa sử dụng nên ở đó mới là keylvel quan trọng,

1 Lượt thích

Anh @Medio cho em hỏi chút ạ: Ở trường hợp này nó là OB chưa sử dụng đúng và đủ ở trước đỉnh cũ, thì khi phá được nên tìm kiếm lệnh bán chứ anh nhỉ? Ở trường hợp này em thấy giá nó lại bay tiếp. Hic, Em đang bị loạn quá, không biết hiểu vậy có đúng không nữa

1 Lượt thích