Gửi đến những con sói Việt Nam ^_^

Hello mọi người, lại là mình đây, hôm nay lại là một bài viết không giành cho tất cả mọi người. Có lẽ sẽ có người thắc mắc tại sao mình không viết những bài mà ai cũng có thể đọc hiểu, những bài viết mang tính bình dân đại chúng? Ok để mình giải thích, đơn giản là mình không biết viết những bài như vậy, mình chỉ biết viết những bài giành cho những kẻ như mình, giống mình và mình hiểu rõ ràng câu nói “Đừng bao giờ bắt cá thi leo cây với khỉ, cũng đừng bắt khỉ thi bơi với cá” vì mỗi người đơn giản là có tư duy, sở trường, năng lực riêng không ai giống ai. Bài viết này giành cho những ai có tư tưởng giống mình là những kẻ đi săn một mình hoặc kẻ ở vị trí bầy đàn vì cốt lõi xét cho cùng hai kẻ này đang một mình.

Vì bài viết này chỉ giành cho những người có tư tưởng giống mình nên bài viết này viết ra không nhằm tranh luận đúng sai, phải trái, nên hay không nên bài viết này là để suy ngẫm và tự suy ngẫm đúng sai bạn tự rõ, phải trái bạn tự hiểu, nên hay không nên bạn tự có nhận định riêng không cần nêu lên quan điểm trái chiều với mình ở đây, bạn là bạn, mình là mình mình sẽ không vì bạn mà thay đổi quan điểm vậy nên mình cũng không ép bạn vì mình mà thay đổi quan điểm, đơn giản là phù hợp thì tiếp thu mà không phù hợp thì nhẹ nhàng lướt qua là xong không cần tranh trãi, không cần chứng minh đúng sai, thật sự không cần đâu :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

Vậy làm sao bạn biết bài này có phù hợp với bạn không? Khi đọc xong hai dòng trên bạn đồng ý hoàn toàn với ý kiến của mình mà không hề thấy khó chịu, vậy khả năng cao là bài này giành cho bạn, còn nếu nó làm bạn khó chịu thì bạn có thể dừng lại ở đây không cần đọc nữa :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

Sau phần dạo đầu hơi dài dòng thì đây mới là nội dung chính của bài viết, tại sao mình phải dài dòng vậy? Đơn giản là để lọc, lọc ra những người có cùng tư tưởng để bài viết này thật sự đến được với những người cần nó, đến được với những người đang không ngừng tự hỏi mỗi ngày rằng mình cứ thấy sai sai cái gì đó trong phương pháp trade mà không biết là sai cái gì sai ở đâu, cứ cảm thấy còn thiếu một chút xíu nữa mà không biết thiếu cái gì. Mình không tự tin đọc xong bài này bạn có thể tìm thấy thứ mình thiếu nhưng chắc chắc bạn sẽ giật mình :grin: :grin: :grin:

Chuyện là như thế này, sáng nay đang ngồi nhâm nhi ly cà phê thì bỗng zalo nhắc kỷ niệm

Thật ra bài này nó đủ thể hiện hết những gì mình cần nói rồi không cần nói gì thêm nữa nhưng có lẽ bạn sẽ thắc mắc: “Ủa? Rồi liên quan gì tới tụi tui? Liên quan gì đến đi săn ? Liên quan gì đến sói? Liên quan gì đến một mình? Liên quan gì đến trade là ông đăng lên đây?”

Ok. Mình giải thích từng phần nó liên quan tới bạn vì đọc đến đây nghĩa là bạn đang thiếu, thiếu cái gì mình sẽ trình bày bên dưới. Tại sao lại là sói săn một mình hay sói đầu đàn? Vì đơn giản mình thích sói, có thể bạn để ý hoặc không nhưng ở rạp xiếc chỉ có hổ, sư tử chứ hiếm khi (Với mình thì mình chưa thấy) thấy sói nên với mình sói mới là biểu tượng của một kẻ đi săn thật sự. Trader chúng ta xét cho cùng cũng là những con sói đang đi săn mồi mà thôi :grin: :grin: :grin:

Bạn muốn thành công trong nghề trade này thì bạn nên xem lại mục tiêu của mình là gì, định nghĩa đúng mục tiêu thì bạn mới thấy rõ con đường bạn cần đi được. Sau đây là vài vấn đề bạn cần hiểu rõ và định nghĩa lại cho đúng.

Vấn đề 1: Bạn chạy theo câu hỏi KLV QT như thế này đúng hay không? OB CSD này đúng hay không? Vẽ sóng như thế này đúng hay không? Chừng nào bạn còn chạy theo những câu hỏi này bạn sẽ càng ngày càng bế tắc mà không thể tìm được đáp án bởi vì cốt lõi trong trade đó là TÌM ĐIỂM SL/TP/ENTRY?QLL (QLL: Quản lý lệnh) sao cho NHẤT QUÁN. Không có đúng sai tuyệt đối vì thứ chúng ta theo đuổi là điểm vào lệnh chứ không phải đúng sai, đúng cũng được sai cũng được, nhiều lúc đúng với bạn nhưng sai với người khác hãy cứ vẽ theo cách bạn tin là đúng nếu nó sai (Không có lợi nhuận ổn định tức là sai, có lợi nhuận đều thì tức là đúng hãy nhìn vào TỶ LỆ THẮNG) thì đọc kỹ chuỗi bài hướng dẫn của Medio rồi vẽ lại, nếu đọc kỹ lắm rồi mà vẫn không có lợi nhuận đều thì có lẽ cách của Medio có vấn đề hãy cải thiện nó theo cách mà bạn có thể có được lợi nhuận ổn định. Đừng hỏi người khác mình đúng hay sai mà hãy xem mình nhất quán chưa, nhất quán rồi thì xem tỷ lệ thắng. Như câu trong hình ĐỪNG GIỚI HẠN BẢN THÂN BỞI CÂU TRẢ LỜI CỦA NGƯỜI KHÁC.

Vậy quan trọng nhất là nhất quán, thế làm sao để biết mình nhất quán hay chưa? Đó là backtest một đoạn giá bất kỳ rồi vào lệnh sau đó ẩn đi, sau đó vào lại, 10 lần như 1 thì tức là bạn nhất quán, nhất quán trong cách vẽ QLV QT, nhất quán trong việc chọn KLV QT, nhất quán trong việc chọn OB CSD.

Tính năng này có sẵn trên tradingview, nếu cả 10 lần bạn ẩn rồi mở lại bạn đều vẽ KLV QT/OB CSD/CTTT/ĐIỂM ENTRY/SL/QLL như nhau thì là bạn đã nhất quán trong tư duy. Đây là nền tảng cơ bản nhất để xây dựng phương pháp giao dịch. Nền tảng không vững lúc thì vào lệnh kiểu A, lúc vào lệnh kiểu B, lúc vào lệnh kiểu C thì có học 1000 phương pháp giao dịch hay luyện 1 phương pháp giao dịch 1000 lần bạn vẫn bế tắc vẫn cháy tài khoản như thường.

Có thể bạn sẽ cho rằng nếu xác định sai KLV QT, sai OB CSD thì sao vào lệnh đúng được mà ông nói là không quan trọng? Trước khi nói chuyện đúng hay sai mình hỏi lại bạn đã nhất quán trong cách chọn KLV QT chưa? Bạn chọn râu nếu hay thân nến? Bạn chọn 3 râu nến hay 3 thân nến? Khi nào chọn râu khi nào chọn thân? Bạn chọn cây nến nào làm OB CSD? Bạn chọn 1 cây? 2 cây hay 3 cây? Cây nến bạn chọn có gì đặc biệt không? Khi nào bạn chọn 2 mà khi nào bạn chọn một? Khi nào bạn chọn cây nến cùng màu? Khi nào bạn chọn cây nến khác màu?

Hoặc giả như vẽ CTTT bạn nói nếu vẽ sai sao vào lệnh đúng được ông nội? OK vậy mình hỏi bạn với bạn thì khi nào là phá vỡ thật? Khi nào phá vỡ giả? Khi nào bạn xuống M2 check cho M5? Khi nào bạn không xuống? Khi nào cần xuống M1 không nào không? Bạn có làm như thế với mọi lệnh trước khi bạn vào không hay khi nào thua thì soi tới tận M1 để tìm lý do còn khi thắng thì qua loa xem như lệnh SGK?

Vậy nên hãy xây dựng tính nhất quán trước đã, nhất quán rồi mới tính tới chuyện đúng sai sau. Rất nhiều lệnh phân tích đúng thì SL, phân tích sai thì TP vậy cuối cùng thì tìm điểm vào lệnh nhất quán quan trọng hơn hay phân tích đúng sai quan trọng hơn? Đúng mà SL tốt hơn hay sai mà TP tốt hơn? Cái này bạn tự suy ngẫm thêm ha.

GHI NHỚ: CỐT LÕI CỦA NGHỀ TRADE LÀ NHẤT QUÁN TRONG TƯ DUY CHỨ KHÔNG PHẢI PHƯƠNG PHÁP GIAO DỊCH. PHƯƠNG PHÁP GIAO DỊCH TỐT LÀ PHƯƠNG PHÁP GIAO DỊCH HỘI ĐỦ 2 YẾU TỐT: PHÙ HỢP VỚI BẢN THÂN + ĐƯỢC XÂY DỰNG TRÊN NỀN TẢNG NHẤT QUÁN.

Vấn đề 2: Định nghĩa 2 từ ĐƠN GIẢN! Đơn giản là gì? Đơn giản nói đơn giản là nói ra cái bạn hiểu ngay, nhìn cái bạn biết liền không có gì lăn tăn ví dụ 5 x 5 = 25 quá đơn giản phải không. Nhưng, câu hỏi là đơn giản với ai? Bạn hỏi đứa nhỏ học mẫu giáo coi 5 x 5 bằng nhiêu xem nó có đơn giản không?

Sự đơn giản hiểu đơn giản là bạn làm việc gì đó quá nhiều đến mức nhuần nhuyễn thuần thục thì với bạn nó là đơn giản nhưng nó sẽ là khó khăn với người làm rất ít hoặc chưa làm bao giờ.

Tại sao mình lại nhắc đến vấn đề 2 từ ĐƠN GIẢN này, tại vì mình thấy nhiều bạn (Có cả mình nữa :rofl: ) bị hiểu sai 2 từ ĐƠN GIẢN này, ví dụ: Sao nhìn Medio vào lệnh đơn giản vậy mà mình vào cái SL? Sao nhìn Medio xác định KLV QT đơn giản vậy mà mình lại không làm được??? Có một điều mà ai cũng biết nhưng không mấy ai hiểu đó là để có được sự đơn giản kia Medio đã luyện tập rất lâu rất lâu rất nhiều rất nhiều bạn chỉ nhìn thấy thành quả mà không hề thấy quá trình khổ luyện của Medio rồi sinh ra ảo tưởng mình không cần khổ luyện cũng có được trình độ như Medio??? Không cần khổ luyện mà thành cao thủ nói ra hơi mắc cười, ai cũng biết nó vô lý nhưng thử hỏi sâu bên trong bạn xem bạn có trong vô thức ảo tưởng điều vô lý kia không?

Nhiều bạn thậm chí còn hỏi nhiều câu hỏi kiểu như: Sao Medio nói là giá phá OB CSD tại sao không đảo nhiều như Medio nói? Tại sao trong video nó đảo chiều mà mình vào lệnh nó không chịu đảo chiều? Tại sao Medio nói giá đến nơi không là gì thì khả năng nó tăng tiếp mà sao bây giờ nó không tăng? Tại sao Medio nói giá khả năng cao là về nơi bắt đầu xu hướng rồi tăng mà nó không chịu tăng? Câu hỏi đúng nên là NẾU GIÁ PHÁ QUA THÌ ENTRY/SL/TP/QLL Ở ĐÂU? KHI BỊ SL THÌ MÌNH NÊN ENTRY/SL/TP/QLL Ở ĐÂU? Hãy trade theo những gì mình thấy đừng trade theo những gì mình tưởng tượng, giá đang giảm thì nên bán, đang tăng chỉ nên mua, còn bất chấp vào lệnh ngược xu hướng thì nên chấp nhận xác suất SL cao hơn bình thường câu hỏi nên là TẠO SAO MÌNH LẠI QUYẾT ĐỊNH VÀO LỆNH NGƯỢC XU HƯỚNG HỒI? MÌNH CÓ CHẤP NHẬN VÀO LỆNH TẠI ĐÂY SẼ RỦI RO CAO HƠN ĐỢI XÁC NHẬN HAY KHÔNG? Thay vì hỏi Medio tại sao thì nên hỏi chính mình, đến bạn còn không biết mình đang nghĩ gì sao Medio biết được?

Về vấn đề hỏi, mình hỏi ngu xí? Bạn có hiểu 2 từ XÁC SUẤT nghĩa là gì không? Ủa? Rồi Medio nói HÃY CHẮC CHẮN RẰNG MÌNH ĐANG CƯỠI TRÊN CON SÓNG NHỎ LÀ CÁCH ĐỂ CÓ TỶ LỆ LỢI NHUẬN CAO NHẤT sao bạn không làm theo? Tại sao Medio nói SAU CƠ HỘI ĐẸP LÀ CƠ HỘI HOÀN HẢO sao bạn không đợi? Tại sao Medio nói SAU LỆNH SL LÀ CƠ HỘI KHÁC ĐẸP HƠN sao bạn không làm theo?

Xét cho cùng là vì bạn không thích, bạn lựa chọn làm theo cách bạn muốn lựa chọn làm theo cách bạn tin, khi sai thì bạn đổ lỗi Medio, không đổ lỗi thì bạn cố tìm cho ra lý do thua cho dù xuống đến khung M1 trong khi trade ở khung chính là M15 (Mình không hề nói làm như thế này sai, nếu bạn nhất quán với cách này thì cứ làm nhưng bình thường chỉ xem M2 mà thua thì xem M1 để tìm lý do thì không nên). Có lẽ bạn sẽ nói nếu không vào lỡ kèo thì sao? LỠ KÈO? Tại sao bạn biết đó là kèo đẹp? Vì nó có điểm vào đẹp mà bạn sợ không dám vào hay vì sau khi giá chạy xong bạn thấy đẹp? Cái này bạn cũng nên tự trả lời ha :grin:

Câu trả lời của câu hỏi LÀM SAO ĐỂ KHÔNG LỠ KÈO? Đó là nâng cao trình độ mình lên, theo đuổi sự nhất quán, sau khi nhất quán thì hoàn thiện phương pháp tự khắc bạn đủ giỏi để không lỡ kèo.

Có thể bạn sẽ lại hỏi: Ủa? Lập hội quán để hỏi để thảo luận mà sao ông không cho tui hỏi? OK bạn cứ hỏi cứ thảo luận nhưng bạn cho mình biết sau khi hỏi xong bạn có thấm được gì không? Hay là cứ khăn khăn cho rằng mình đúng cho rằng người góp ý kia sai? Sau khi người ta trả lời thì bạn có học được thật không hay rồi tự thỏa mãn bản thân rằng ak do mình nhìn không kỹ xong rồi nhanh chóng quên nó? Liệu bạn có thỏa mãn khi bạn trade M2 - M5 - M15 mà người ta vô trả lời khung H1 có cản kìa, hoặc M1 có OB CSD kìa? Có thể bạn sẽ hỏi ông không cho tui hỏi sao tui tiến bộ được? Câu hỏi đúng nên là BẠN CÓ THẬT SỰ HỎI ĐỂ TIẾN BỘ? Câu này bạn tự suy ngẫm ha.

Vậy có lẽ bạn sẽ hỏi vậy cách học đúng là gì? Cách học đúng nên là bạn trade thua hoặc thắng thì nên back test lại xem nguyên tắc vào lệnh của mình của mình nhất quán chưa? Nếu xác định soi tới M1 (Trade chính M5) thì lúc nào cần soi lúc nào không? Nếu mình của hiện tại không vào đúng điểm vào lệnh của quá khứ thì chắc chắn vấn đề đầu tiên là do mình chưa nhất quán. Khi nào nhất quán rồi hãy đi hỏi đúng sai. Nguyên tắc ENTRY/SL/TP/QLL là thứ giúp chúng ta có lợi nhuận cho dù chúng ta sai, cao thủ phân tích mà không tìm được điểm vào lệnh cũng vô dụng, người bình thường mà có lợi nhuận thì là cao thủ. Hãy nhớ, chúng ta theo đuổi lợi nhuận chứ không theo đuổi đúng sai, đúng cũng được sai cũng được cứ có điểm vào lệnh đúng nguyên tắc nhất quán mình đặt ra thì vào lệnh thôi.

Thị trường luôn đúng, việc của chúng ta là bán khi thấy xu hướng giảm, mua khi thấy xu hướng tăng, đừng đi ngược xu hướng (Cho dù là xu hướng hồi) xong rồi quay sang hỏi sao tui SL. Có lẽ bạn sẽ hỏi sao Medio vào lệnh ngược xu hướng kìa? Ủa? Đó là chuyện của Medio, đừng tin lời Medio khi chỉ nghe Medio nói, hãy thực hành trải nghiệm nếu thấy đúng thì làm (Làm theo những gì bản thân tự trải nghiệm kiểm chứng + backtest) chứ đừng làm theo đơn giản vì thấy người khác làm được hoặc nghe người khác nói, bạn không hiểu được những gì Medio đã trải qua để có được 2 từ ĐƠN GIẢN kia đâu. Khi nào bạn đủ giỏi bạn sẽ biết được khi nào có thể đi ngược khi nào không, bây giờ bạn bị SL tức là hiện tại bạn chưa đủ giỏi, đơn giản vậy thôi đừng cố hỏi TẠI SAO.

Bonus: Bị lùa gà hiểu đơn giản tức là bạn chỉ nghe người ta chém gió mà không qua backtest kiểm chứng. Nên xét ở góc độ nào đó bạn cũng có bản năng của một con gà khi tin tuyệt đối lời Medio mà không qua kiểm chứng, chẳng qua Medio không lùa chứ lùa thì chắc chắn khối bạn dính - xin lỗi vì nói năng không vừa ý bạn :grin: :grin: :grin:

GHI NHỚ: ĐẰNG SAU 2 TỪ ĐƠN GIẢN LÀ CẢ MỘT QUÁ TRÌNH CỐ GẮNG CỦA NGƯỜI NÓI, KHÔNG NÊN NGHE NGƯỜI KHÁC NÓI (MÀ KHÔNG NẾN TRẢI QUÁ TRÌNH CỦA NGƯỜI NÓI) XONG RỒI SINH RA ẢO TƯỞNG MÌNH CŨNG LỤM ĐƯỢC 2 TỪ ĐƠN GIẢN KIA. KIẾN THỨC MÀ CHỈ ĐƠN GIẢN NÓI LÀ CÓ, NHÌN LÀ HIỂU THÌ CHẮC THẾ GIỚI NÀY KHÔNG CÓ ĐÓI NGHÈO RỒI.

Dài quá dài, câu từ thì lủng củng không hay, hệ thống cũng chưa thật rõ ràng, đã vậy còn châm chọc khích bác thiệt tệ quá tệ :sweat_smile: :sweat_smile: :sweat_smile:

Xin lỗi bạn vì đã không làm bạn hài lòng, cảm ơn vì bạn đã đọc đến đây. Có thể bài viết còn nhiều vấn đề còn nhiều sai xót nhưng nó là những lời mình thật sự nói ra từ tâm, những lời mình từng thèm ao ước được nghe ai đó, đã từng tìm kiếm gg nhiều lần nhưng không thấy ai nói vậy nên mình gửi lại đây cho những bạn đã từng như mình. Những con sói mạnh mẽ thì thường đi một mình, những con sói đầu đàn cũng cần tự trau dồi năng lực một mình chứ không phải giỏi nhờ đàn, nó vẫn mãi là con mạnh mẽ nhất đàn. Khi bạn đủ giỏi tự khắc bạn sẽ hấp dẫn những người như bạn gửi bạn một câu có lẽ bạn đã biết “Gió tầng nào thì mây tầng nấy”. Chúc bạn sớm thành những kẻ săn mồi lão luyện :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

P/s: Nếu đọc xong bài mà bạn bị bế tắc thì tham khảo 2 bài này của mình để tìm ra phương án tốt hơn nhé.

P/s: Bây giờ là 09h11 ngày 13/06/23 vô tình nghe được video này, vội vàng đem vô đây, bài này nó là một sự kết hợp hoàn hảo cho bài viết này. Chúc ae tuần mới an lành! :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

42 Lượt thích

Bài viết tâm huyết quá, với em là quá hay, cảm ơn bác Chiến (e đoán mò tên) nhé, mới hôm qua còn hỏi bác về Nhất Quán nay có bài viết của bác luôn :slight_smile:

2 Lượt thích

Mình cũng thích Sói;
Đây, con Sói đi cuối cùng là mình :speak_no_evil: :speak_no_evil:

3 Lượt thích

Thật ra cũng định viết lâu rồi nhưng ngẫm chắc cũng không mấy ai đọc không mấy ai cần nên thôi không viết nữa. Cái bỗng dưng hôm qua bạn hỏi + sáng nay zalo nhắc kỷ niệm nên chợt ngẫm có lẽ không phải là sự trùng hợp ngẫu nhiên => quyết định viết.

Với mình thì mình không quan tâm bao nhiêu người không cần nhưng khả năng cao là có một người cần, vậy là đủ lý do viết :grin: :grin: :grin:

P/s: Bạn đoán đúng rồi, mình tên Chiến :slight_smile:

10 Lượt thích

Đúng là tín hiệu vũ trụ mách bảo rồi :))
Cảm ơn bạn vì bài viết rất tâm huyết. Mình cũng mong mọi nguời, không chỉ những anh em trong Hội Quán mà cả những ai theo dõi Youtube nữa sẽ tìm được những quy tắc vào lệnh cho riêng mình, quản lý rủi ro, tâm lý tốt là vui rồi.
Thị trường tài chính, không chỉ riêng forex đều cần học hỏi thêm kiến thức, nhưng khi quyết định xuống tiền chỉ có thể tin vào chính mình thôi.
Đừng quá tin tưởng vào bất cứ ai, thị trường tài chính nói khó cũng đúng, mà nói dễ cũng đúng luôn :joy:. Mình thấy khó nhất là học cách bớt tham, biến giao dịch, đầu tư nó an nhàn, bớt căng thẳng thôi.
Như mình trước để bản thân vào trạng thái căng thẳng quá, tóc rụng nhiều rồi, giờ nó cũng có mọc lại được như cũ đâu :sob:
Thấy FB quảng cáo toàn mấy cái liệu trình mọc tóc mà ảo quá mình không tin :joy::joy:

10 Lượt thích

Con sói này thông minh thật, để anh em đi xem có nguy hiểm không trước :joy:

2 Lượt thích

Tham vào nhiều lệnh, tham TP,… nếu có nếu hiểu một chút về đạo Phật thì ngồi quan sát diễn biến tâm lý của mình những lúc tham, sân, si trong môi trường này cũng thú vị lắm :'))))

Còn về vấn đề mọc tóc thấy Medio nói cũng nhiều có lẽ nói đùa, có lẽ nói thật nhưng mà Medio có thể tham khảo về cân bằng dinh dưỡng âm dương của Thầy Tuệ Hải xem sao, mình cũng đang theo con đường này, có thời gian Medio nghiên cứu ăn thử thời gian xem sao, biết đâu không những tóc mà nhiều tư duy mới lạ lại nảy lên theo không chừng :grin: :grin: :grin:

P/s: Về thầy Tuệ Hải thì mình nói nghiêm túc, Medio có thể cân nhắc tìm hiểu rồi ăn thử nếu thấy tốt cho bản thân thì hãy áp dụng :grin: :grin: :grin:

2 Lượt thích

Hay quá cảm ơn b nhiều!

1 Lượt thích

Đọc quá trời mà sao chỉ ngấm dc 4 chữ NGUYÊN TẮC NHẤT QUÁN :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:

3 Lượt thích

Đúng cái quan trọng nhất rồi, vậy là đủ :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

2 Lượt thích

Cảm ơn bác rất là hay , hiểu được 2 từ xác xuất , rèn được 2 từ nhất quán là một quá trình dài

1 Lượt thích

Mình thấy bài viết tâm huyết và sự chiêm nghiệm cũng có phần giống bản thân mình. Mình nghĩ nếu ai ở trong thị trường đủ lâu và thường xuyên nhìn vào bên trong, chiêm nghiệm thì sẽ thấy những chia sẻ của b là hợp lý. Thanks for sharing

3 Lượt thích

Mỗi ngày đọc 1 lần, :heart_eyes:

1 Lượt thích

Ồ, chào bạn, lần đầu tiên mình đọc bài của hội viên mà thấy dài và tâm huyết như vậy. Nhưng mình vẫn còn vài lời muốn nói, bạn thấy ok thì nghe ko thì thôi nè:
Đọc sơ sơ bài của bạn thì mình ngầm suy ra được nội dung bạn cố gắng nói:

• thứ nhất: các trader phải có con đường riêng (your way not our way)
  • thứ hai: các trader phải tự chịu trách nhiệm cho hành động của mình, không đổ lỗi cho hoàn cảnh khách quan.
    Ok, đồng ý với bạn, 2 tiêu chí bạn đưa ra là hoàn toàn cần thiết nhưng với mình nó không phải tiêu chí hàng đầu, vượt qua cả tính đúng/sai thậm chí đúng/sai bị vứt sang một bên như là rác.

Bài học của 2 phật tử đối với sư thầy ở trên, tuy có câu chuyện riêng nhưng không đầy đủ, rất dễ gây hiểu nhầm hoặc đi sai con đường đối với những người mới, thiếu kinh nghiệm, thiếu kiến thức. Nếu bạn bảo sói là con đi đầu đàn, vậy thì con sói này là con sói đẻ ra đã đi đầu đàn hay nó phải trải qua quá trình khổ luyện, là một con sói bình thường rồi mới vươn lên trở thành con đầu đàn ? Vậy nữa, nếu con sói này đẻ ra đã là đầu đàn thì ai xứng đáng ngang hàng để dạy bảo nó? Vậy không ai dạy bảo nó nó có giữ được vị trí đầu đàn mãi không ? Nếu có, thì loại sói này là loại sói đột biến nhất mà mình từng nghe được về câu chuyện kẻ dẫn đầu.
2, Tiếp nữa, bạn cho rằng phương pháp không phải yếu tố quan trọng? Vậy tại sao phải dày công đi tìm quy luật, để tạo nên một hệ thống phương pháp vững chắc, hoàn bị? Vậy nếu con sói như bạn không có phương pháp, chỉ có ý chí, cố gắng có trách nhiệm, thì cái trách nhiệm nó dựa trên cái gì ? Dựa trên vô định à ? Các nhà khoa học vẫn còn dày công nghiên cứu những điều mới mẻ trong cuộc sống, sau đó họ đưa ra phương pháp, để người thường tiếp cận chúng một cách dễ dàng và kiến tạo cuộc sống tốt đẹp hơn.
3, Nữa, bạn bảo đừng đi theo lối mòn, người khác,… Vậy thì bạn nhầm, bạn biết quy luật biện chứng duy vật không?
Bạn biết Bác Hồ cũng phải kế thừa chủ nghĩa Mác - Lênin, kế thừa tinh hoa nhân loại trước mới tìm ra được con đường cứu nước không ? Bạn nói vậy khác gì là phủ nhận công sức của người khác?

Đặc biệt: Bạn có biết hiện tại Forex ở môi trường việt nam như thế nào không ? Trình độ con người Việt Nam đang như thế nào với nó không?

• Nghành nông công vẫn chiếm ưu thế rất cao, đất nc vn vẫn chỉ là đất nước đnag phát triển, trình độ chuyên môn còn thấp => tính độc lập, chịu trách nhiệm,… của người dân cũng dễ hiểu là đang còn non. Nếu ai cũng như bạn nói, thì cớ gì Việt Nam không bằng Mĩ - nơi đang có 60% người dân đang đầu tư tài chính?
    Mình nói vậy để bạn hiểu những người ở đây, họ đang cố gắng tìm kiếm một phương pháp tốt cho bản thân cũng như đang cách mạng chính mình và cuộc cách mạng này có thể thành công hoặc thất bại. Hiểu điều đó để bớt trách móc họ lại và nhẹ nhàng hơn.
    Xin bạn đừng bị DUY Ý CHÍ
11 Lượt thích

Tính đúng/sai nghiễm nhiên nó đã tồn tại song song cùng với con người từ thuở sơ khai rồi. Nhưng tính đúng sai trong Forex không phải nó không có, mà nó bị phụ thuộc vào quá nhiều biến khác như: phương pháp giao dịch, quản lý rủi ro, tùy timframe,… Tính đúng sai trong forex nó bị hạn chế đi. Chứ nó vẫn tồn tại, nếu không như thế sao bạn không nhìn vào tài khoản của Medio, chỉ thấy Medio nói, mà bạn đã biết Medio đúng và mua khóa học vậy ? tính đúng/sai nó vẫn ở đó, bạn không công nhận thì nó vẫn nằm đó thôi.
Đạo phật hay khoa học, thì phải dụng cho nó đích xác, đạo phật mà khiến bạn chỉ lo hạn chế tham, sân, si mà kiến thức bạn không tăng lên, thì mình thấy bạn giống như trường hợp một tay giữ một tay xua vậy, không có điểm vịn.

8 Lượt thích

Thanks anh, “ĐƠN GIẢN” đây là điều mà em rất thích trong bài viết này của a, trước đây mỗi khi thấy có ai thành công hơn mình, thì theo lẽ tự nhiên sẽ so sánh bản thân với ngkhac và tự làm đau khổ chính mình, tại sao họ có thể làm điều đó dễ dàng và đơn giản đến vậy?Chỉ có thấy thành quả của họ. Nhưng không bao giờ biết rằng họ đã cố gắng khổ luyện để có được những kết quả như vậy.
Một lần nữa cảm ơn anh về bài học sâu sắc này!^^

1 Lượt thích

Bài viết rất hay. Giải quyết đúng vấn đề, luyện tập mãi không tiến bộ vì luyện sai. Có thể mãi rồi cũng nhận ra nhưng có người chia sẻ như vậy sẽ tiết kiệm được rất nhiều thời gian quý báu. Cảm ơn anh đã chia sẻ tâm huyết.

1 Lượt thích

Cảm ơn những lời tâm sự từ đáy lòng của bác Chiến, em cũng là 1 fan của tri kỷ cảm xúc.
Không biết nói gì hơn nữa, chúc bác sức khỏe và thành công. Lâu lâu cảm xúc dạt dào thì viết bài chia sẻ để anh em tham khảo với bác nhé.

1 Lượt thích