Góc sang chấn tâm lí 4 tháng mệt mỏi cùng cực

mình nghĩ bạn nên bỏ sũy nghĩ phải về bờ đi thì mới trade được, giờ phải làm sao để quản lí vốn, làm chủ tâm lý, vì giờ nếu trong 1 lần nào đó bạn may mắn hay là phân tích đúng và làm 1 lệnh ăn lớn xong về bờ luôn, mà bạn vẫn chưa làm chủ được tâm lý của mình thì sau này bạn bị âm lại thì tâm lý nó lại vậy thì bạn sẽ lại như bây giờ thôi, nên mình nghĩ tốt nhất hiện tại chỉ trade để kiếm % đều đặng đã đã quá thành công rồi, còn việc bao nhiều tiền từ vái phần trăm đó thì để sau từ từ nó sẽ lên thôi.

1 Lượt thích

nếu bạn thua 40 lệnh liên tục thì bạn cũng có thể được xem là có tài năng rồi đó, k biết bạn xem phim hoạt hình spider man into the spider verse chưa nhưng trong tập này nó có nói về vấn đề đó ak, chúc bạn sớm thành công nha

1 Lượt thích

Mình thì bị tâm lý nóng vội + thua liên tục nên run tay, dẫn đến xác định keylevel quan trọng cứ trật hoài ( do tâm lý muốn gỡ lại ấy mà). Khắc phục được cái này chắc là ổn.

1 Lượt thích

Theo em thì có mấy cách để bản thân thoát khỏi cảnh này??? :slightly_smiling_face:

Như tiền bối Medio đã nói “cái thứ tưởng chừng vô hại lại làm trader đánh mất mình đó là lời khen”. Khi chúng ta win liên tục vài lệnh thì kéo theo sẽ có vài lệnh lếu lều ngay.
Mặt khác trading ko phải là trận chiến mà là cuộc chiến. Để vượt qua cuộc chiến này không thể trông chờ việc đi bằng lối tắt (nâng volum, nhồn lệnh, …). Mà phải có một cái đầu tỉnh táo để vượt qua tất cả cuộc chiến (dời SL một cách thông minh, ko fomo, TP hợp lý… ).
Cố gắng lên người anh em, chúc cậu sớm vượt qua được giai đoạn này.

1 Lượt thích

Ý em là từ hồi anh tự trade anh có nâng vốn sau khi lãi đều không ạ? Hay là cứ đánh từ nhỏ đến lúc về bờ. :joy:

1 Lượt thích

Trade để kiếm tiền nhưng đặt nặng vấn đề kiếm tiền thì mình nghĩ là ko nên. Mình đánh toàn oẳng nhưng tâm lý thì chả bị sao cả, có thể là vì ngày trước mình all in vào coin mất sạch tài sản, nên giờ lỗ chục lệnh bên forex chả có cảm giác gì cả. Giờ mà lỗ lệnh nào mà chỉ cần mình biết tại sao lệnh đó lỗ đã là niềm vui với mình rồi, còn ko biết tại sao thua thì ko vui lắm

2 Lượt thích

Anh từng âm 80k ah? Cảm thấy số âm của e không đáng là bao. Okay! tự tin nâng vốn :laughing: :laughing:

bạn về hội quán cũ vào bài " các anh em đã mất bao nhiêu trên thị trường này " trong tâm sự cùng medio ấy.

1 Lượt thích

Có ah? Mình ko để ý. Giờ mình cũng ko biết quay lại hồi quán cũ như nào

https://go.medio.vn/forum/ đây nhé bạn

1 Lượt thích

Có nâng mà nâng từ từ thôi em. Chứ 1k lên 10k luôn thì nhanh sang chấn tâm lí lắm :))

4 Lượt thích

Lúc chưa biết tới kênh a Trung. Thì mình xài chỉ báo và mình có vào 2 nhóm tín hiệu zalo để canh lệnh 2 nhóm.
Sau 1 tgian có lãi thì tăng vốn. Nhưng một ngày đẹp trời 2 nhóm có lệnh giống nhau, mình xuống xác sl=vốn kết quả mất xác + thêm khoản nợ nho nhỏ nữa, stress nặng nề, áp lực gia đình nữa.
Bây giờ mình mới biết tới anh Trung để làm lại từ đầu. Nhưng gần 2 tháng nay vẫn loay hoay( xem thì hiểu ngay và liền, nhưng backtest thì rối bời)
Công việc chính thì ảnh hưởng covid quá, tối về ôm laptop học và backtest thì vợ nhằn quá vì tiền đâu ko thấy, chỉ thấy mất tiền ở ban đầu theo nhóm.

3 Lượt thích

Mình thấy cách bạn đang làm sẽ làm bạn mất niềm tin vào bản thân, mà mất tiền ko nguy hiểm bằng mất niềm tin vào bản thân sẽ ko dám vào lệnh hoặc vào lung tung, vào lệnh rồi như ngồi trên đống lửa lỗ ít cắt lãi tí cũng cắt vì ko muốn cảm giác cá nằm trên thớt. Mình ban đầu trade nhỏ có 1000 usd mất 5-10 usd mà còn bị stress nhưng qua giai đoạn đấy rồi h tự tin hơn khi theo pp của bạn TRUNG. Quên khoản lỗ đi làm lại từ đầu với vốn nhỏ, khi khoản lỗ bạn chịu đc thì mới thấy thoải mái đc và thắng nhiều lệnh chứ chưa phải thắng nhiều tiền sẽ cho bạn sự tự tin đi đg dài. Còn kiếm đc tiền thì từ từ nó sẽ tới mình nghĩ vậy.

1 Lượt thích

mình thì chưa đk nếm cảm giác có lãi như các bác.trade 2 tháng nay vẫn âm , nhưng đk cái quản lý vốn nên k cháy tài khoản, mình thấy mọi người nhận định thị trường rất tốt,chỉ cần bớt tham là sẽ nhanh về bờ thôi.mình thì k đk như vậy,nên quyết định dừng 1 tg để backtest pp, chúc các bác nhanh về bờ

2 Lượt thích