[Kinh nghiệm] Keylevel quan trọng, phá vỡ giả và thật - Bài 2

Chào mọi người.
Đợt này mình thấy mọi người hình như ít khi bị dính những vụ phá vỡ giả và phá vỡ thật. Vì thế xác định keylevel quan trọng cũng chuẩn xác hơn rồi.

Nhưng mà cái vụ phá thật và phá giả luôn là 1 vấn đề mà nhiều anh em mắc phải. Ở những trường hợp oái oăm thì mỗi người 1 ý. Thường những trường hợp oái oăm khó quá thì nên đứng ngoài, giỏi hơn thì chiến sau. Đây là 1 bài của mình về phá vỡ thật và giả, hi vọng mọi người tăng công lực qua những bài như này.

Quy tắc nhưng cần áp dụng linh hoạt

Phá vỡ thật và giả thì như những quy tắc mình nói trước nó chỉ là khung sườn để vịn vào đó mà chính ta linh hoạt sử dụng thôi không thể cứng nhắc được. Vì giống như những cây nến, có vài cây nến mà nó tạo ra hàng ngàn trường hợp, chả cái nào giống y đúc cái nào cả.
=> Thế nên để phân biệt 1 cái phá vỡ giả hoặc thật thì vẫn là nhìn nhiều timeframe để kiếm chứng, nhìn từ nhiều góc nhìn thì chúng ta sẽ tìm được ra sự thật.

Mọi thứ bạn nhìn thấy ở 1 timeframe nó giống như câu chuyện được kể từ góc nhìn của 1 người. Nó chỉ là ý kiến chủ quan của người kể (của cái timeframe đó). Vì thế chúng ta không được dễ tin người. Luôn kiểm chứng để xác định nó đúng.

Ở những trường hợp nó chưa phá, hoặc nó phá rất rõ ràng thì chúng ta không cần kiểm chứng cũng được (nhưng mình khuyên vẫn nên kiểm tra để tạo thành thói quen). Nhưng mà những trường hợp có thể giả có thể thật dù bạn xác định 80% là thật hoặc 80% là giả thì vẫn phải kiểm chứng mà không được máy móc áp dụng quy tắc của mình.

Nhưng liệu đó phải phá vỡ giả không? Nhớ là những trường hợp mà chúng ta nghi ngờ thì chúng ta luôn phải kiểm tra lại.

Những trường hợp mà bạn nghiêng phá giả nhiều hơn là phá thật thì phải xem kỹ hơn ở timeframe nhỏ.
Ngược lại trường hợp nghiêng phá thật nhiều hơn là giả thì phải xem kỹ hơn ở timeframe lớn.
(Tất nhiên vẫn phải xem tất cả các timeframe)

Trong trường hợp này chúng ta nghiêng là phá giả rồi thì phải nhìn kỹ hơn ở timeframe nhỏ hơn.

Tổng kết:

Sau khi nhìn tất cả các timeframe thì cá nhân mình xác định nó là phá thật. Tuy theo quy tắc mình đã đặt thì phá ở cái timeframe vào lệnh là phá giả (vì phá xuống nhưng không tiếp tục đi xuống tiếp)
Nhưng ở timeframe đó thì cây nến phá xuống là cây nến mạnh phá hồi lại cũng lên từ từ chứ không phải cây nến xanh mạnh đâm lên.

Xem tiếp ở timeframe nhỏ thì xác định là phá thật rõ ràng vì thế dù quy tắc đâm xuống ko xuống tiếp nhưng trường hợp này lại là phá thật.

=> Thế nên giờ chúng ta lại có cơ hội mua ở thời điểm này.

82 Lượt thích

Ad cho e hỏi ở khung M15 hồi 3 cây nến xanh nhưng k thoát ra dc cây nến đỏ đứng trước nó thì có sao k ạ e đang phân vân cái này khá lâu r ạ

2 Lượt thích

Mình cũng phân vân kiểu như thê này. Đây là nguyên cây có những trường hợp râu nến nữa

3 Lượt thích

Theo mình thì phá vỡ thật ở TF nào thì vào lệnh ở TF đó. Tuy nhiên vào lệnh ở M5 thì cần chú ý hơn, luôn quan sát để dời SL sao cho an toàn.

5 Lượt thích

Mình cũng phân vân trường hợp này. giá hồi mấy cây liền nhưng không thoát ra khỏi cây nến tăng/ giảm trước đó. Ad thông não tí. :grin:
như trường hợp này:

trường hợp này nữa:

2 Lượt thích

Trường hợp y hệt topic EJ e vừa đăng. Do e k để ý n đến KL Khung lớn đúng k a.

Với cá nhân mình thì hồi 2 cấy nến rõ ràng là được rồi. Nếu hồi thoát được cây đầu tiên thì là hồi đẹp hơn nữa thôi.

3 Lượt thích

Luôn phân tích khung lớn để biết cái xu hướng ở khủng nhỏ (timeframe vào lệnh) liệu nó có khả năng bị đảo chiều không

8 Lượt thích

Đã hiểu ra vấn đề có 1 người con gái tên Hồi nhưng ko phải người nào cũng xinh cũng đẹp cả :slight_smile:

6 Lượt thích

Chúng ta có quyền lựa chọn mà , hãy chơi với những người xinh đẹp hìhì :smiling_face_with_three_hearts: :blush:

4 Lượt thích

Hoặc nói cách khác là chúng ta thích giao…dịch với những người xinh đẹp =))

2 Lượt thích

V còn trường hợp mà M15 thì hồi lên 3 cây đẹp r, nhưng sang H1 thì nó chỉ là 1 cây nến xanh lọt thỏm giữa những cây nến đang giảm, thì M15 có dc tính đó là KLV k add

5 Lượt thích

Có bạn nhé. Đó vẫn là KL quan trọng M15.

5 Lượt thích

Đoạn này mình mất 4r với.đau chứ. Mình đặt limit ở klv m15 tăng bị phá quá. Nghĩ là xu hướng giảm. Vào tiếp sell limit thì toang tiếp. Hic hic

3 Lượt thích

Cũng giống như bạn! Cứ bị loanh quanh đoạn kiểu này mãi

1 Lượt thích

A. Trung cho em hỏi chổ anh nói là “KL khung lớn (nơi có lực mua mạnh)” là do nó là điểm mà giá khựng lại đảo chiều đi lên hay là do mình giống sang bên trái chart để xác định ạ.

Chuối seri này hay quá anh ơi. Mong anh có thể ra thêm nhiều bai như này nưa ạ :grinning:

mình nghĩ 1 là hồi vì 2 mấy cây sau hồi qua được đỉnh cây nến xanh đầu tiên.
còn 2 ko phải hồi vì mấy cây nến đỏ hồi ko qua đc vùng giá cây nến xanh dài ban đầu.
khó quá nên bỏ bạn ơi, mình cũng chết nhiều quả ntnay lắm rồi mà vẫn chưa bỏ đc :frowning:

2 Lượt thích

@Medio Tuần vừa rồi em giao dịch SL liên tục và em thấy có 1 chỗ nó hơi khó lọc nhiễu mong giải đáp.
Mở bài:
TF em dùng là H4-H1-M15

Chỗ em khoanh elip nếu ở H1 thì nó có thế là đi ngang nhưng nếu sang M15 và M30,M5 thì nó là hồi. Nên em cho rằng đây là KLQT XH giảm.

Và em kết luận ở đây là hồi.
Nhưng nó lại có 1 chỗ khá khoai ở đây vũng khoanh elip xét tf H4 thì giá phá chưa rõ rằng nhưng khi sau đó giá liên túc đóng nến xa nơi bắt đầu XH tăng dài hạn H4 trước.
Như vậy chỗ này em có thể xem là đã phá nơi bắt đầu xu hướng tiếp tục cho XH giảm và Giá không thể phá KLQT XH giảm (chỗ hồi xấu)
Tuy nhiên:

Giá lại phá được KLQT của XH giảm + với XH giảm này rất lâu lâu rồi nên có thể giá về nơi bắt đầu sẽ đảo chiều và giá phá KLQT XH giảm rất tốt.
XH giảm đã kết thúc và XH tăng bắt đầu, HX tăng mới có đỉnh đáy rõ ràng nên em quên XH giảm trước đó xđinh lại KLQT của xh tăng mới.

theo SGK thì vào 1 lệnh tại đỉnh cũ trùng Fibo 0.5-0.618 và sl an toàn đặt sau KLQT
sau đây là kết quả:

thị trường Stop hunt lệnh 1 của em và sau đó hồi lên đỉnh cũ
Em vào tiếp lệnh 2 limit và sl không cho cơ hồi giời sl về hoà luôn và XH Giảm lớn tiếp diễn.
Nhờ a giải thích lại các lý luận của em có sai chỗ nào không.
Em cảm ơn anh rất nhiều @Medio
EURUSD ngày 4/10/2021

1 Lượt thích