Góc Nhật Ký Trader

Chào ad Medio cùng tất cả ae,
Thực ra mấy tuần nay mình trade không được tốt, k có thành quả gì.hey…
K phải là than phiền gì đâu, mà để chia sẻ một thứ m nhận ra nó hay ho.
Trước đây m ít khi viết nhật ký, mà thực ra là cũng có viết, nhưng đc thời gian rồi chán, mà cũng chẳng thu lại được gì nhiều.Đợt này trade chưa tốt, muốn bình tĩnh lại, học tập và ngỉ ngơi chút xíu.Rồi m vào trang nhật ký của mình, in ra và đọc… cũng được hơn 50 lệnh từ lúc ad tạo ra chức năng viết nhật ký cho hội quán.
Cảm giác, như m được trải qua cảm giác của từng lệnh trước đây vậy.vừa nhìn nhận lại được những cái sai của mình vừa thấy vui vui…
Còn các bạn thấy thế nào?/ có thu lại được gì từ việc viết nhật ký không?
Và tham khảo ý kiến của mn, chúng ta chia sẻ nhật ký cùng nhau thì có nên hay k? có thể rút ra được gì đó cho bản thân

4 Lượt thích

Mình thấy việc viết Nhật ký có tác dụng rất lớn cho bản thân vì mình thấy chúng ta thường nhanh quên hơn chúng ta nghĩ. Đặc biệt là thời điểm bị các cảm xúc chi phối nên việc ghi lại nhật ký vừa để luyện tư duy phân tích, vừa để thấy bản thân tiến bộ qua thời gian thế nào, vừa để nhắc nhở bản thân và biết mình lãi nhiều với kiểu lệnh nào, cặp nào,…
Còn chia sẻ nhật ký mình nghĩ sẽ tùy mọi người, ai thân thiết với nhau có thể chia sẻ link kín với nhau chứ không nên chia sẻ rộng rãi link nhật ký của mình. Có lệnh nào hay chỉ cần copy từ nhật ký lên và lập topic để mọi người cùng thảo luận là được.
P/s: Chắc mình sẽ đổi tên thư mục đó thành Nhật Ký Trader có vẻ ổn hơn. Vì những anh em học những ở thị trường khác như Crypto, Chứng khoán cũng có thể lưu thông tin lại được. :slight_smile:

6 Lượt thích

E muốn xin link nhật ký của a Trung ạ. ib ntn a :smiley: :smiley: :smiley:

1 Lượt thích

Trước mình cũng làm hẳn một file Trading journal, nhưng mà làm trên excel, viết ra xong toàn để đó chẳng thèm xem lại, kiểu viết cho có thôi ấy. Lâu dần rồi cũng bỏ chả thèm viết. Từ lúc add tạo chức năng viết nhật ký cũng bắt đầu mon men thử xem sao. Mình thấy ở trên web mình có thể tường thuật lại quá trình vào lệnh một cách chi tiết, mỗi đánh giá, nhìn nhận thì mình lại thêm cho cái biểu đồ vào. Đến lúc xem lại thấy sinh động vch luôn, như được trải nghiệm cảm giác vào lệnh như lúc đầu ấy. Mình thấy chức năng viết nhật ký này rất hay, và giờ cũng nghiện viết nhật ký chứ không phải là ép buộc như làm trên file excel lúc trước. Cảm ơn Add Trung đã tạo ra cái hay ho này nhé!!! :heart_eyes: :heart_eyes: :heart_eyes:

2 Lượt thích

Miiiii tuuuuuuuuuuuuuuuuu :)))

2 Lượt thích

Đc mấy lệnh rồi bro ơi

1 Lượt thích

Mình mon men dùng thử dc có hơn 10 ngày, mới dc có 5 lệnh thôi bro! :stuck_out_tongue_winking_eye:

2 Lượt thích

cách viết nhật ký như nào b nhỉ. mình chưa viết bao giờ

1 Lượt thích

viết những gì mình phân tích, từng TF và cách vào kèo và kết quả thôi bác

1 Lượt thích

à k ý là cứ vào mục sổ tay xong đăng lên đó thôi à bác

E k hiểu ý bác. Thôi bác cứ hỏi ad @Medio cho chắc

2 Lượt thích

Trong mục Nhật ký Trader mình có viết hướng dẫn rồi đấy bạn: Hướng dẫn tạo Nhật Ký Trader

2 Lượt thích

Vâng a ạ. Cấu trúc tt 2 của a con GU e đã áp dụng thành công mà chưa có thời gian viết để ae xem có đúng k :blush: