Dù học theo Medio vẫn sấp mặt

tối hôm đó nhiều ng dính a ạ,e cũng dính,lúc đó cũng khá bực mình bởi cái trượt giá đó nhưng ngủ dậy là quên luôn.haha
Nhưng cũng k dám vào phần lịch sử gd,nhìn thấy lại bực đấy=))

1 Lượt thích

phải có những bài chia sẻ kiểu như này không phải lúc nào cũng có lệnh đẹp// mà nhiều khi rất ức chế cho trade không phải lúc nào cũng có lệnH đẹp như anh medio hay vào … nói thật nhiều khi mjk tìm mãi mãi mãi không có một kèo nào để vào vào thì lại bị sl choáng và hoảng quên hết sạch pp luôn kiểu không hiểu kiểu j lại phải dừng lại hết CỰC SỢ NHÌN BIỂU ĐỒ // xem LẠI tất cả vieo trên khóa học và you tobe đọc hết trong hội qoán để cố hiểu PP mjjk bị thế mấy lần rroif … nhiều khi rất hoài nghi // tuyệt vọng // và sợ hãi ====> NHƯNG VẪN PHẢI CỐ LẾT TIẾP

4 Lượt thích

Mình đã xem các clip của rockzfx, Enjo Thiet cũng có phương pháp tương tự a Trung, nhưng a Trung đã biến nó thành nghệ thuật trade mà mình thực sự đam mê, lúc trước thì mình không nghi ngờ, nhưng tới bây giờ thì mình vẫn bất lực để tiếp cận phương pháp

1 Lượt thích

Cứ bình tĩnh bác ạ :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:.
Mình có 1 kinh nghiệm là càng nóng càng vào lệnh ẩu.

Ép phải thành công, lúc thấy sai rất khó chấp nhận, lại máu liều gỡ, càng gỡ càng sai.
Chờ quá lâu mất kiên nhẫn vào lệnh ẩu.
Hụt kèo, fomo và vào lệnh ẩu.
Càng tự tin lại càng dễ xuề xòa và lại vào lệnh ẩu.
Bận rộn thì ko trade vì vào lệnh ẩu.

Túm lại đứng quá ép bản thân vì càng ép thì chỉ càng liều lĩnh và láo lếu :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:. Việc gì cũng vậy, ép quá mức chỉ làm láo thôi :crazy_face: :crazy_face: :crazy_face:

12 Lượt thích

Tinh tế và bình tĩnh là thắng ấy mà :laughing:

1 Lượt thích

Ae vẫn còn bê bết nhiều nhỉ. Theo mình pp có hay đến mấy đã ko còn quan trọng. Mình thâý hệ thống ổn ổn rồi viết robot trade. Còn vào lệnh tay thì ae nên vào vs tâm lý thật thoải mái và tuân thủ sgk. Kể cả 1 tháng ko có điểm vào lệnh tay nào. Cũng vẫn ko trade tay. Ae thấy tn

2 Lượt thích

Hòa vốn là vẫn tốt rồi bạn, mình còn lỗ mấy R đây

Những gì mình đã trải qua mình cũng đã chia sẻ nhiều lần rồi. Giờ anh em bán than quá lại viết lại vậy.
Mọi người xác định rõ những nguyên nhân mình lỗ nằm trong những nguyên nhân nào sau đây:

• Backtest thì ok vào lệnh thì lại thua => cái này do tâm lý khi vào lệnh trực tiếp => vậy làm gì để cải thiện?
  • Lãi đều đều rồi xong lại lỗ hết do tăng rủi ro, vào nhiều lệnh => xem lại lòng tham của mình, mục tiêu bạn muốn là bao nhiêu ở thị trường?
  • Cóng quá sợ sai không dám vào lệnh => backtest lại để lấy lại cảm giác và tỉ lệ thắng cao lấy lại sự tự tin trước đã, rồi vào lệnh lot tối thiểu 0.01 thôi? Sợ hãi mà không dám vào lệnh là do bạn đang để vốn nhiều quá sức chịu đựng của mình rồi.
  • Backtest vẫn đang lỗ → xem lại các video trong khóa học, chỉ áp dụng vào lệnh theo hợp lưu thôi, bỏ hết mấy cái nâng cao. Biết mình đang ở đâu để bắt đầu lại từ phương án vào lệnh an toàn nhất trước đã.
    Mình nghĩ đa phần mọi người đang vội vàng do ham muốn giàu nhanh, muốn gỡ lại những gì đã mất. Nhưng mọi người bình tĩnh lại chút để nghĩ xem bao nhiêu lần mình trả giá cho cái ham muốn này rồi, và muốn trả giá thêm bao nhiêu lần nữa.
    Hôm nay nóng vội 1 chút bạn mất 50% tài khoản, nhưng ngày mai bạn cần x2 tài khoản mới trở lại như cũ được.
    Ai cũng từng trong cái vòng như thế, trước đấy mình bị nhiều đến mức sau đấy phải thề là không bao giờ lặp lại nữa để giữ kỷ luật thì mới bắt đầu có tiến triển được. Khi đã vượt qua được cái vòng đấy càng ngày bạn sẽ đi càng nhanh, cả về kỹ năng lẫn vốn. Nên bạn nhận ra sớm được ngày nào thì còn số vốn để nó sinh sôi cho ngày mai được.
    Còn một điều nữa là thực ra ngôn từ rất quan trọng, nếu bạn liên tục dùng những từ nặng nề cho tâm trạng cảm xúc của mình thì như là “tự kỷ ám thị” não bạn sẽ viện ra đủ lý do để cho nó là đúng. Có thể bạn chưa đến mức trầm cảm, ức chế, chán nản, ngu ngốc nhưng dùng nhiều sẽ tự thấy bản thân biến thành như thế. Mọi người nên thử dùng các từ tích cực hơn sẽ khiến tâm trạng mình tốt lên, tâm trạng tốt lên thì cả cuộc sống và trade cũng sẽ tốt lên thôi.
    Vứt cái tâm lý gỡ vốn đi, mình lỗ trước là do lỗi của mình không chịu kiểm soát rồi thì bỏ. Bạn đi mà cứ đeo 1 tảng đá to trên người như thế thì lấy sức đâu để bước tiếp và tận hưởng những thứ xung quanh nữa!
53 Lượt thích

Chỉ biết là mình chỉ cho ông em xem kên YOUTUBE của Medio thế mà ổng cũng tìm hiểu đánh chưa lãi đc nhiều nhưng không bị lỗ. Ông em này được cái nếu thấy sai là cắt chịu thua ít, không vào lệnh nhiều, ngày có khi không vào lệnh nào, có khi chỉ vào 1 lệnh. Suốt ngày kêu là sao hôm nay chưa có lệnh nhỉ ??? Mình chỉ đang demo nên vào lệnh khá thoải mái, nhưng mà nhồi nhiều lệnh thì kết quả demo kém tỉ lện thuận với số lệnh, chỉ khi nào vào ít lệnh thì mới thấy có tí khởi sắc.
Hi vọng là những điều này có ý nghĩa gì đó với anh em. Mình nghĩ không phải do phương pháp đâu. Bạn có thể tìm đọc quyển NAKED FOREX. Và nếu ai đang đổ lỗi cho phương pháp thì chắc chắn sẽ thất bại(một trong 2 nhóm thật bại: nhóm đổ lỗi pp, nhóm đổ lỗi thị trường). Mình cố gắng để không nằm trong 2 nhóm này. Bạn cứ kiên trì với phương pháp + tâm lý bạn tốt thì sớm muộn sẽ thành công. Ít ra đó là niềm tin mà mình đang có.

3 Lượt thích

Đợt này công việc bên ngoài còn đang có trục trặc, vào trade thì đhs cứ vào lệnh là thấy màu đỏ. kể cả đợi xác nhận, limit tít dưới đáy klv… rồi lại các lệnh đẹp thì lại không vào. lệnh như thị nở thì vào ngày và luôn. Có lệnh vừa vào 30 giây sau SL . tâm lý rất là khó chịu. đếu kiểu gì luôn.
Có thể mình đang trong giai đoạn con sóng hồi của trader chăng. đen đủ đường.
2 tuần nay giành khá nhiều thời gian để suy nghĩ lại con đường mình đang đi.
Dần dần mình đã bỏ được một số thói quen xấu như đánh cặp phụ, nhồi lệnh, bớt tiêu cực khi SL , … nhưng có lẽ vẫn còn nhiều thứ để cải thiện.

2 Lượt thích

Anh em mạnh mẽ lên, bình thường thời ta nói thời gian để thành thạo 1 kỹ năng là 10.000h. Với Forex mình nghĩ ko đến như vậy, chắc chỉ khoảng 3000h. Nếu đúng phương phâp, lược bỏ những cái ko cần thiết thì còn ít hơn.
Vấn đề nữa là dùng PA còn kiếm tiền được từ các thị trường khác, và cả biết cách chọn thời điểm mua tài sản tích lũy. Nên đừng quá vội vàng làm gì, tập trung vào kỹ năng trước, bỏ số vốn thoải mái thôi. Đến lúc đủ kỹ năng rồi thì thời tới lại cản ko được đâu🤭

30 Lượt thích

Học đại học 5 năm, em sẽ cố gắng 3 năm nữa với phương pháp này, cảm ơn anh đã kích lệ anh em

2 Lượt thích

Bài này như bài kể lể của mọi người qua 2 tuần đẫm máu ấy nhỉ…
E cũng có đôi lời tâm sự cuối tuần rảnh rỗi…
24 tuổi tốt nghiệp loại giỏi ngành xây dựng dân dụng, 26 tuổi học xong thạc sỹ, làm đủ công ty lớn nhỏ, tư nhân hay nhà nước, vingroup, viện KHCN xây dựng…
Đến thời điểm này qua 29 cái Xuân xanh, e bỏ thành phố lớn , thì dường như đã bỏ luôn nghề XD tập trung fulltime vào Fx,thỉnh thoảng vẫn nhận dự án xd đi khắp nơi, nay Hà Nội- Bắc Giang, mai lại Cần Thơ- Sóc Trăng là chuyện quá bình thường.làm XD quan hệ cực kỳ nhiều, nhậu nhẹt, karaoke sunny liên tọi, còn nhiều lúc k đòi đc tiền. nhận thấy cơ hội không đâu nhiều và k có cái nghề nào nó perfect như cái nghề fx này.nhưng nó là cái nghề khó nhất theo e nghĩ.vì nó k có thước đo, công thức hay cái gì gọi là chuẩn chỉnh cả, nay đúng mai sai là chuyện bình thường.
Thời điểm hiện tại e chưa đạt đc thành công trong nghề này, đến nay đang âm vốn hơn 20k, e k nhớ rõ, vì cũng k muốn nhớ làm gì cả, nhưng tin chắc mình sẽ làm đc, niềm tin mãnh liệt khi gặp đc A Trung, các bạn cứ yên tâm đi, khi các bạn chưa đủ độ chín, thì thành công cũng chưa đến ngay đâu. Cái nghề này một khi đã thành công rồi thì vô đối, tiền kiếm nhanh như xúc lúa vụ mùa (e chuẩn bị về phơi lúa cho ba mẹ đây :joy::joy:) .
Đợt này vợ con cứ nói, a tập trung vào fx quá, cứ thấy a đần thối ra, nghe thấy xót xa cho bản thân mình quá đi.nhưng mọi khó khăn rồi sẽ qua, thành công sẽ đến với chúng ta khi chúng ta nỗ lực hết sức.
Cuồng tuần Cafetản mạn đôi lời tâm sự…
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ, đầy yêu thương…

28 Lượt thích

@buitrongdung, bạn hình như trade chừng hơn 1 năm thì phải, khi bạn tham gia vài năm, nhìn lại thời gian đầu này, bạn sẽ hiểu nguyên nhân vì sao bạn cứ sml thôi. và khi đọc lại những comment của bạn, chắc bạn sẽ không dám xem luôn. Mình khuyên bạn, thời gian này đừng nên bỏ nhiều tiền vô trade, sẽ hối hận đó. Cứ tích góp gửi ngân hàng, rồi đến lúc đó sẽ mạnh dạn rút ra mà trade.

Mình thì k dám nghĩ lớn như vậy, chỉ mong nghề trade này giúp mình thì nhập tầm 10 triệu/ tháng thoát cái cảnh đi làm công ty Nhật, mặc dù lương mình hơn 30t, đi làm áp lực mệt mỏi, làm tốt thì nó nghĩ là đương nhiên, cứ mỗi lần hàng lỗi thì lại vặn vẹo

1 Lượt thích

Các bạn nghi ngờ pp Medio thì hơi tiếc đó, mình trade gần 5 năm rồi, mất cũng ko ít mà cũng ko nhiều so với số tiền mình làm ra, tuy nhiên mình chưa bao giờ đi học ở đâu cả, mình vô thị trường này từ việc muốn đầu tư vô một mảng nào đó để tiền đẻ tiền, và được lùa vào một nhóm, nhưng thời đó thì họ còn nhân đạo hơn bây giờ, nên chỉ mất tiền học phí (học phí cho việc biết đặt lệnh thôi, mà mất hơn ngàn đô), rồi lại bị lùa tiếp vào nhóm đầu tư, bỏ 3 ngàn ra và họ đánh cháy chỉ trong 2 tháng. Và sau đó mình tham gia nhiều gr, nhưng chất lượng nhất vẫn là Traderviet, và mình thường thấy họ bảo là đừng tin thằng nào dạy cả, vì nó trade kiếm tiền ko được nên nó đi dạy để kiếm tiền, thế là mình chẳng tin thầy bà nào hết. Nhưng sau này khi xem clip của Medio, mình thấy rất đáng tin, vì mình nhớ như in những lệnh nó đảo chiều tại những điểm đó, mà Medio gọi là KLV quan trọng, và có những cú săn stoploss nữa. Giờ mình hầu như ít khi nào dính sl khi chờ về KLV, chỉ thua khi fomo ko chờ hồi về KLV. Nhưng nhược điểm của mình là ăn ít, chắc tại thói quen cũ (cũng gần 5 năm rồi), vẫn chưa luyện được cách gồng lời. Điển hình là cú ăn 30 pip UCad hôm qua, nếu chịu để thì ăn ít nhất từ 80 pip đến 90 pip rồi, sell tại 1.21992. Viết ra điều này để cho các bạn còn nghi ngờ thì cố gắng lên, và phân tích kỹ chút, nếu giờ các trader Việt Nam mình ai cũng cố gắng chờ hồi về KLV quan trọng mà vô lệnh, thì mình tin sẽ bớt đi số người cháy tài khoản, kể cả người mới.

17 Lượt thích

ơ kìa . bác lại khóc đấy à . ?? :smiley: ??

mình mới trade được 5 tháng thôi. cảm ơn lời khuyên của bạn. Ý định của mình cũng như thế :smiley:

3 Lượt thích

Làm thuê thì tránh sao nổi những lúc như thế bạn.phải làm chủ cơ, mà ở trong fx, mình chỉ việc làm chủ bản thân, k liên quan gì đến ai cả.làm chủ cuộc chơi, rủi ro mình tính toán đc trước rồi, mất bao nhiêu đc bao nhiêu chúng ta đều tính đc, thì cái nghề kinh doanh này có khi lại dễ nhất trong các nghề kinh doanh ấy nhỉ :joy::joy::joy:. Lấy ví dụ là mở quản Cafe, vốn ban đầu nếu ít cũng khoản 200-300tr, trong khi đó mọi rủi ro mình đâu thể lường trước đc, như dịch COVID chẳng hạn…

1 Lượt thích

Chào Dũng cry nhá. Dũng ở đâu ae giao lưu cái nhỉ