[Kinh nghiệm] Sử dụng Cấu Trúc Thị Trường (CTTT) và OB - Bài 3

Chưa thấy Ad trả lời nên mình nêu ý kiến của mình, Bạn tham khảo:

1. Ảnh 2 thì râu nến nằm trong khối OB nên coi toàn bộ khu vực kẻ là khối OB là khu vực tranh chấp, nên là OB chưa sử dụng.
  2. Để khách quan thì theo mình hiểu những gì Ad truyền đạt, với những người mới:
  • Để tránh hụt kèo, lỡ kèo;
  • Để tránh SL ngay;
2 Lượt thích

Giờ mình mới đọc được cmt này. Gần như có thêm OB chưa sử dụng ở KLQT mà phá thì mình dự đoán sớm là sẽ phá còn lại nếu ko có thì mình vẫn như cũ.
Còn về thị trường thì có rất nhiều trường hợp dù biết nó sẽ tăng hoặc sẽ giảm nhưng mình cũng không tìm thấy điểm vào lệnh đẹp khi nó di chuyển 1 mạch. Kiểu ko biết nó hồi về đâu sẽ đi tiếp thì đành mất thôi. Nhiều người vào theo kiểu rải, nhồi lệnh thì lại rất thích kiểu đó.

7 Lượt thích

Thì đúng là nó là OB sử dụng rồi. Theo quy tắc để an toàn sẽ không vào lệnh ở đó nữa dù OB sử dụng kiểu này nhiều khi giá vẫn bật lại nhé.
Cái ví dụ đó mình chỉ muốn nói để mọi người vẽ nó khách quan hơn thay vì chỉ vẽ nhìn màu nến ấy mà.

2 Lượt thích

E thấy a hay vào lệnh ở những khung nhỏ như m5 , m15 … Có rất nhiều cơ hội vì cấu trúc xuất hiện liên tục .
Nhưng khi e check h4 hoặc D thì cơ hội vào lệnh hầu như không thấy luôn , giá đi break rồi đi 1 mạch .
Không biết là a có lời khuyên nào cho những tf lớn không , chứ với công việc hiện tại thì những tf nhỏ e không làm gì được

4 Lượt thích

Mình cũng không trade ở tf lớn nhưng qua backtest mình thấy về cách nhìn khảo sát các tf nó không khác gì tf nhỏ nhưng mà cái độ quen thì nó lại hơi khác đấy. Có đợt mình thử trade tf lớn thì thấy nó hơi lạc lõng và khó nhìn thật, chắc phải 1 thời gian trade liên tục mới quen dần được.

6 Lượt thích

cấu trúc nó khó xuất hiện lắm a , nhìn những khung D thì kiếm được kèo hợp mắt và đúng cấu trúc tt thì cả năm có vài kèo là cùng . này có khi phải backtest mấy khung như h1 m30 xem có khả quan hơn không . chứ tf cao lại nhàn quá …đợi cả tháng cũng không thấy kèo :joy:

2 Lượt thích

bởi vậy pa nến họ mới đánh htf , còn mjk pa cấu trúc nên et m5 , m15 , h1
mà mjk thấy ko có nhiều kèo đâu mà , có chăng ngày nhìn chart vài lần

2 Lượt thích

Thì lúc đấy là cuộc chơi của sự chờ đợi mà … Đôi khi xuống m1 cũng k có bao nhiêu kèo

2 Lượt thích

Dạ em chào a Trung. Em có một trường hợp muốn hỏi về khối OB. Em thấy nhiều trường hợp thị trường chạy như vậy nhưng có cách nào để tận dụng OB như trong hình không ạ.

1 Lượt thích

Bạn thử trade khủng M30 , M15 rồi nhìn 1 cặp xem . Mình cũng khá bận nhưng vì chỉ trade một cặp nên buổi sáng tranh thủ phân tích 15p rồi đặt cảnh báo . Có tín hiệu đặt lệnh limit . Tuần cũng có 1 2 cơ hội tốt không mất nhiều thời gian

1 Lượt thích

Trường hợp này mình cũng ko biết cách tận dụng. Nó lên cao nữa mình mới dám sell chứ tầm đó cũng ko dám.

5 Lượt thích

Cảm ơn bạn mình cũng đang thử theo cách đó . tuy nhiên mình khảo sát nhiều hơn 1 cặp … Điều đó khiến mình SL nhiều hơn :smile:

2 Lượt thích

Dạng Ob tiếp diễn này hơi yếu, nên đừng limit mà đợi xác nhận ở tf nhỏ hơn

1 Lượt thích

Em mới tham gia hội quán, cho em hỏi “ngu” chút, CTTT là gì vậy ạ?

CTTT Là : Cấu Trúc Thị Trường bạn nhé.

3 Lượt thích

Ad 10 điểm to đùng! hôm nay đọc mới thấm, hơi chậm tiêu :smiley:

Anh Trung @Medio cho mình hỏi

Chỗ tô trắng này liệu có phải là OB ở đáy cũ không?
Nếu có thì tại sao trong trường hợp này mình lại không xài hay do nó hồi quá xấu
Cảm ơn anh đã giải đáp

1 Lượt thích

Sau khi cháy vài tài khoản em rút ra kinh nghiệm: vào nhiều tf quá thì dễ bị ngáo lắm, hoa mỹ thì gọi là: lạc lối giữa các khung thời gian :smiley:

chuyển về biểu đồ 1h rồi chịu khó kéo sẽ chuyển đc tf nhỏ

2 Lượt thích

chào anh Trung và mọi người, em có thắc mắc ở ví dụ anh đưa ra, phần em khoanh có phải là OB CSD ở đáy cũ không, nếu là OB CSD ở đáy cũ, vì sao anh không vào lệnh tại đó, và theo như anh chia sẽ khi phá OB CSD ở đáy cũ hoặc đỉnh cũ thì khả năng cao sẽ phá KLQT vậy tại sao anh còn vào lệnh ở OB gần KLQT, nhờ anh giải đáp thắc mắc này của em, cám ơn anh.