Bạn có đang bế tắc trong cuộc sống? Bạn có đang tẩu hỏa nhập ma trong quá trình trade? - Phần 2

Xin chào bạn, lại là mình đây :grin:

Ở phần 1 mình có viết về cách tự đặt câu hỏi và chia vấn đề lớn thành nhiều vấn đề nhỏ để dễ giải quyết hơn nhưng rồi mình chợt nghĩ có lẽ với vài bạn mới nghe về phương pháp này sẽ hơi khó khăn trong việc bắt đầu hoặc có đặt câu hỏi mà vẫn chưa giải quyết được vấn đề nên sau đây mình sẽ gợi ý vài tip nhỏ để việc bạn tìm về chính mình hiệu quả hơn:

Tip 1: ĐỌC SÁCH, XEM VIDEO
Đọc những cuốn sách về Self Help, có nhiều đầu sách khá hay như “Dám nghĩ nhỏ” - Owain Service & Rory Gallagher, “Sức mạnh của hiện tại” - Eckhart Tolle, “Sức mạnh tiềm thức” - Joseph Murphy,… hoặc có nhiều video khá hay trên trang youtube “web5ngay” và rất nhiều nơi khác nữa, bạn hãy tìm kiếm để biết thứ phù hợp cho mình nhé :slightly_smiling_face:

Tip 2: GIẤY VÀ BÚT
Trong quá trình đặt câu hỏi yêu cầu đầu tiên và quan trọng nhất quyết định thành bại của quá trình này đó là bạn phải tập trung, hãy bắt đầu bằng việc dẹp hết tất cả mọi thứ, mọi mối quan hệ tại thời điểm bạn đặt câu hỏi, tại lúc này thứ duy nhất bạn cần là GIẤY + BÚT hoặc APP GHI CHÚ TRÊN ĐIỆN THOẠI (Nên bật chế độ máy bay để tránh xa những sao nhãng như zalo, facebook, mail,…) nếu vấn đề của bạn thật sự quan trọng hãy giành cho nó ít nhất 1h tập trung tuyệt đối.

Bạn có thể bảo “TÔI CÓ THỂ NGHĨ TRONG ĐẦU CŨNG ĐƯỢC MÀ!” Nhưng bạn tin tôi đi, tôi đã từng thử và thất bại, tâm trí chút ta rất giỏi trong việc làm chúng ta sao nhãng, thường thì bạn sẽ bắt đầu bằng việc “TÔI MUỐN GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ TRADE THUA LỖ” bằng suy nghĩ “THÔI ĐI ĂN CƠM ĐÃ CHIỀU TÍNH TIẾP!” mà chả giải quyết được vấn đề nào (Nếu bạn thực sự có khả năng giải quyết được vấn đề ở trong suy nghĩ mà không cần viết ra thì cũng không sao hết, cốt lõi là giải quyết được vấn đề mà :grin: )

Vậy nên việc bạn giành tối đa sự tập trung cho việc ghi ra giấy là bạn đã giải quyết được 50% vấn đề rồi.

Tip 3: HÀNH ĐỘNG

Vâng! Quan trọng nhất là “HÀNH ĐỘNG!” mọi thứ chỉ nằm trong suy nghĩ hay trên giấy thì cuối cùng nó cũng chả có giá trị gì hết. Còn nếu “Tôi đã cố hết sức rồi mà sao tôi vẫn không chịu hành động?” vậy thì vấn đề bây giờ của bạn là giải quyết chuyện “Tại sao tôi biết là việc đó nên làm mà tôi vẫn không muốn làm?” ngay bây giờ, ngay lúc này có thể đây mới là vấn đề cốt lõi thật sự của bạn. Bạn biết thứ gì tốt cho bạn nhưng bạn vẫn trì hoãn? Vậy tại sao? Cái này cũng chỉ có bạn mới giải đáp được, hãy ghi ra và giải quyết vấn đề trì hoãn của bạn!

Tip 4: THỊ TRƯỜNG VẪN Ở ĐÓ

Thị trường vẫn ở đó nó luôn đợi bạn vấn đề là khi nào bạn sẵn sàng để đến với nó mà thôi. Sư Minh Niệm có một ví dụ khá hay đó là:

Khi một con hổ bị trúng thương nó quyết định rút lui ngay vào hang để chữa lành vết thương. Con hổ nằm trong hang liếm vết thương đôi khi phải mất 2 - 3 tuần nhưng nó vẫn chấp nhận vì nó biết, chỉ có nó mới có thể tự chữa lành. Con người cũng biết những điều đó nhưng trong quá trình tiến hóa, có lẽ do mải quan tâm đến mưu sinh, đến những vấn đề chung quanh mà ít tập trung đến bản thân nên khả năng nhận biết tổn thương kém đi. Chỉ khi bị tổn thương quá nặng, bất bình thường, họ mới thừa nhận, quay về giúp đỡ bản thân. Cho nên một trong những bước quan trọng để chữa lành vết thương là phải nhận diện chuyện gì đang xảy ra bên trong và phải gọi được tên đó là gì. Khi biết mình bị cái gì, gọi được tên thì mới trị liệu được.

Chiến trường vẫn ở đó việc của người chiến sĩ là chuẩn bị tốt mọi thứ từ kỹ năng, súng ống, đạn dược,… yếu gì mình luyện cái nấy và hãy ghi nhớ điều này “Thao trường đổ mồ hôi, chiến trường bớt đổ máu” :muscle: :muscle: :muscle: :muscle: :muscle: :grin: :grin: :grin: :grin: :grin:

Cuối cùng, hôm nay là cuối tuần rồi, chúc bạn tuần mới giao dịch thành công nhé! :slightly_smiling_face:

17 Lượt thích

Bài viết của bạn hay lắm không biết mình có áp dụng thành công nó không nhưng cảm ơn bạn đã giúp mình có thêm một ít kiến thức, một hướng đi mỗi khi gặp bế tắc.

2 Lượt thích