Góc sang chấn tâm lí 4 tháng mệt mỏi cùng cực

Thứ 6 tuần trước vì cay cú thua 1R mà mất luôn 250% tài khoản.
2 hôm nay tâm trạng mệt mỏi thực sự. Nghĩ đến bờ càng ngày càng xa lại thấy mệt mỏi vô cùng.
Không hiểu sao những lệnh thắng thì tuân thủ kỉ luật , còn lệnh thua thì nhồi nhét 1 đống khối lượng lớn vào đánh rồi thua sm.
Đôi khi nghĩ đảo ngược lại thì có phải là tốt hơn không.
Tự thấy bản thân kém cỏi thật. Theo gần 2 tháng rồi mà vẫn chưa khá lên được chút nào.
Hầu hết người xung quanh đều không ai dính dáng tới forex. Nên giờ chỉ có biết ngồi một mình tự an ủi bản thân, lên mạng than vãn.
Biết bao giờ mới thoát được cái cảnh ngộ này đây.
Cảm ơn các anh chị em đã đọc hết bài khóc lóc của em.

11 Lượt thích

Vấn đề của e là ở quản lý rủi ro chứ không phải kiến thức phân tích.
Giờ chỉ có cố gắng tìm mọi cách tự mình giúp mình bằng cách giữ nguyên stoploss và quản lý rủi ro đúng thôi em. Ghi ra mọi chỗ e có thể đấy để đọc trước khi vào lệnh.

8 Lượt thích

Mình nghĩ là tâm lý của bạn không ổn định khi thua lỗ, mình có nghĩ ra 1 cách này để giảm thiểu cảm xúc khi vào lệnh. Bạn có thể viết 1 cái check list các công việc trước khi được phép vào lệnh, mỗi khi vào lệnh đều phải nhìn vào cái check list đó, khi đủ thỏa mãn các điều kiện thì mới được vào lệnh. Ví dụ check list kiểu:

1. Mình đã xác định được điểm đặt stop loss chưa
  2. Khối lượng đúng 1% tài khoản chưa.
  3. Mình đã nhìn 1 lượt các timeframe chưa

Và cứ thế, mỗi lần có 1 lệnh thua, nếu học được thêm được điều gì đó bạn lại thêm vào check list của mình. Dần dần mình nghĩ sẽ bạn cải thiện thôi.
Đây là những gì mình đang làm để cải thiện việc để cảm xúc lấn át vào quá trình vào lệnh, hi vọng có thể giúp ích được cho bạn.
Mình cũng mới mất hết số vốn kiếm được cách đây khoảng vài tháng (lúc đó chưa biết anh Trung), giờ vẫn đang cố gắng học phương pháp của anh Trung để lấy lại toàn bộ những gì mình mất, cả gốc lẫn lời đây bạn :smiley: Cố lên bạn nhé!

14 Lượt thích

Hy vọng bức ảnh này giúp bạn an ủi phần nào. Ko biết quản trị rủi ro, đồng nghĩa với việc thất bại.

3 Lượt thích

May là có cái hội quán để chia sẻ nổi niềm của ae trader mới.
Trường hợp của bạn, mình đã trãi qua không biết nhiêu lần rồi, không muốn nhớ lại.
Nhờ biết tới ad Trung mà cải thiện dần dần.
Mình đang làm cách này: chia vốn mỗi lần nạp vào, cuối tuần có lãi thì rút một phần để tự thưởng cho sự vất vả cả tuần.
VD: vốn trade 1000u, mình hay chia mỗi lần nạp 200u, nếu lỡ có khét thì vẫn còn vốn mà trade tiếp. Ngoài ra, gặp sàn dỏm thì mình vẫn còn vốn (lúc mới vào chưa biết sàn nào ok).

5 Lượt thích

Bạn có thể dùng cách của mình: Dán 1 tờ giấy trước màn hình ghi: " Muốn mất 1% hay 100% tài khoản, lựa đi" + “kiên nhẫn”. Sau đó mỗi ngày ngồi thiền theo ngày 22 với hình ảnh là 2 dòng chữ kia!

3 Lượt thích

Cảm ơn mọi người. Em nghĩ vấn đề của em đang gặp phải là bị áp lực thời gian về bờ. Với mong muốn về bờ càng sớm càng tốt nên mỗi khi thua 1 lệnh là cảm giác nôn nóng nó lại trỗi dậy dẫn đến các sai lầm.

3 Lượt thích

Mình thấy bạn phân tích rất tốt hay folow bạn
Nhưng đoán bạn đi vol to với tâm lý mong nhanh về bờ
Chúc bạn sớm vượt qua được giai đoạn này

1 Lượt thích

Cố gắng lên nha a ơi,mình còn trẻ mà + với sự nhiệt huyết mà vượt lên tất cả,cuộc sống có thách thức~ leo núi có vật cảng mới giúp mình phải nổ lực hết mình để vượt qua và nhận thành quả thích đáng
Leo tới ngọn núi này sẽ có ngọn núi khác đợi chúng ta
Có sức khỏe là có tất cả a ạ
Mong a và mọi người trong hội quán sẽ sớm đạt được đích đến của mình muốn.
E cảm ơn a đã share ạ

3 Lượt thích

Nhân tiện chia sẻ của bạn Dũng.
Mình bắt đầu nghỉ việc trade fultime đc tròn 2 tháng
Tháng đầu mình trade rất tốt và kỷ luật lãi đc hơn 100% tk ( có 1 tuần mình lãi 40% tk)
Đúng là cái lạc quan đến sớm quá và bắt đầu chủ quan ảo tưởng sức mạnh
Đến cuối tháng thứ 2 bắt đầu thua nhiều dần và đã mất kỷ luật.Đến thời điểm này đã bay gần hết số lời :frowning:
Hiện tại cứ vào lệnh nào là thua lệnh đó.
Hoang mang thực sự. Chắc phải cần 1 thời gian để bình tâm trở lại.

1 Lượt thích

Thời gian đầu. Lãi được đồng nào rút tất ra. Rút lãi theo tuần hoặc theo ngày cũng được. Ban đầu đừng quan tâm lãi kép vội, khi nào lãi đều mới quan tâm lãi kép.

Tâm lý của mọi người thường là có lãi là tự nhiên đánh lếu lều vì nghĩ thua thì mất cái tiền lãi thôi chứ không mất gốc. Trước mình cũng thế suốt về sau cứ có lãi là rút ra để luyện tâm lý cẩn thận trước.

17 Lượt thích

Bạn giống mình quá, ngày trc cứ hễ thua 1-2 lệnh là y rằng mấy lệnh sau mình có xu hướng trả thủ thị trường bằng cách x3 hoặc x5 số lot để lấy lại những gì đã mất trước đó, thậm trí còn gồng lỗ nữa chứ :))) . Win thì chả thấy đâu mà toàn bay hết tài khoản :))) Những lúc như vậy thì lại quay ra nghi ngờ mọi thứ, nghi ngờ fx liệu có phải con đường đúng đắn ko, phương pháp có chuẩn ko…bla…bla… Mình khuyên bạn nên rời xa đồ thị một vài ngày để bình tĩnh trở lại, cũng ko nên áp lực phải giàu nhanh. Cứ luyện tập và kỉ luật bản thân thì những gì cần đến n tự sẽ đến thôi. Chúc bạn sớm lấy lại tinh thần để tiếp tục chiến đấu cùng ae.

1 Lượt thích

Cố lên bạn, AD cũng phải trải qua những khoảng thời gian như bạn để có được ngày hôm nay. Mạnh mẽ lên nào!

1 Lượt thích

Ui chuẩn a ơi. Có tuần t2 e được 5r. Cả tuần vào lệnh lếu lều hết.nghĩ là k sao vẫn lãi mà. Về sau còn 1 r. May là e rút đc kinh nghiệm. Từ giờ e sẽ học a rút lãi hàng tuần

1 Lượt thích

trc bạn nhận mình đang giai đoạn 4 của 1 trader mà, cố lên sắp tới giai đoạn 5 thành công rùi bạn. mình cũng thấy nghi ngờ bản thân quá trade mãi chỉ thấy lỗ mãi chưa thấy ánh sáng cuối hầm.

1 Lượt thích

chắc là nhận nhầm đó @@

2 Lượt thích

Chúc bạn sớm vượt qua!

3 Lượt thích

Em xin cái ảnh nha :smile:

2 Lượt thích

nguồn internet, bác dùng tẹt nha :smile:

Cảm ơn anh vì lời khuyên.
Con đường này chắc còn nhiều chông gai để vượt qua lắm chứ k màu hồng như nghĩ lúc ban đầu.
E chưa có thành quả đã vậy, nếu có thành quả để giữ cái tâm vững để tiếp tục tiến bộ như a lại càng khó vô cùng nữa.
E đang tìm 1 việc gì đó làm thêm để ko nhìn biểu đồ nhiều nữa mà lại thuận lợi cho việc trade
nhưng chưa tìm đc cv phù hợp

1 Lượt thích