[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 7 - Cách mình vẽ OB

Lúc đầu e cũng xác định sai trường hợp này nhưng nhìn lại thì chắc là sóng phá xu hướng cho nên ob được tính từ cái đáy xu hướng

2 Lượt thích

Em nghĩ là 2 trường hợp này giống nhau, xuống TF nhỏ thì kiểu gì bác cũng thấy đoạn hồi lại là xu hướng thôi. Chắc vấn đề nằm ở việc ad có nói đây là trường hợp mạo hiểm + với cả cái xu hướng đấy không còn cái OB csd nào ngoài OB tại KLQT

4 Lượt thích

Th2 giá hồi 1 mạch từ đỉnh xuống đáy k có cây nến xanh nào th1 thì có cấu trúc hồi giống làm sao dc.nếu bác vẫn thấy giống thì cứ hiểu theo ý bác thôi

3 Lượt thích

Đoạn này dễ hiểu mà nhỉ. Cái này nó có ngay ở trong bài rồi mà.

Như ngay ở ví dụ đầu tiên ở bài này

Thì nếu theo suy luận đó thì đúng ra cái OB đó nó phải trùm rộng hơn nữa như này

Thế thì gần như không trade nổi vì rất ít kèo.

Mình nói trên biểu đồ giản đơn nhé

Theo như bạn đang suy luận thì nhìn ở 1 tf OB đúng và đủ nó sẽ như này

Vậy nó có đúng không?
Nó đúng nhưng nó đúng là đúng ở tf khác, đúng ở lớn hơn khi chúng ta không thấy CTTT tăng giảm gì cả. Nhưng ở cái tf bạn đang nhìn thì chúng ta xác định ở tf này thôi

Để mình đưa thêm góc nhìn theo hướng bạn đang nhìn để nó hợp lý trong cách bạn nhìn nhé

Với mình bóp như vậy nó vẫn đúng và đủ. Trường hợp khác

22 Lượt thích

Ở trong phần bonus cái mình muốn truyền tải nó khác và không ai hỏi :frowning:

Cái mình muốn truyền tải là như này

Nhưng trước khi trade hãy tìm tất cả OB chưa sử dụng

Lúc này vùng giá đảo chiều xu hướng tăng mới nó hơi to nên cần cẩn thận. Đó là cái mình muốn nói tới ở mục bonus. Nhưng thường thường khi trade thì mình gặp cổ điển hơn

Chỉ là 1 trường hợp đặc biệt gặp không nhiều nhưng cần hiểu để tránh những trường hợp na ná kiểu vậy.
Đó là cái mình muốn truyền tải chính. Mạo hiểm chỉ là cho phù hợp với bài hơn thôi.

30 Lượt thích

Em hiểu ý anh rồi. Cám ơn anh nhé. Em nghĩ là sẽ có nhiều người chung thắc mắc của em nên hỏi luôn để mọi người cùng được biết. Thế nào mà không đúng chỗ ngứa của anh :rofl:

6 Lượt thích

Đúng r ad. Đúng chỗ thắc mắc không hiều ad TP kiểu gì về đấy. Phân tích CTTT mãi không ra 'd

1 Lượt thích

thiệt sự cảm ơn anh nhiều quá chừng

2 Lượt thích

e cảm ơn a rất nhiều. thật sự là bài 6+ bài 7 kết hợp video tuần này là 1 combo hết nấc luôn.

3 Lượt thích

đúng câu hỏi mình đang định hỏi trong TH mua lên này thì sẽ TP về đâu ??? may quá add có phần giải thích luôn rồi . cám ơn add

2 Lượt thích

A cho e hỏi với ạ, trường hợp OB sd ngay khi mới ra đời thì điểm đảo chiều ở đâu vậy ạ?

2 Lượt thích

cùng câu hỏi với bạn này . Hiện cách mình trade khi gặp th này là mình xét trong khối OB lớn đó có ob nhỏ không và mình chia nhỏ khối lượng lệnh ra đặt tại 2 cái OB lớn vè nhỏ để không lỡ kèo mà mình lại vào đc lệnh tại OB nhỏ . Còn không thì mình sẽ đợi xác nhận sóng hồi kết thúc mới vào .
KHÔng biết add Medio có phương án nào để trị cái sl lớn này này không ạ ?

3 Lượt thích

Hình như loạt bài gần đây anh đang chia nhỏ các kiến thức ra . Đúng là phải đọc theo 1 loạt bài mới có thể nắm vững được kiến thức . Tuy nhiên kiến thức a đang chia sẻ nếu như áp dụng 1 cách máy móc vào thị trường thì đúng là dễ loạn thật .
Hì , Sau nhiều ngày lăn lộn giữa các mớ kiến thức trôi nổi trên mạng , smc , rồi đến các kênh làm về trading và dạy học kiểu mới nổi như TLCK , bumbum trading ,họ cố làm cho phức tạp lên thì phải , thì vẫn là quay về đọc bài của a vẫn là dễ hiểu đơn giản nhất .
Rồi hôm nọ có nghe mấy video chia sẻ ở trên blockchaindream thì mới hiểu được là trading thì khó mà dạy được , chỉ có chia sẻ cho nhau kiến thức rồi bản thân trader phải tự thực hành tổng hợp sau đó tự tạo ra phong cách cho riêng mình , nếu như dập khuôn mọi thứ thì robot làm tốt hơn mình thật và còn không có tí cảm xúc nào nữa

10 Lượt thích

cảm ơn TRung nhiều nhé

1 Lượt thích

Dear anh
Em hơi lú chỗ xác định OB theo lý thuyết anh dạy
Là cây nến đỏ cuối cùng khi giá phá qua bos
Vậy sao cái hình anh vẽ khối OB này nó là khối BO chưa sử dụng
Với cách em đang hiểu thì cây nến 2 rấu mầu đỏ ngay khi giá phá Bos đó nó đã bị quét râu nến và sử dụng rồi
Vậy thì cả khối lớn anh vẽ như vậy nó cũng là khối OB đã sử dụng rồi
Mong anh giải thích giúp em hiểu
Em cảm ơn

Với hình này thì em thấy cũng tương tự, vì cây nến xanh cuối cùng khi giá phá bos nó bị quét sử dụng thì nó khối OB đã sử dụng rồi

theo góc nhìn của mình nhé. bạn đọc thêm các bài viết khác trong seri OBxCTTT sẽ có thêm kiến thức về cách xác định OB còn hiện tại theo cách lập luận của bạn thì hơi bị máy móc rồi.
OB là vùng giá cuối cùng của phe yếu trc khi phe mạnh thắng thế và đảo chiều hoàn toàn chứ ko phải nến, có 2 điều kiện để xác nhận có phải OB csd hay ko đó là có IMB và khung nhỏ hơn liền kề xác nhận csd.

1 Lượt thích

Mr.Trung cho em hỏi là khi mình vẽ OB SCD đúng và đủ thì mình chỉ quan tâm đến chỗ cao nhất, hoặc thấp nhất nó chưa sử dụng là ok rồi
vậy có cần điều kiện 1 là chỗ KLQT hay đỉnh cũ nó nhất thiết phải có OB chưa sử dụng sau đó mới tính đến việc vẽ rộng từ KLQT đến đỉnh( đáy cũ) cho nó thành khối OB CSD vừa đúng vừa đủ

image

còn nếu chỗ đỉnh , đãy cũ, hay KLQT không có khối OB nào chưa sử dụng thì mình không xác định và vẽ được khối OB csd đúng và đủ được như hình dưới

cảm ơn anh

1 Lượt thích

Câu hỏi của bác quá hay luôn :)).

Cho Mình hỏi chút Medio có nói là Ob chưa sử dụng đúng và đủ là chùm từ vùng đáy lên vùng đỉnh , nếu ob đó đã sử dụng rồi, thì ko cần quan tâm khối oB trong nữa và ko vào lệnh, nhưng sao chỗ này medio lại bop về đây mà vẫn coi là đúng và đủ và vẫn vào lệnh, vì khối to mình thấy đã sử dụng rồi!
91011

chỗ này theo góc nhìn của mình thì đây là bóp ob theo lý thuyết dow 2.0 để xác định ob csd. bạn tham khảo bài mưu hèn 6 nhé

2 Lượt thích