[Kinh nghiệm] Cách lựa chọn phương án quản lý lệnh

Chào mọi người, hôm nay hãy nói về cách lựa chọn phương án quản lý lệnh (dời SL hợp lý) cho mỗi trường hợp.
Có thể có nhiều kiểu quản lý lệnh - dời SL nhưng trong khuôn khổ của bài này mình chỉ có 2 phương án quản lý thôi. Và chúng ta cũng chỉ hay lựa chọn 1 trong 2 cách đó vào tùy trường hợp mà thôi.

Cách 1: Dời SL về điểm vào lệnh khi giá chạm vùng giá (keylevel) dễ đảo chiều

Ưu điểm:

• An toàn.
  • Nếu win thì ăn cả lệnh luôn.

Nhược điểm:

• Dễ bị đá ra khỏi thị trường - giá về điểm vào lệnh retest lần nữa rồi mới về TP.
  • Dù phân tích đúng cũng không ăn được thì bị tâm lý dẫn đến về sau thả lệnh.

Cách 2: Cắt 1 phần lệnh đang chạy khi giá chạm vùng giá dễ đảo chiều còn đâu là gồng

Ưu điểm:

• Không sợ bị đá ra khỏi thị trường khi vẫn đang đúng.
  • An toàn.

Nhược điểm:

• Sẽ không ăn trọn cả lệnh vì đã cắt 1 phần khi giá chưa chậm TP rồi. (Lợi nhuận không bằng cách 1)

:point_right: Trong 2 cách trên thì ưu điểm của cái này là nhược điểm của cái kia, chả có cái gì toàn vẹn cả mà chỉ có cách chúng ta vận dụng vào từng trường hợp như nào cho hợp lý mà thôi.

Ví dụ

Đây là cái lệnh mới hôm qua mà nhiều anh/chị/em vào được, trong đấy có cả mình

Một số người áp dụng cách 1 thì bị hòa vốn, nhưng nếu áp dụng cách 2 thì lại ăn được. Mình đã áp dụng cách 2, lý do vì sao thì cùng xem nhé.

:point_right: Đó là lý do mình chọn quản lý lệnh theo cách 2. Cắt luôn 1 nửa khi giá chạm đỉnh rồi gồng đến TP.

Kết luận:

Khi giá chạm điểm mà giá có thể điều chỉnh, hãy thử nhìn xem nếu nó điều chỉnh thì nó sẽ về đâu mà lựa chọn phương án quản lý lệnh cho hợp lý.

91 Lượt thích

Cảm ơn Ad
Anh có thể phân tích thêm góc nhìn của a về lệnh đó rõ hơn đc ko ak?
Chỗ " có cơ sở dự đoán xu hướng đó sẽ tăng tiếp"

4 Lượt thích

phân tích m5 thì e bó tay :person_shrugging:

Hôm qua mình cũng vào lệnh này y chang medio, mà chọn cách 1 bị đá khỏi thị trường T T, nhưng đc chọn lại mình vẫn chọn cách 1 :))))

5 Lượt thích

hôm qua em huề giờ lại vào 1 lệnh ngay đấy tiếp giờ cũng rời sl về hòa vốn r

4 Lượt thích

Hay quá AD Medio, mỗi cách quản lý lệnh đều có ưu nhược. Nhưng tùy hoàn cảnh để chọn cách 1 hay 2 để quản lý lệnh tối ưu nhất. :heart_eyes: :heart_eyes:

4 Lượt thích

em limit và dời sl sau cái râu nến 1 tí (“nó quét sl rồi, quét đi quét lại có mà dở hơi”) =)). kiếm video a nói câu này mà ko thấy đâu ko biết nguyên câu là ntn.kkk

Ai vào đc lệnh này cho mình hỏi sao biết nó vẫn tăng tiếp vậy :thinking:

3 Lượt thích

E hay xuống tf nhỏ tận cùng để xem cấu trúc dời SL
Nếu điểm dời SL mà đc 1R thỳ e sẽ cắt 1 nủa,còn nếu điểm phải dời SL mà chưa đc 1R thỳ e dời về hòa luôn
Nhưng thường thỳ e dời Sl cái là lệnh đó cũng SL luôn :rofl:

3 Lượt thích

Hình như chốt lời 50% chỉ dùng được trên máy tính phải không các bác
Điện thoại e dùng không được

1 Lượt thích

cùng câu hỏi với bác :smiley:

1 Lượt thích

Lệnh buy này bó tay. Chỉ sell limit (khớp lệnh cũng đâu gần 18h) tại đỉnh và kết quả ăn sl stophunt

1 Lượt thích

Điện thoại thì lúc bạn đóng lệnh bằng tay, có phần chỉnh lại khối lượng mà, muốn chốt trước khối lượng bao nhiêu thì ta chốt

3 Lượt thích

Cám ơn bác. Trước giờ e toàn kéo sl nên không để ý

Thực sự là mình không nhìn ra được lệnh này và nghĩ sẽ tăng tiếp!

2 Lượt thích

Theo mình thì cái KLQT đó trùng vs đáy cũ của XH giảm. Giá hồi lại phá qua đáy cũ thì khả năng cao sẽ về tới KLQT XH giảm, chính là vùng TP

2 Lượt thích

Góc nhìn của mình anh/em tham khảo nhé

Chỗ này là thứ 2, mà thứ 2 thì hầu như tuần nào cũng vậy toàn đi sideway ít nhất là hết buổi sáng.

Vì thế trong thâm tâm của mình sẽ mua ở dưới điểm số 2. Nhưng như mình nói, trường hợp này nó không rõ ràng vì dính vào thứ 2 đi sideway nên mình ngồi đợi. (Đợi để thấy cơ hội đẹp hơn)

Dù phân tích như vậy nhưng mình không dám khẳng định mình đúng vì thế mới cần quản lý lệnh (cắt nửa lệnh, dời SL các kiểu) chứ biết chắc thì để nguyên ăn cả lệnh này rồi.

10 Lượt thích

Đây là 1 trường hợp rất hay để mọi người cùng luyện tập lọc nhiễu này.
Thị trường nó phải có những cú lừa như này thì 95% mới mất tiền được. Anh em nhớ luyện tập cái này thuần thục thì sẽ ăn được nhiều kèo và ít bị lừa bởi những kiểu như này nhé.

17 Lượt thích

Vì cái nhiễu đó mà đêm qua em không dám TP xa đó anh.

4 Lượt thích

Ủa bạn phân tích như nào mà bán được vậy bạn? Chỉ mình với

3 Lượt thích