[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 5 - Tập buông bỏ

Chào các bạn, tiếp tục cùng mình đến với bài tiếp theo trong series này nhé.

Bài này sẽ không nói về việc vào lệnh ở đâu như nào vì mấy cái này nói nhiều ở những bài khác rồi. Bài này mình chỉ tập trung muốn nói về việc BUÔNG BỎ, KHÔNG VÀO LỆNH ở 1 vài trường hợp lấy yếu tố OB chưa sử dụng làm xác nhận vì nhiều khi chúng ta thấy cơ hội mua hoặc bán rồi nhưng đôi khi vẫn nên cần buông bỏ.

BẮT ĐẦU NHÉ

Đầu tiên hãy nói về CTTT trước tiên.

Dưới đây là 1 dạng thị trường di chuyển theo cách mình luôn mong muốn.
Đó là giá cứ phá đỉnh (đáy) là hồi về đỉnh cũ hoặc KLQT trước khi tiếp tục đi theo xu hướng của nó

Những trường hợp thị trường di chuyển đẹp như vậy thì chỉ cần giá phá KLQT là có thể tự tin xác định xu hướng đảo chiều và tìm cơ hội bán ngược lại rồi.

Nhưng thị trường muôn hình vạn trạng và chúng ta thường xuyên gặp trường hợp này hơn

Vậy thì tại sao nó không nhất thiết hồi về đỉnh cũ hay KLQT mới đi tiếp. Và đâu mới là nơi phá qua sẽ đảo chiều xu hướng? Đâu là KLQT?

Với biểu đồ đơn giản này thì mình không thể nói chính xác đâu là KLQT được. Mình chỉ biết…

Những lúc này hãy dùng OB chưa sử dụng để xác thực lại cho CTTT. Xác thực kiểu gì thì hãy đi qua vài trường hợp rồi từ đó tự đúc kết cho riêng mình nhé.

Trường hợp 1

Đến đây nó giống với biểu đồ giản đơn mình nói ở trên rồi. Tiếp tục phân tích nhé

Nhìn qua để xác định KLQT

Ở trường hợp này KLQT nó khá rõ ràng ở trên rồi (2), nhưng có trường hợp mà nó không rõ ràng được như vậy khiến bản thân bạn đặt nghi vấn nó vẫn ở dưới (1) thế thì đơn giản là đợi xác nhận xu hướng hồi kết thúc thì mới vào lệnh.

Có điều nhiều khi có xác nhận kiểu vậy thì nhiều khi lại mất cơ hội vào lệnh, giá chạy tuột thẳng 1 mạch. Vì thế mình luôn cố gắng vào lệnh sớm và giờ mình dùng OB chưa sử dụng để kiểm chứng, xác thực, và để xem cái điều bất thường đó nó có bất thường thật hay không? Từ ngày dùng OB mình hay dùng kiểu này, rất hữu ích. Vậy mình dùng như thế nào?

Đơn giản là nếu ở cái (1) mà có OB chưa sử dụng mà nghi ngờ thì mình sẽ đợi xác nhận nếu vẫn tìm kiếm lệnh bán. Còn ở (1) mà OB đã sử dụng rồi thì giảm bớt sự nghi ngờ đi mà bán luôn rồi mình quản lý lệnh.

Nhìn đây rõ ràng là OB chưa sử dụng rồi.

Nhưng ở tf nhỏ hơn thì như này

Luôn nhớ là tf nhỏ xác thực lại cho tf lớn. Và để có tỉ lệ thắng cao nhất thì chúng ta luôn cố gắng cưỡi sóng nhỏ trước khi nghĩ đến sóng lớn.

Vì thế có thể kết luận OB này dùng rồi và trường hợp này giá không hồi về đỉnh cũ hay KLQT mà lên tiếp không phải điều gì bất thường, và KLQT đã dịch chuyển lên trên.

=> Đây là cách mình dùng OB chưa sử dụng để xác thực, kiểm tra lại.

Trường hợp 2

Trong ví dụ này mình sẽ tập trung nói nhiều hơn về OB chưa sử dụng.

Từ khi vào lệnh ở OB chưa sử dụng thì tỉ lệ bị hụt kèo của mình có giảm so với trước nhưng nó vẫn hụt như thường nhé. Tại sao hụt kèo thì cùng mình đi vào 1 cái lệnh hụt của mình nhé

Chắc chắn giờ cần tìm cơ hội mua lên rồi

Kiểm tra tới lui thấy không vấn đề gì với lệnh mua và điểm đặt lệnh ở đó nên mình mua.
Kết quả

Những lệnh hụt kiểu này với mình nó không phải hiếm. Có tiếc thì cũng chịu thôi. Nhưng khi bị hụt như vậy là mình xóa ngay cái OB chưa sử dụng mà mình đã đặt lệnh ra màn hình và ra khỏi đầu vì CTTT đã thay đổi cũng như khối OB mình đã đặt đó nó đã được sử dụng rồi dù rằng giá chưa chạm điểm đặt lệnh.
Cùng mình đi vào chi tiết nhé

Tuy rằng có thể bóp như vậy nhưng cũng không thể khẳng định 100% nó về khối OB nhỏ sau khi đã bóp rồi mới đi lên được, nhưng vì tỉ lệ RR nên chắc chắn trong mọi trường hợp thì mình sẽ đều đặt lệnh như trên.

Nhưng giá phản ứng với OB chưa sử dụng lớn và tiếp tục tăng, CTTT lại tiếp tục chạy đi theo xu hướng của nó thì với mình cả OB lớn đó đã sử dụng rồi. Và đấy là lý do mình nói OB nhỏ đã sử dụng rồi dù giá chưa chạm điểm đặt lệnh.

Thêm 2 ví dụ nữa để hiểu hơn nhé

Ví dụ 1

Sau đó

Vì thế lệnh đó vẫn giữ được. Và kết quả

Ví dụ 2

Kết luận

Đó là cách mình dùng OB xác thực cho CTTT cũng như buông bỏ những lúc bị hụt kèo.
Và trong đa số các bài mình hay chỉ nói về OB chưa sử dụng đúng và đủ mà ít nói về việc bóp OB hơn. Không phải là mình không thích bóp. Mình thích bóp mọi thứ. Những lệnh được bóp mà khớp thì tỉ lệ RR sẽ rất cao.

Nhưng tỉ lệ RR cao ở 1 vài trường hợp sẽ không tốt vì ai thấy lợi nhuận cũng sẽ ham và người mới dễ bị quá sa đà vào việc bóp OB dẫn đến nhiều khi CTTT đã thay đổi không còn theo nhận định ban đầu nhưng lại không nhận ra.

Vì vậy mình nghĩ cứ đi từ những lệnh với khối OB lớn để giảm thiểu tình trạng hụt kèo và hiểu CTTT đã. Thạo hơn thì bạn sẽ tự khắc bóp được SL theo cách bạn hiểu và khi ấy nó sẽ an toàn hơn nhiều. Mình nghĩ đó là cách tránh việc bị rối và mới tạo được ra quy tắc phù hợp nhất với mình.

102 Lượt thích

Vậy nếu nó chạm OB đúng và đủ lớn rồi đi xuống, bos nhưng vẫn chưa đi xa để hình thành KLQT mới. KLQT vẫn nằm ở cái OB đúng và đủ lớn ban nãy, lại còn OB nhỏ (lớp 2) nơi mà mình đặt lệnh cũ nhưng không khớp. Nếu giá quay lại thì mình cũng không nên vào lệnh hả a?

5 Lượt thích

Chúng thắc mắc với bác, phá kiểu tạo OB hay kiểu phá vỡ thật??

2 Lượt thích

e cảm ơn a @Medio nhiều. E dạo này quy y ở ẩn, nhưng e vẫn hay lên hội quán lắm nhưng chỉ tàu ngầm thôi. cảm ơn a đã chia sẻ tất cả cho tất cả mọi người những điều quý báu từ kinh nghiệm sống đến kinh nghiệm đầu tư, kinh nghiệm trade. Nhiều bạn mới nói ae cũ ra đảo hay bla bla mà không thấy nổi lên e đọc mà buồn cười. Nếu cứ huyênh hoang khoe lệnh như thời gian đầu chắc là chưa khá được. e giờ đã về bờ hết từ mấy tháng trước rồi a ạ (thời gian đó e cũng định viêt 1 bài dài dài để kể lể tí mà lại thôi) mình trưởng thành hơn rồi hehe, giờ thì có lãi đều đặn hàng tháng rồi . Bập Bập. e viết đây k phải là khoe khoang gì mà để các bạn mới Yên Tâm và Vững Tin theo đuổi thôi. Chuỗi thắng thì sẽ có chuỗi thua chính vì thế mới cần có Quy Tắc trade để khi dính chuỗi thua còn kiểm soát được. Chúc toàn thể ae Hội quán thành công.

24 Lượt thích

Bài này em thấy hao hao giống OB còn hạn và OB hết hạn anh Medio nhỉ?

2 Lượt thích

Ah. Em hiểu ý của bài này rồi. Cái trường hợp mà em thắc mắc tất nhiên là vẫn nên vào lệnh. Nó như thế này:

Trường hợp không nên vào lệnh nó là thế này:

Không biết phải không nhỉ?

2 Lượt thích

Đây đúng là vấn đề mình chưa hiểu. Nay đọc được bài của ad. Cảm ơn ad medio

1 Lượt thích

Ý em là như vậy

7 Lượt thích

Anh Trung thích bóp mọi thứ luôn à

1 Lượt thích

Nếu mà nó chướm rất nhẹ tí râu thì mình vẫn vào, còn bos kiểu vẫn bos thì quy tắc của mình là bỏ qua (Nhưng thỉnh thoảng mình vẫn vào @.@). Quy tắc không vào vì lúc đó thì tỉ lệ thua nó cao hơn rồi. Tất nhiên vào thì vẫn được nhưng cái này tự kiểm nghiệm nhé.

Tỉ lệ thắng cao nhất là nó tới 1 mạch cái điểm mình đặt lệnh. Lúc đó thì khả năng quản lý được lệnh nó mới cao. Còn càng về sau thì tỉ lệ thắng nó giảm dần.

Ví dụ này được mình đưa ra không phải ý nói nó luôn đúng. Nó chỉ nói khả năng bị SL ngay lập tức đã tăng lên nên nếu muốn vào lệnh có thể đợi xác nhận thứ 2

3 Lượt thích

Cái này như kiểu OB bị hết hạn í phải hong anh

2 Lượt thích

Cảm ơn và chúc mừng e nhé. Tàu ngầm cũng thi thoảng ngoi lên mặt nước bắn 1,2 quả tên lửa cho thế giới biết nhé. :rofl: . Đùa chứ mỗi người có 1 cách khác nhau, trước khi có Hội Quán anh cũng thuộc biệt đội Hải Quân chuyên Tàu ngầm.

11 Lượt thích

Ở trường hợp 1 mình có thể bóp OB chưa sử dụng ở H1 thành như này được ko anh nhỉ

8 Lượt thích

phía trên kế đỉnh củ có cái cũng khá đẹp đấy

3 Lượt thích

E cũng cùng câu hỏi này mong a @Medio giải đáp, liệu chỗ này vẫn tính là OB chưa sử dụng đúng k anh

2 Lượt thích

cùng câu hỏi bác luôn, mình nhìn cũng thấy ngay đây bóp được

1 Lượt thích

trường hợp này gặp nhiều, mình cũng phân vân ghê, lúc SL lúc không (mà còn TP luôn)

1 Lượt thích

Đúng đấy, mình cũng gặp vài lần, xem ở tf lớn thì rõ là OB CSD đẹp, nhưng xuống nhỏ mà nó bị dùng rồi, xong nó lại có vùng chưa dùng đẹp ở nhỏ =)))

1 Lượt thích

Nếu CTTT đã dịch chuyển và chỗ mới có OB chưa sử dụng mà phía bên dưới như vậy thì mình sẽ không quan tâm nữa. Còn nếu bên dưới nó có OB chưa sử dụng (lớn) thì có thể mình còn lăn tăn khi giá giảm về đó. Nếu lăn tăng thì mình đợi xác nhận rõ ràng.

6 Lượt thích

OB mà bạn thắc mắc theo mình giống vùng giá đi ngang hơn