Chia sẻ kinh nghiệm " Lúc nào thì được chặn đầu xe lửa?"

Chào mọi người!
Mình hiện tại do tình hình dịch bệnh nên ở nhà rảnh rỗi lại còn bị nghiện vào Hội Quán đọc bài nữa, mà thấy mấy hôm nay ít bạn viết bài mới quá nên thấy buồn :)))
Thế nên hôm nay mình viết bài cho mọi người đọc cho đỡ chán vậy.
Mong là có giá trị với các bạn còn đang lơ mơ về kiến thức như mình để củng cố thêm kiến thức nhé.

Từ lúc theo học Anh Medio đến giờ chúng ta được nghe rất nhiều câu khẩu quyết, 1 trong những câu đầu tiên đó là " Hãy chắc chắn mình đang cưỡi trên con sóng nhỏ".Nhưng PP của Medio là luôn đợi giá retest rồi mới vào lệnh để tối ưu tỷ lệ RR.

Vậy muốn vào lệnh thì phải đợi giá hồi về 1 mạch bằng sóng hồi không đỉnh đáy ak? Nếu có đỉnh đáy thì nghĩa là chúng ta không tuân thủ khẩu quyết?
Hiểu như vậy có hoàn toàn đúng không??

Theo mình là tùy từng TH cụ thể.

TH1: Trước đó ở TF lớn hoặc TF vào lệnh nhưng nhìn rộng ra là xu hướng tăng, tiếp đó giá đảo chiều thành giảm - Ở nơi cuối cùng mà giá có thể hồi về thì có thể vào lệnh bán ( mặc dù con sóng nhỏ gần nhất đang là tăng)

TH2: Xu hướng trước đó đã giảm dài,mặc dù chưa đến KL của TF lớn ( vùng mua mạnh)
Nhưng nó có thể đảo chiều bất cứ lúc nào - không nên vào lệnh.

Thanks mn đã đọc!

21 Lượt thích

Mình hay chặn đầu ở th mà giá vừa qua đỉnh cũ nhưng chưa về đến KLQT của tf lớn, dù giá hồi về nhưng cứ đặt limit tại KLQT của xu hướng hiện tại.

1 Lượt thích

Mình chưa rõ ý b lắm
Có thể hình ảnh được k b?

trường hợp 2? thế nào là giảm xa bác??

3 Lượt thích

Mình cũng chẳng biết ntn là đủ dài nữa.
Chỉ là xu hướng giảm càng dài rồi thì tỷ lệ đảo chiều càng cao.

2 Lượt thích

Kiểu này bác

3 Lượt thích

tất cả cũng chỉ là xác suất, nếu chưa về tới vùng mua/bán mạnh thì vẫn có thể win hoặc loss, đó là xác suất, nếu mình loss thì có thể xác định là giá điều chỉnh trên khung lớn, lúc đó xác định lại là được thôi mà bác. Nếu vì lý do giá đi xa, mà cứ lo sợ không vào lệnh (mặc dù cấu trúc vẫn đẹp) thì như vậy cũng k nên bác. Khi nào đảo chiều, nếu quản lý tốt thì loss 1 lệnh…

2 Lượt thích

Cái này thì mình khác b 1 chút.
Theo mình xu hướng đã giảm dài rồi thì dù chưa đến vùng mua mạnh nó vẫn có khả năng đảo chiều tương đối cao ( theo cá nhân mình thấy bán xuống tiếp thì tỷ lệ thắng thấp)

Đấy là mình đang nói riêng về lệnh vào theo TF vào lệnh.
Còn nếu lose mình lại vào tiếp tại KLQT của TF lớn hơn thì mình lại ko hay làm như vậy

TH này mình đã từng thua khá nhiều, vì nghĩ nó sẽ về vùng mua mạnh dưới rồi nó mới có khả năng đảo chiều, nhưng không phải.
TH này nếu là mình thì mình đơi con sóng nhỏ tăng nhỏ nhất kia phá đc KLQT hồi
Sau đó mua lên chứ mình ko ưu tiên bán xuống nữa.

1 Lượt thích

Cũng th y như này nhưng sóng đẩy của con xong giảm xa hẳn rồi hồi thnahf xu hường thì mình mới đợi phá klqt của xh hồi

2 Lượt thích

Bác Quyết ơi
Hình ảnh tế nhị :innocent:

1 Lượt thích

ok bạn. Rảnh viết nhiều bài khác nữa đi bạn ơi.

3 Lượt thích

Bác gợi ý cho e viết đi :))))

1 Lượt thích

m nghĩ th này lại có tỉ lệ thắng cao nhất ấy chứ

1 Lượt thích

Kiểu này 50/50 thôi. Mình dính sl nhiều rồi . Đi theo sóng hồi tỉ lệ mới cao

Mình cũng hay bị nhầm nên toàn chặn đầu xe lửa

Th này m thấy đoạn sóng đẩy phải thật xa, để xh hồi nó phải rõ ràng, nhiều khi cái xh hồi đc 1,2 sóng xác định cực khó

1 Lượt thích

như nhau mà b, 1 th vượt qua đỉnh đáy, 1 th chưa đến đỉnh đáy mà ( đều theo sóng hồi, và biết dc điểm đến tiếp theo)

2 Lượt thích

Th của bạn này thi thoảng nó k về đáy cũnmaf nó về fibo r no xuống luôn ấy

1 Lượt thích

Topic này mình đang nói về việc TH nào nên chặn đầu xu hướng gần nhất và TH nào thì không nhé b!
Còn những TH vào lệnh thì AD đã nói cụ thể trong Cấu trúc TT rồi

1 Lượt thích