Chiến lược Institutional Candles, Imbalance

Mình giới thiệu phương pháp của Coltonlivesbullish về Institutional Candles và Imbalance Zone (IBA). Trong SMC có nhiều phương pháp, ngoài OB ra mình thấy phương pháp này khá hiệu quả, nếu bạn kết hợp thì sẽ giúp bạn phân tích thị trường tốt hơn và có điểm vào lệnh có xác xuất win cao hơn, ví dụ OB nằm trong IBA thì sẽ là điểm vào lệnh tốt.

Ví dụ lệnh GU tuần trước nhiều bạn bị dính SL không hiểu vì sao, mình thì không vạo lệnh đó mà vào theo OB và IBA được 15R.

29 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ của bạn :100:

4 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ của bạn

Cảm ơn chia sẻ của bạn, 15R khủng quá :joy:

1 Lượt thích

cám ơn bạn đã chia sẻ ạ, mình có một số thắc mắc mong được mọi người giải đáp, đầu tiên về SMC, theo mình tìm hiểu sơ qua thì SMC là cách săn thanh khoản của các bigboy, mình có đọc trên cuốn naked forex là chúng ta đang giao dịch trên thị trường song song, trên sàn, không trực tiếp mua hay bán, nên liệu chúng ta và các bigboy có cùng một thị trường hay không? (việc này giống như trong coin, chart spot và chart future có sự khác nhau tương đối). Điều thứ 2 mình muốn hỏi là, với pp OB, với mình việc đặt cược R của mình chỉ vào một cây nến vài pip là quá mạo hiểm, mọi người các trader với giá trị R lớn có đang làm theo pp này không ạ? rất mong được giải đáp.

2 Lượt thích

Mình cũng không tìm hiểu quá sâu vào SMC còn về OB thì mình nghĩ là 1 số cách tốt ưu tỉ lệ R:R là đã có sự kiểm chứng nhất định của bản thân họ khi chia sẻ hay mở khóa học và đc chia sẻ tiếp.
Để đánh giá việc lấy 1 cây nên khác màu trong những timeframe nhỏ vài pips (cho đó là OB của các bigboy tạo dựng, làm giá hay bẫy, v.v…) thì không thể đơn giản là viết 1,2 dòng là rõ được. Điều đó phải do bản thân tự backtest, kiểm chứng, đúc rút kình nghiệm mới tăng khả năng xác định đúng được.
TT thì luôn có rủi ro và nhiều cạm bẫy, cẩn thận quá thì lỡ kèo, không cẩn thận SL 2,3 lần liên tiếp thì hoảng. Vậy nên mình lúc nào cũng khuyên mn khi kết hợp thêm pp vào PA Medio thì nên backtest và tạo cho mình 1 setup, qui tắc phù hợp trước khi click đặt 1 vị thế buy or sell (không đúng thì không đặt lệnh)

10 Lượt thích

Nhiều kênh quá, xem sao hết đây bác ơi :joy::joy::joy:

2 Lượt thích

Về bigboy và SMC, mình nghĩ là same thị trường, vì sàn là nơi trung gian để gom lệnh từ các nhà đầu tư nhỏ lẻ và thực hiện những lệnh lớn như bigboy. Còn những sàn lừa đảo như wefit gì đó có khả năng thao túng lệnh thì mình không nói, còn những sàn lớn và lâu năm mình nghĩ là họ sẽ không làm vậy vì nhà đầu tư nhỏ lẻ là nguồn sống của họ mà. Trong SMC, có một lý luận mình thấy đúng đó là các bigboy nắm rất rõ những order của trader nhỏ lẻ (limit order, stoploss, tp) - mình nghĩ là thông tin từ sàn cung cấp (giống như vụ app robinhood bán thông tin cho các ngân hàng và quỹ lớn để ăn lợi nhuận ấy) - nên họ có thể dùng các thông tin đó để lấy thanh khoản và di chuyển thị trường. Thật sự mình không chắc 100%, vì mình cũng mới ở thị trường này tầm 5 tháng thôi, nên kinh nghiệm thật sự cũng chưa nhiều để lý giải tốt về điểm này. Bản thân SMC cũng có nhiều người không đồng tình về cách lý giải thị trường.

Về việc đặt cược, thật sự phương pháp nào cũng là đặt cược 50-50, vì không ai biết được thị trường sẽ chắc chắn di chuyển thế nào. Quan trọng vẫn là phương pháp, backtest, chọn cho mình được chiến lược đúng đắn và tuân thủ kỷ luật để có được profit. Về phương pháp này, mình sử dụng vì hợp với mình, chỉ cần phân tích và đặt limit, sl, tp và không quan tâm nhiều. Ví dụ theo kết quả backtest của mình với GU thì mình chọn sl 5.5 (bạn mình lại chọn 5), tp không cần theo dõi thì tầm 3R-4R thì winrate 50% là phù hợp với chiến lược của mình rồi. Hơn nữa phương pháp này như medio chia sẻ là giải đáp được 1 số thắc mắc trong pp giao dịch của medio, điều này cũng tương tự với mình, hồi xưa mình thật sự không biết nên đặt bao nhiêu sl cho vừa, thì h mình chỉ chọn sl 5.5 và chỉ trade với những lệnh thõa mãn điều kiện sl đó thôi bạn.

Dù với phương pháp nào thì bạn cũng cần backtest và tìm ra chiến lược phù hợp cho mình nhé.

4 Lượt thích

Mình đồng ý, mình cũng kết hợp với pp Medio để phân tích xu hướng thị trường và đặt biệt là cách phân tích đa khung thời gian, nếu nắm rõ cái này thì sau tiếp cận OB hay IBA có thễ dễ dàng kết hợp và tạo ra phương pháp trade phù hợp với mình.

1 Lượt thích

Giống của bác này

7 Lượt thích