Chia sẻ kinh nghiệm " Lúc nào thì được chặn đầu xe lửa?"

E vẫn còn đang trong thời kỳ tẩu hỏa nhập ma các bác ạ.
:smiley:

1 Lượt thích

Hiểu cách đi của tt xong chuyển qua giai đoạn rối loạn tâm lý nữa bạn ạ :))

3 Lượt thích

Nếu bác giao dịch đủ nhiều thì bác sẽ thấy đa phần con sóng nhỏ bác muốn cưỡi thì trước đó giá đã chạm vào 1KL của con sóng to khác, giá luôn nằm kẹp giữa 2kl ( 1 giảm, 1 tăng), trường hợp dễ đặt lệnh nhất là giá đến vùng ko là gì, nhưng trường hợp đó khá là ít

3 Lượt thích

Ý b là đang nói đến TH 2 của mình trong bài viết ạ?
Mình chưa rõ ý b lắm
Có thể hình đồ thị giản đơn đc k?

Vậy là b xắp qua giai đoạn tẩu hoả nhập ma rồi
Mình thì chưa biết bjo nó mới qua :)))

2 Lượt thích

Mình đang dùng điện thoại nên ko vẽ đc. Mình thấy nếu bạn đặt lệnh limit tại KL thì là bạn đã dự đoán là giá còn khả năng đi tiếp thì việc con sóng hồi nó có hồi về bằng xu hướng hay sóng thì cũng ko quan trọng, thị trường có rất nhiều sóng, bạn đặt lệnh đi theo con sóng to thì để SL sau con sóng to, trước mình có làm cái hình như ở dưới cho các trường hợp ( đừng quan tâm con sóng nhỏ hồi về như thế nào bởi vì bạn đã xác định con sóng to còn đi tiếp). Khi bị loạn thì 2 TF vẫn là nhiều, mình chỉ nhìn duy nhất 1 TF vào lệnh rồi zoom xa ra để xem khả năng mình vào lệnh thì giá còn đi tiếp được hay ko

5 Lượt thích

Rất hay câu " khi bị loạn thì 2TF vẫn là nhiều"
Mình suy ngẫm rồi mai phản biện bạn sau nhé
Thanks!

1 Lượt thích

Em coi được ảnh này của bác lâu rồi, ngẫm mãi giờ mới nghiệm ra được 1 chút.
Đó là khả năng dự đoán thị trường, mà cái này thì cần kha khá kinh nghiệm và tuỳ vào con mắt của mỗi người.
Em vẫn đang áp dụng vào backtest thôi chứ chưa tin tưởng cái nhận định của bản thân lắm, trước tiên cứ trade theo cấu trúc đã hehe.
Mà cảm ơn bác nhìu nha, có nhiều cấu trúc bác vẽ ra sẵn rồi mọi người chỉ cần nhớ một chút rồi backtest kiểm nghiệm là kiểu gì cũng thuần thục hơn.

1 Lượt thích

Mình rất hay bị th ntn. Cho hỏi làm sao để tránh

Thường thì anh em đặt lệnh limit và đặt SL sau KLQT, đó là khi nhận định con sóng vào lệnh còn khả năng đi tiếp, trường hợp đó tỷ lệ thắng cao nhưng rất ít khi xuất hiện (quan điểm cá nhân mình backtest nhiều nên thấy vậy). Trường hợp mình hay gặp nhất là giá luôn bị nằm kẹt giữa 2 vùng KL ko rõ xu hướng, và khi mọi thứ rõ ràng thì cơ hội cho mình vào lệnh cũng bị ít đi rất nhiều

3 Lượt thích

Trường hợp này nó về fibo rồi nó lên luôn, mình backtest thấy vậy

cảm ơn bác, cá nhân e backtest cũng thấy như vậy, nhất là trong mấy tháng GU đi sideway hay năm 2020, nó phá key cái là nó chạy thẳng không nhìn lại luôn bác :smiley:

1 Lượt thích

Nhìn hình bạn vẽ sơ đồ giản đơn là mình thấy b đang vào lệnh bằng phân tích 2TF đúng không?,mình hiện tại cũng chỉ thấy phân tích 2 TF là đủ và hiệu quả, nhờ b mình cũng hiểu thêm về cấu trúc TT, thanks nhé

-----Theo mình ở lệnh 1 của b tỷ lệ thắng không cao, lý do : TF lớn vừa đảo chiều từ tăng thành giảm, nhưng TF nhỏ đã có nhịp giảm dài trước đó rồi.
Nếu giả sử cái đoạn hồi ( mình khoanh trắng ) ở TF vào lệnh nó cũng là 1 xu hướng tăng nữa thì tỷ lệ thắng của lệnh này còn thấp hơn. ( nó là TH 2 trong bài viết của mình).
Mặc dù trước đó nó xuống vùng chưa là gì cả của TF lớn.

Lệnh 3 tương tự nhé.

----Còn lệnh 2 và lệnh 4 trong hình của b là TH 1 trong bài viết của mình - trường hợp này mình cũng đồng ý là có thể chặn đầu con sóng nhỏ, vì có cơ sở dự đoán đó là nơi cuối cùng giá có thể hồi về.

Đó là ý kiến của mình.
Có gì b chia sẻ thêm nhé ^^

Uk, lệnh 1 với lệnh 3 đó nếu vào là theo kiểu xác xuất. Với cái hình mô phỏng như của mình trên thị trường giá rất ít khi di chuyển giống như vậy để cho mình cơ hội đặt lệnh ( chắc chỉ chiếm 20% là nhiều). Mà mình thấy khi phát hiện ra xu hướng rồi thì giá nó toàn tăng giảm 1 mạch đến đích luôn, ko cho mình cơ hội vào

1 Lượt thích

Chuẩn rồi
Tư duy của b và mình ở hiện tại khá là giống nhau.
Thị trường nó hiếm khi chạy đẹp mà, nhưng theo mình cứ tự tin lên, ngoài thắng ra mình còn cửa hòa mà ( nếu phân tích kỹ và lọc nhiễu tốt)

Nếu phân tích để vào lệnh đc sớm như video gần đây của Ad như kiểu mô hình 2 đỉnh, 2 đáy thất bại tại KLQT thì còn có cơ hội vào lệnh sớm, còn đa số các trường hợp đợi con sóng nhỏ đảo chiều thì cả tháng có khi ko đc lệnh nào

1 Lượt thích

những lệnh kiểu đó thì lại rủi ro hơn, nếu mình chưa đủ kinh nghiệm phân tích + đọc nến thì khoai lắm

1 Lượt thích

Mình thì có cái nhìn sâu hơn 1 chút, với trường hợp lệnh 1 và 3, nếu đi theo con sóng nhỏ, thì chỉ nên TP về đáy con sóng hồi (lệnh 1), hoặc đỉnh con sóng hồi (lênh 3)
Nếu muốn Target tới đỉnh hoặc đáy con sóng Lớn, thì Bạn bắt buộc phải SL trên KL quan trọng của con sóng lớn, 2 cái đường màu đỏ mình vẽ ra, là điểm TP đẹp cho lệnh nếu đi theo con sóng nhỏ ( tức là SL ở sóng nhỏ, thì theo nguyên tắc chỉ đc TP ở sóng nhỏ), nếu TP sóng lớn, thì bắt buộc phải SL ở sóng lớn