Góc cháy tài khoản lần thứ n

Chào bác Trung và mọi người,
Đây là lần đầu tiên mình viết cái chủ đề của riêng mình trên Hội Quán để chia sẽ " nỗi đau" cùng anh em. Mình là trader tính ra ngót ngét gần 2 năm rồi nhưng lãi thì chưa thấy đâu. Theo phương pháp mới của bác Medio cũng đã được 4 tháng. Và đây là lần đầu tiên mình cảm thấy " sụp đổ" thật sự. Sau 3 tuần sau ngày định mệnh ấy mình cũng đủ bình tâm để viết ra những dòng này.
Mình đến với forex sau khi từ bỏ coin như bao nhiêu anh em khác, tự mày mò, học hỏi, biết bao nhiêu phương pháp, hệ thống thua rất nhiều tiền, cháy hết lần này tới lần khác vẫn không biết mình đang làm gì với cái biểu đồ. Tâm lý có thay đổi, có chai lì hơn nhưng vẫn không cải thiện được kết quả trade. Cho tới khi mình biết tới bác Medio, xem qua kênh youtube mình có thể hiểu được tất cả những gì mà bác giảng giải nhưng mình cũng mua khoá học để hiểu rõ hơn về cách bác đi lệnh một cách logic, bài bản cũng như ủng hộ cho chất xám và tâm huyết bác bỏ ra cho cộng đồng ( cái này chế thôi joy:)
Với bản tính hấp tấp, nóng vội của mình. Ngay sau khi học khoá học mình đã nạp 3000$ để trade vì NGHĨ là mình đã HIỂU HẾT RỒI thì ngay lập tức tự bị thị trường vả bay 33% tài khoản khi mình trade mỗi lệnh với số tiền 2% tài khoản. Bỏ trade 2 tuần mình nghiêm túc nhìn lại, đúc kết kiến thức từ đầu và comeback với khối lượng trade là 20$ 1 lệnh để tự tin hơn khi vào lệnh. Và cái gì đến cũng phải đến, mình thắng như chẻ tre. Sau 3 tháng miệt mài tung hoành ngang dọc mình có tổng cộng 10 tuần win liên tiếp. Mình bắt đầu đẩy volume giao dịch lên 1% 2% sau khi tự tin lên cao. Tài khoản từ 2000$ lên 3000$ 4000$ và đỉnh điểm là 5000$. Có những lúc ngồi vào nhìn chart cảm giác như mình có thể hiểu thấu thị trường di chuyển, M1 buy lên, sell xuống, M5 sell xuống rồi lại buy lên từ trade M15 ban đầu để lấy lại tự tin mình đã chuyển sang M1 để tìm kèo nhanh hơn và rồi chuyện gì đến cũng phải đến. Quá tự tin mình đã tăng volume lên dần dần và sa đà lúc nào không biết. Thị trường sau đó đã trừng phạt mình 5 lệnh thua liên tiếp và đến 1 lệnh thua mình KHÔNG THỂ GIẢI THÍCH ĐƯỢC. Máu “choá” nỗi dậy và rồi mình cháy tài khoản, nạp thêm và tiếp tục cháy sau đó 3 tuần. Mình cháy nhiều lần nhưng lần này là lúc mình cảm thấy khó đứng dậy nhất, mệt mỏi nhất và thất vọng nhất. Sau 2 tuần mình quay lại thị trường để làm lại nhưng cảm giác " sụp đổ" vẫn còn đó, vẫn chưa lấy lại được sự tự tin sau lần " phá sản" này. Thị trường luôn cho mỗi trader chúng ta những bài học khác nhau, mình tin rất nhiều bạn ở đây có thể đã cháy nhưng chưa đủ dũng khí chia sẻ ( cơ bản thì có ai muốn show sự ngu dốt của mình đâu phải ko ) và " sẽ" cháy rồi mới tìm ra bài học cho riêng mình. Phương pháp ai cũng có thể học được từ bác Medio, ai cũng có thể giỏi được nếu cố gắng luyện tập nhưng tâm lý thì mỗi người phải tìm cho mình một công thức riêng để rèn luyện bản thân. Nhưng dù sao mình cũng đã có nhiều bài học đắt giá. Cảm ơn bác Medio đã đem tới cho mình một phương pháp mà có thể tin tưởng ( đợt thua cũng nghi ngờ lắm bác) và tạo ra nơi để có thể giải toả những căng thẳng trong sự nghiệp của một trader. Nếu có thể xin bác Medio chia sẻ một chút quá trình từ trader thua lỗ , về bờ, và có lợi nhuận ổn định ở thị trường.
Cảm ơn anh em đồng môn đã đọc tới đây, bài dài rồi, mình xin dừng bấm máy.
Happy weekend.

28 Lượt thích

Kinh nghiệm của mình để bớt fomo trong việc trade forex là hướng “sự hi vọng giàu sang đổi đời” sang nơi khác.

Forex là nơi biến đổi quá nhanh, nên gây ảnh hưởng rất nhanh và lớn khi tâm lý chưa vững. Lúc SML thì khỏi nói rồi chỉ muốn bỏ cuộc, đến khi lợi nhuận ban đầu ổn đỉnh là tự nhiên bắt đầu tự bánh vẽ tương lai x x x x tài khoản nhanh chóng.

Mình để cái việc niềm tin x tài khoản sang coin. Còn forex mình không đặt kì vọng quá cao cho sự giàu sang của mình.
Mà cái hay ở trong việc đầu tư với trade là càng hi vọng thì càng xa tầm tay, càng không hi vọng thì điều tốt đẹp nó cứ tự nhiên tới. Đó là lý do tại sao trade demo, backtest tỉ lệ thắng cao mà sang real thì lại hay SML.

Đừng kì vọng cao khi bắt đầu nữa. Khi chưa luyện tập được thì hướng sự kì vọng sang 1 cái khác nó lâu dài hơn là cách giảm bớt sự tham lam lại.

23 Lượt thích

Theo những gì bạn ghi trong bài viết, thì mình nghĩ bạn thua không phải do kĩ năng trade của bạn, mà là bạn đang quá tự mãn với những chiến tích mà bạn đang đạt được. Vì vậy bạn đã phá vỡ quy tắc quản lý giao dịch ( Trade Management) và phá cả ngưỡng tâm lý chịu đựng của bạn. Ở đây ta phải lưu ý 2 vấn đề
1: Kĩ năng quản lý giao dịch bao gồm cả quản lý rủi ro trong đó, theo quy tắc thì tối đa 2% 1 lệnh thôi và chúng ta nâng dầng ballance lên, nhưng nên tăng từ từ, có quá trình có giai đoạn để tâm lý của bạn thích lý
2: Về tâm lý sức chịu đựng trong sự tham lam và sự sợ hãi của chính con người bạn. Cái này bạn phải luyện tập trong thời gian dài để nâng nó lên. Nếu tâm lý của bạn chỉ có thể chịu đựng mức thua lỗ từ 50-100$ cho 1 trade, mà bạn ép nó phải chịu đựng mức risk 500$ hay thậm chí 1000$ là bạn toi rồi đấy. Con đường đúng đắn là bạn tự nâng sức chịu đựng cho mức rủi ro cho chính bạn ( mình nên nâng từ từ lên, có lộ trình, có thời gian)

• Vậy tại sao mình lại biết điều này, thú thật mình đã trải qua rất nhiều lần cháy tài khoản còn nặng hơn cả bạn nữa. Mình trade forex cũng 5-6 năm rồi, cũng từng cầm tài khoản vài chục k$ trade rồi, thắng có thua có. Tuy nhiên mình cảm thấy chưa thỏa mãn với những cái mình đang biết, và khi biết tới PP Medio, mình đã bỏ đi hết, học lại từ đầu. Hiện tại mình luyện pp này mới đc 2 tuần thôi. Mình từ bỏ cái tôi, coi mình là Newbie là luyện tập, học hành chăm chỉ với phương pháp mới
    có một câu nói rất hay trong kinh doanh: Khi bạn nghĩ mình giỏi rồi, tức là bạn đang đi thụt lùi
    Vì vậy hãy luôn giữ đôi chân ở dưới mặt đất, luôn luôn học hỏi những điều hay ho từ những người thân quen, bạn bè.
    Happy Trading…
29 Lượt thích

Mình thì vào thị trường được gần 1 năm , biết đến medio hơn 4 tháng nhưng gọi là chính thức nghiêm túc theo phương pháp medio thì gần được 2 tháng, nếu nói có lãi điều thì thật sự mình chưa!( Nhưng mình luôn có lòng tin mình sẽ thành công hihi). Mình không biết tại sao bạn theo phương pháp medio mà cháy không hiểu! Nếu bạn tuân thủ kỷ luật cắt lỗ 1-2% tài khoản thì mình tin không thể cháy nhanh như vậy. Đúng tâm lý cực kỳ quan trọng, như bạn nói “Phương pháp ai cũng có thể học được từ bác Medio, ai cũng có thể giỏi được nếu cố gắng luyện tập nhưng tâm lý thì mỗi người phải tìm cho mình một công thức riêng để rèn luyện bản thân.” Theo mình để thành công ngoài phương pháp thì sự “kiên nhẫn, kỹ luật, lòng tham, cực kỳ quan trọng”. Mình không có nhiều kinh nghiệm để chia sẽ, nhưng qua 2 tháng nghiêm túc theo PP medio mình thấy những lệnh thua của mình do không kiên nhẫn mà ra, với quá tự tin là mình hiểu thị trường, TP không hợp lý (lòng tham), quản lý vốn chưa tốt. Mình nhớ tuần đầu mình theo PP medio mình thắng lệnh vào 50-60 pip, có khi 100 pip rồi tuần thứ 2,3… cg thắng tự tin mình nhìn thị trường cũng tương đối oy nha, lúc đó mình muốn nạp tiền thêm lắm (TK của mình có 50$ thôi, trước khi theo pp medio mình cháy hơn 1000 trong 4-5tháng j ý), rồi sau đó thị trường nó vả vào mặt mình không trượt phát nào huhu ,tuần sau đó mình thua, có những lệnh cay cú lắm do phá vở giả hoặc stophunt hoặc không chạm được TP mà quay đầu luôn (tham TP xa quá).Trong 2 tháng có tuần thắng tuần thua, những lúc thắng mình muốn nạp thêm tiền vào lắm, nhưng mình tự nhận thấy tâm lý mình chưa vững, chưa đủ sự kiên nhẫn, phương pháp thì chưa gọi là vững lắm, nên thôi, và luôn nhắc nhỡ bản thân phải thật kiên nhẫn, sự kỹ luật của mình cũng chưa tốt nhiu khi mình vẫn còn hy vọng mù quán (dời SL). Lúc Đầu mình tham gia thị trường lúc nào cũng muốn có tiền và đặt mục tiêu ngày phải kiếm được bao nhiu đô nè, rồi nhiu lần cháy (chưa theo PP medio) mình nhận ra để tồn tại trên thị trường này đã khó rồi, nên phải bình tĩnh mà rèn luyện , giờ thì mình không đặt mục tiêu lợi nhuận trên hết chủ yếu rèn luyện PP và tâm lý (nói là vậy chứ nhiu lúc lòng tham cũng trội dậy , thấy tiền lại sáng mắt lên hihi ,vì thấy mình hiểu thị trường muốn thắng được nhiu R hơn), những lúc đó mình lại thua hix. Nên phải thật bình tĩnh và thật kiên nhẫn. Mình hy vọng bạn sẽ nhanh vượt qua được giao đoạn đau lòng này, bạn thấy đươc hướng đi rồi mà , chỉ cần bình tĩnh thận trọng hơn để không vấp ổ gà nữa là được hihi, MÌNH TIN BẠN SẼ THÀNH CÔNG :slight_smile:

12 Lượt thích

Đúng luôn : “khi bạn nghĩ bạn giỏi là lúc bạn đang đi thụt lùi”

5 Lượt thích

Đúng hết luôn ạ “sự hy vọng giàu sang đổi đời”!nhưng làm được thì không phải dễ ah, vì thấy tiền là sáng mắt lên hihi, phải cố gắng trên con đường rèn luyện bản thân . chúc anh và gia đình nhiu sức khỏe

4 Lượt thích

đúng là k cháy tk thì k phải là trader , nhưng vượt qua nỗi đau cháy tk mà vực dậy thì cả 1 quá trình …:roll_eyes:

Cảm ơn chia sẻ tâm sự của bác rất bổ ích cho newber như em. Chúc bác trade giỏi hơn chậm mà chắc ạ!

2 Lượt thích

Có 1 cách để các bạn k bị cháy Forex là đừng dồn quá nhiều hy vọng vào nó, đừng mơ đó là nơi để xxx tài khoản, hãy chia sang coin, chứng khoán… và đặc biệt khi chưa giỏi thì đừng có làm trader fulltime

4 Lượt thích

Mình cũng đã cháy tài khoản vài lần rồi, nhưng vốn thì vẫn còn hơn nửa. Tại sao vậy?

Vốn ban đầu mình nạp vào thị trường là 1k. Sau vài tháng thua lỗ (cũng mất tầm 200$). Sau đó mình rút hết ra, chỉ để lại 100$ để trade tiếp. Trước đó mình tính là sẽ trade với 600$, rút 200$ để giữ. Nhưng rồi nghĩ đi nghĩ lại, mình lại rút số to, để lại số nhỏ. Khi nào giỏi lên rồi nạp thêm cũng chưa muộn.
100$ đó mình trade mãi rồi cũng cháy. Rồi lần gần nhất mình nạp vào thêm 100$, lại suýt cháy. Sau đó chỉ nạp thêm 50$ nữa thôi và duy trì.

Lý do mình làm điều này, vì: Khi mình chưa vững vàng, thì 2% của 1k cũng 20$ chứ không ít. Chỉ cần mất 2R-3R là xây xẩm mặt mày rồi. Nên thay vì thế, mình chỉ được đánh trên số vốn là 100-200$ thì cái cảm giác an toàn nó cũng tăng lên. Tất nhiên với tài khoản bé thì mình chưa thể tuân thủ 2% vốn, vì nhiều khi R mà dài vài ba chục pip thì SL nó cũng lên 4-5% tài khoản rồi =)). Nhưng dù sao thì nó vẫn giúp mình trụ đến bây giờ, cũng đã nếm cảm giác cháy tài khoản, cũng biết sợ cái cảm giác đó. Tuy nhiên, nó lại không khiến cả bầu trời sụp đổ, do mình mới chỉ mất tầm 30% số vốn thực sự thôi. So với số mất mát của mọi người thì không là bao. Nhưng thực sự với mình thì nó cũng đáng kể đấy. Tuổi nhỏ làm việc nhỏ mà ^^

Nên với những bạn mới như mình, mình nghĩ, các bạn dù có vốn to, thì cũng chỉ bỏ vào nhỏ giọt thôi. Để mua kinh nghiệm và trải nghiệm trước đã. Đừng nghĩ 1R = 20$ thì chỉ cần tuần 5R là được 100$ ngon lành. Nếu cứ làm phép nhân như vậy mà không biết phép chia. Thì cũng gay go đấy!

Chia sẻ từ một đứa mới khóc vài hôm trước, được cộng đồng nâng đỡ và sẻ chia, giờ tỉnh táo và mạnh mẽ lại rồi. Hehe

7 Lượt thích

nghe kiểu ai rồi cũng phải đăng bài cry thôi :sweat_smile::sweat_smile::sweat_smile:

bạn vào nghề 2 năm sau dó theo medio 4 tháng và rồi 5 tuần nữa là cháy, vậy cũng là hơn 2 tới gàn 3 năm, cái này là do tâm lý máu kiếm tiền ham làm giàu từ bạn
Trước kia mình không biết gì về forex máu kiến tiền từ nó thì nạp hơn 10k các thứ, nhưng giờ thấm nhuần tư tưởng thị trường muôn đời vẫn thế, con người tâm lý vẫn vậy thế nên mình đưa ra phương án, 1 năm ko được 5 năm 10 năm trade mãi 1 PP là sẽ nhuần, vậy nên ko máu nữa đoi khi nghỉ ngơi 1 tháng ko vào chart cho nhẹ lòng

4 Lượt thích

Cũng là có keylevel, cũng có nến, sao e chọn coin mà ko phải là thị trường chứng khoán, phải trăng thị trường đó có gì không được minh bạch hay biến động không cao

2 Lượt thích

Do em thích những gì mới mới và thanh khoản, thủ tục nhanh thôi anh. Bản thân em cũng hứng thú với việc đọc và phân tích về công nghệ hay ứng dụng của một đồng coin hơn là đọc báo cáo tài chính, hay thông tin về 1 doanh nghiệp. Cái này chắc tùy sở thích và lợi thế của mỗi người.

7 Lượt thích

có lẽ đến 90% đã vào coin thì sẽ bỏ chứng khoán. Mình thấy rất nhiều người rồi. kiểu như đi tàu cao tốc quen giờ bắt đi xe lửa vậy

5 Lượt thích

Cảm ơn mọi người và Medio đã chia sẻ với mình. Chúc mọi người tuần mới tốt lành :slight_smile:

4 Lượt thích

Đa số các trader đều phải cháy tài khoản thôi

Mình trích 1 đoạn trong quyển “Nhà lãnh đạo không chức danh”
“Những người nông dân không bỏ cuộc. Người nông dân không chạy ra cánh đồng vội vã đào đất để tìm xem có cọng rau nào dưới đất không. Người nông dân kiên nhẫn và tin tưởng vào quá trình đó. Ông ấy có niềm tin vào hiểu biết sâu sắc rằng qua những nỗ lực hàng ngày của ông, mùa vụ sẽ tốt tươi. Rồi một ngày nọ, điều đó thật sự xảy ra.”,… “Chúng ta cần phải giống như những người nông dân.”

Lĩnh vực đầu tư này mình nghĩ cũng như thế… quản trị vốn, ăn ít, một ngày nọ, sẽ hái quả ngọt…
Mình cũng chưa có quả ngọt để hái, lên chia sẽ để cùng có thêm động lực và quản trị vốn tốt hơn.

Chúc bác sớm có lãi đều đặn…

5 Lượt thích

Do tâm lý cả thôi, bạn thử thách bản thân trade tk nhỏ 100-200$ trong vòng 6 tháng hoặc 1 năm đúng kỷ luật xem có lợi nhuận ko rồi hãy tính tới chuyện về bờ và có lãi, mỗi người tâm lý, lòng tham khác nhau nên thời gian thành công cũng khác nên ko ai giống ai cả.

1 Lượt thích

Chào @shinji mình thấy bạn giới thiệu trade cũng hơn 5 năm, cũng tầm cỡ mình, nhưng bạn đã cầm tới vài chục K để trade thì nể bạn quá, mình thì chưa bao giờ có niềm tin hoàn toàn cho việc trade fx để kiếm nhiều tiền, do đó mình chỉ trade bất động sản là chính, mua và giữ, còn trade fx thì chỉ vài trăm đô cho 1 tài khoản, chưa bao giờ mình nạp vô 1 tài khoản trên 1000$ để trade cả, và thời gian gần đây mình đang nuôi 1tk vốn ban đầu cũng chỉ vài trăm đô, được 5 tháng rồi, lúc đầu mình lên kế hoạch mỗi tháng lời 20%, nhưng mình thất bại, và mình đã giảm mục tiêu xuống còn 15%, và mình thấy ok, tâm lý cũng khá thoải mái. trong thị trường này giờ mình không có ai là bạn lâu năm cả, những người cùng khóa với mình trước đây bây giờ bỏ hết rồi, hy vọng mình tìm được bạn (trade lâu năm cỡ mình) ở trong đây, nếu bạn quan tâm thì add zalo mình, 0817651649.