Hỏi đáp AU ngày 19/7

Mong mn giúp với ạ, giá đã phá keyqt m5 cchưa là gì nhưng vẫn giảm ạ

4 Lượt thích

Thế này nhé, ae ở đây ai cũng mến Medio vì Tính cách, khâm phục trình trade,
và khả năng chia sẻ.
Cả mình cũng vậy.
Cái gốc rễ và giá trị nhất Medio chia sẻ là lý thuyết dow + cách lọc nhiễu CTTT
( kinh nghiệm đếm nến Xét hồi , đi ngang, kiểm tra phá thật giả)
Còn lại tất cả các kinh nghiệm còn lại là hoa lá phát triển từ cái đấy lên, hoặc trong quá trình backtest Medio thấy thế.
những cái đó chỉ là kinh nghiệm của người ta chứ không phải chân lý.
Nên mình muốn xài thì phải backtest lại.

Quay lại lệnh của bạn, vùng giá này đối với mình
M5 chỉ là đi ngang.
Cách xác nhận đảo chiều bằng dạng ob đi ngang này nó phải đặt để vào TH nào nữa
Chứ không phải gặp ob đi ngang kiểu này phá là auto đảo chiều.

Còn nếu M1 thì thoạt nhìn nó là OB CSD đúng và đủ,
Nếu kiểm tra được TF nhỏ hơn là 15s cũng thế thì nó chỉ cần chớm phá là ok, dcxh
Còn đây nó chỉ phá giả thế này thì coi như chưa xác nhận.

3 Lượt thích

Thứ 1, mình xin đc phép nói lại câu của Mê: Nếu phía trước OB mà bạn xét có vùng IMB, thì chưa chắc OB đó là uy tín.
Thứ 2, nếu xét KLQT theo cách cũ thì phải có 2 yếu tố: phá đẹp và hồi đẹp. Đây hồi xấu quá, như đi ngang vậy.
Nên chỗ này chưa là klqt, chưa là OB tốt.

3 Lượt thích

thật anh ạ a Me tinh túy nhất vẫn chỗ phá thật phá giả, hồi đẹp, hợp lưu các tf kết hợp vùng đảo chiều vẫn ok nhất

1 Lượt thích

dạ em cảm ơn ạ( đủ 20 kí tự)

Trường hợp này mình thấy giá về ob khung lớn

Ob mà bạn vẽ kia nó là quá trình BTH của ob trên

1 Lượt thích

mình kt trước thấy m1 sd rồi mình trade m15 cũng không vào lệnh đó, chỉ tò mò không hiểu nên hỏi mọi người thử

1 Lượt thích

Nếu mình bán trong trường hợp này thì chỉ bán ở đấy, vì mình trade m5 thì chỉ kiểm tra m2 thôi, kiểm tra đc m1 thì càng chắc chắn, an toàn hơn nhưng có thể lỡ 1 số kèo, cái này thì tuỳ mỗi người sẽ cân đối

1 Lượt thích

UJ hôm 18/7 e cũng gặp lệnh tương tự
Ảnh này e cap lại hôm đấy để viết nhật ký nên câu từ có hơi ngắn ngọn ạ.
Lúc đó e xác định vùng đó chưa là gì, mặc dù vẫn rợn nên e vào lệnh ở lớp OBCSD cuối cùng của cái OB lớn + TP về cái đỉnh trên

Sau lệnh này thì e cho rằng giá ít nhất cũng phải về lại vùng bắt đầu xu hướng của cái xu hướng nhỏ vừa bị phá ( hơi loằn ngoằn ạ :rofl: )
Sau khi sl thì nó lao vun vút lên phía trên ( e sl thêm quả lệnh bán đoạn đấy nữa )

Đoạn này tuy thua 2 lệnh nhưng cũng chỉ từ 1 nhận định sai ( hoặc xác suất ) mà ra

E thì trade 1 tuần có khi sẽ gặp đến 2-3 kèo như này, không biết anh chị trong hội quán mình có bị không. Những lệnh như này e cap lại rồi ngẫm… không được thì e lại cho nó vào xác suất, dù sao dự báo thời tiết lên thời sự suốt vẫn có lúc sai mà anh chị nhỉ :rofl:
E cũng mong nhận được đón nhận góc nhìn về lệnh trên của anh chị :smiling_face_with_three_hearts:

3 Lượt thích

em thấy chỉ ob không thì thật chưa uy tín lắm nếu có hồi đẹp sẽ uy tín hơn

Đúng r a, e cũng chỉ hay trade những trường hợp có KLQT thôi
E trade m5 thì sẽ xuống m2 để lọc nhiễu ( đại khái là xem cái chỗ đó có phải KLQT hay k ) sau đó mới xuống m1 lọc cái OBCSD ở trong đó, đoạn đấy ở m2 e thấy cái OBCSD đấy là KLQT luôn ý a

3 Lượt thích

đây là cách lý giải của mình theo góc nhìn m15!

Sau khi xem 2 lệnh thua của bạn mình lại rút ra được bài học cho mình

1. Lệnh mua đầu . Ob csd có bình thường hóa thất bại không rõ ràng thì hãy cho nó vào trường hợp không có bình thường hóa . Và không có bình thường hóa đó chưa phải là klqt .
  2. Vẫn bám sát vào CTTT . OB chỉ là phụ .ở M15 đoạn này giá tăng 1 mạch .nơi bắt đầu xu hướng nhỏ có ob csd kia chỉ là keylevel của m15 ( phá giả đỉnh cũ ) giá vẫn có khả năng đảo chiều ở đây nhưng xác suất thấp .
    Thank you đã review lệnh cho a . e học hỏi .
1 Lượt thích

Chân lý với bạn là gì?
Chân lý hay kinh nghiệm mới chỉ là ngón tay chỉ trăng thôi, không phải mặt trăng b ơi.
TH này vô tình bạn mở ra một vấn đề khác rồi chứ ko còn xử lý nó nữa.
TH này OB này ko uy tín vì có IMB trên như bạn ở dưới giải thích ấy.

2 Lượt thích
  1. Đúng, mình mở ra vấn đề mới, mình tin nó tốt cho hovan.
    Vì mình cũng từng là người mới, nên mình hiểu người mới hay mắc lỗi là nghĩ lời của Medio luôn luôn đúng mà không backtest lại. Hoặc đôi khi nó đúng nhưng hiểu chưa hết, để biết nó đúng trong TH nào.
  2. Cái Au đấy, ob bên trên nó đã sử dụng ở M1 rồi.
    nếu check thì check TF bé hơn 3-4 lần.
    Ví dụ H1 check M15, M15 check M5, sao M5 lại check M2 mà không check M1 cho an toàn ?
  3. Nếu bạn vẫn chưa tin về các TH đi ngang thì bạn xem tiếp EU ngày 20/7 nhé

4 Lượt thích

Đúng là có những TH với kiến thức hiện tại không giải thích được và chỉ có thể cho nó vào xác suất. Có thể cách bạn trade bạn cho rằng đi ngang nó đúng với bạn. Nhưng thật sự nếu những ai trade ở m5, hay m15 đi nữa đa phần hồi chỉ cần 1 cây nến cộng với có OB csd là cho rằng nó là KLQT rồi. Bản thân mình những TH này cũng chỉ ngậm ngùi xếp nó vào xs thôi, cám ơn bạn đã đưa ra góc nhìn đáng để suy ngẫm.

3 Lượt thích

uhm, ý của mình đúng là như vậy.
mỗi người một góc nhìn để càng ngày càng tiến bộ hơn thôi.

2 Lượt thích

Nếu bạn bảo sao M5 lại check m2 mà không check M1 cho an toàn hả. Vậy ý bạn là phủ định tầm quan trọng của M2 với M5 ?
Mà ai bảo bạn cái đỉnh bạn kẻ nó là OB vậy? Nhỡ lên TF lớn nó bao gồm cả cây nến pinbar thì sao? Vì với một mớ IMB ở trên, các loại TF khác nhau đã cho ra một TH khác nhau rồi. Bạn kẻ vậy sao gọi là OB tuyệt đối được?
Tỉ lệ kiểm tra chuẩn cho một TF là 1:4 1:6 bạn nhé.
Và mình chắc đe rất hiếm ai giải thích được TH này như cách họ trade thời điểm đó cả. Giải thích bao giờ cũng dễ hơn là đối diện mà.

2 Lượt thích

Khi mà các bạn quá chú trọng tới việc giải thích hơn đối diện, mở ra quá nhiều vấn đề khác. Mình hiểu bạn có ý tốt, nhưng b ơi, kiến thức MEdio truyền đạt, ngta còn chưa nắm vững và áp dụng đúng như MEdio được, chứ đừng nói phủ nhận và tìm một con đường khác. Nó chỉ là những còn đường mò chưa hiểu bản chất vấn đề thôi. Mình vẫn chắc đe đó không phải là Sideways, mà nó là một cái base yếu, khi mà giá giảm từ đỉnh, hồi tạo thành một cái base này nhưng tiếc là cái base này ko chứa đủ OBe

2 Lượt thích

Cảm ơn góc nhìn của a ạ, trường hợp trên sau khi e nhìn lại thì M5 đang không thấy bình thường hóa nhưng ở M1 thì thấy => 2 tf không đồng nhất => có lẽ từ đầu e nên bỏ qua đoạn này

1 Lượt thích