[Cẩm nang] Đầu tư tiền điện tử - Crypto - Bài 4

Chào các bạn, ở bài trước sau khi đã chọn lọc được những đồng coin tiềm năng cho mình rồi. Giờ hãy đi vào bài 4 ngày hôm nay là cách mình vẫn đầu tư coin từ trước đến giờ. Hãy tham khảo và chắt lọc cái gì hay để áp dụng nhé.

:point_right: Lưu ý: Nếu bạn vẫn chưa chọn được đồng coin nào mà bạn thấy tiềm năng thì không cần cố, cứ đầu tư mỗi bitcoin là đã quá ổn rồi. Các tổ chức lớn họ cũng chỉ đầu tư vào mỗi bitcoin thôi. Lý do các đồng coin khác dù tiềm năng thế nào, được các trang đánh giá đánh giá tốt hơn cả bitcoin đi nữa thì cũng đừng tin những gì họ nói, hãy tin những gì họ làm. Có nhiều tiền thì ai cũng chỉ chọn bitcoin thôi. Nó là vàng trong thị trường tiền điện tử, là tài sản an toàn nhất trong thị trường tiền số.
image

Phương châm đầu tư của mình

Thứ nhất: Mình chỉ đầu tư nhiều tiền (Cao điểm nhất là 50% tổng tài sản) khi thị trường đi vào downtrend dài hạn. Và mình luôn đặt cược vào xu hướng tăng của timeframe tuần và timeframe tháng. (Lúc này mua thì mua trung bình vốn như ở video khóa học nhé)

Thứ 2: Khi xu hướng vẫn đang tăng (Timeframe H4 và D) có những giai đoạn giá hồi lại thì mình vẫn bỏ tiền đầu tư đặt cược vào xu hướng tăng và sẽ cắt lỗ ngay nếu nó chuyển thành giảm. Giai đoạn này mình chỉ đầu tư vào khoảng 5-10% tổng số tiền. Con số này sẽ giảm dần khi xu hướng nó tăng lên càng xa (Kiểu như bitcoin mới phá đỉnh cũ 20K thì vẫn mua với 8% tiền, giá lên tầm này 60K mình chỉ vào 5% tiền thôi. Lên cao nữa có khi mình chỉ vào 3% tiền). Giá càng tăng xa thì khả năng nó tăng tiếp càng giảm nên cần phải hạn chế rủi ro.

Thứ 3: Qua kinh nghiệm ít ỏi của mình thì các altcoin (các đồng khác không phải bitcoin) sẽ chỉ uptrend mạnh khi bitcoin phá đỉnh cũ. Tất nhiên trong giai đoạn bitcoin downtrend thì vẫn có những đồng uptrend nhưng nó không nhiều, rất khó nắm bắt mà như mình đã nói, cái gì khó thì đừng làm. Làm mấy cái dễ thôi. Vì thế trong giai đoạn downtrend của cả thị trường hãy tập trung đợi bitcoin giá tốt mà mua bitcoin sẽ có lợi thế hơn nhiều mua altcoin ở giai đoạn này. Nó không cần quá suy tính, nhẹ đầu và hiệu quả cao. Đừng coi thường nó.

Thứ 4: Cái này quan trọng nhất này. Chỉ được đầu tư bằng tiền của mình không vay mượn. Dù bitcoin nó giảm về KL quan trọng của khung tuần, khung tháng đi chăng nữa cũng không vay mượn. Mình có niềm tin mạnh liệt nó về đến đó là kịch kim và đi lên nhưng mình không biết bao lâu nó sẽ lên. Có thể vài tháng thậm chí cả năm thì sao. Vay người khác tiền ko thể vay lâu như vậy được, áp lực nợ nần mệt lắm. Đầu tư sướng hơn trade là để thoải mái tâm lý mà áp lực thế này thì đầu tư làm gì.

Thứ 5: Hãy luôn chừa ra 1 khoản tiền bên ngoài không bao giờ được all in. Như mình hiện tại là 50% tiền, nếu mình nhiều tiền hơn nữa thì mình sẽ để lại 65-75% tiền bên ngoài. Nếu bạn vốn chưa có nhiều thì chỉ cần chừa tiền bên ngoài 20,30% thôi. Ít tiền thì có thể chịu rủi ro hơn, nhiều tiền hơn thì phải giảm rủi ro lại. Đó là quy luật đầu tư rồi với cả làm như vậy nó khiến tâm lý bạn thoải mái hơn nhiều trong quá trình đầu tư. Thoải mái hơn chỗ nào thì để mình ví dụ nhé:

Như việc trade forex, giá chưa chạm TP của bạn mà nó đã hồi lại thì tâm lý thường lo lắng, sợ mất lợi nhuận đang có. Ở thị trường tiền điện tử cũng vậy. Giá chưa đến target của bạn mà hồi lại thì tâm lý nó cũng như vậy nhưng nó giảm cường độ lo lắng đi nhiều. Với mình thì tâm lý mình lại rất thoải mái vì mình nghĩ rằng nó hồi lại là thêm 1 cơ hội nữa mình gia tăng được tài sản vì tiền ở bên ngoài của mình còn nhiều. Xuống sâu hơn về Keylevel quan trọng thì lại tiếp tục mua trung bình vốn. Đó chính là sức mạnh của việc mua trung bình vốn và để tiền ở ngoài đủ nhiều. Chả có gì lo lắng, thời gian chốt lời nó lâu hơn thì đổi lại chúng ta mua được nhiều coin giá tốt hơn nữa và khi nó tăng lại thì lợi nhuận nó cũng tăng lên nhiều.

Thứ 6: Chốt lời là việc nghe thì dễ nhưng thực ra lại là khó. Có rất nhiều cách chốt nhưng hãy nhớ. Chốt lời chưa bao giờ là sai cả. Bạn không thể bắt đúng đỉnh để chốt đâu nên có lời và chốt được là đã là pro hơn đa số những nhà đầu tư trên thị trường rồi.

Khi chốt lời thì chúng ta nên chốt lời từng phần. Vì giá nó rất ít khi nó đi lên thẳng và giảm thẳng 1 mạch lắm. Mình có thể lấy 2 ví dụ về cách mình chốt lời như sau:

Vậy số tiền còn lại thì khi nào chốt lời. Cái này thì không có phương án tối ưu mà chỉ có phương án phù hợp với tính cách của bạn thôi.

• Có thể bạn cứ hold đến khi xu hướng đảo chiều thì cắt (chốt lời)
  • Có thể bạn đặt target là đến x3 thì chốt, hoặc x4 chốt hoặc x5 chốt.

Cái này thì chúng ta không thể biết được 1 đồng coin nó còn tăng đến khi nào. Rất tiếc là không có phương án tối ưu chỉ có phương án an toàn. An toàn là tiếp tục chốt lời từng phần như là x2, x3 thì chốt 1 phần, x4 chốt tiếp, x5 chốt tiếp kiểu kiểu như vậy.

Mình xin kết thúc bài 4 ở đây. Đợi sang bài 5 chúng ta đi vào cách đọc cấu trúc thị trường nhé.

76 Lượt thích

AD có xem biểu đồ BTC/Altcoin và biểu đồ vốn hóa BTC.D để mua altcoin khi phán đoán altcoin tăng nhằm gia tăng số lượng BTC ko ạ?

1 Lượt thích

Ngày trước thì mình cũng hay xem volume để thêm xác nhận phán đoán khi chưa giỏi phân tích biểu đồ, lọc nhiễu. Và dù xem volume mà mình vẫn sai nhiều hơn đúng nên sau khi giỏi phân tích biểu đồ và lọc nhiễu thì mình quyết định chỉ tập trung duy nhất vào cấu trúc thị trường và bỏ tất cả những thứ khác đi => Hiệu quả tăng lên rất rất nhiều.

Đầu tư khung lớn thì cứ cấu trúc mà tập trung vào thôi. Với mình volume hay tin tức nó đều đi theo cấu trúc thị trường. Với cả volume khá là khó đoán (hoặc mình không giỏi nhìn volume)

Mình không xem biểu đồ của BTC/Altcoin, chỉ xem BTC/USD và Altcoin/USD thôi.

6 Lượt thích

Vậy là Ad chỉ dùng USD để mua BTC và dùng USD để mua Altcoin đúng ko ạ, chứ ko dùng BTC mua Altcoin để gia tăng BTC khi đang nắm giữ BTC đúng ko ạ

1 Lượt thích

cũng hơi loằng ngoằng, nhưng mà khi vốn USD mình đã mua hết BTC, trong khi các cặp ATLCOIN/ BTC tăng thì lúc đó cầm altcoin lại đang lợi hơn BTC, đợi khi ALTCOIN/BTC bắt đầu giảm lại chốt về BTC. Nhưng cái này có vẻ nặng về trade hơn là nắm giữ dài hạn

3 Lượt thích

Đúng rồi làm như bạn thì nó giống trade hơn và với mình làm như vậy thì nó sẽ rối trong việc quản lý tài sản của mình hơn. Nếu bạn xác định cầm BTC như cầm vàng giữ dài hạn hàng chục năm thì cứ làm sao gia tăng BTC thôi. Còn mình thì gia tăng VNĐ cho nhẹ đầu vì đến thời kì downtrend dài vẫn giữ BTC mà không thoát ra VNĐ nhìn tài khoản nó sầu thảm lắm

6 Lượt thích

A Medio trade coin ở sàn nào vậy. Binance, remitano hay giao dịch ở đâu vậy a?

1 Lượt thích

MÌnh không trade mà mua để hold thôi. Mua crypto thì mình dùng Binance.

4 Lượt thích

ae nào có mua coin sàn remitano cho e xin xái review cái :grin:

3 Lượt thích

Remi phí cao. Binance thanh toán rất tiện, thẻ ngân hàng , ví điện tử zalopay momo các thể loại.

5 Lượt thích

Binance giờ có giao dịch p2p rồi b, nhanh, gọn, uy tín, đa dạng coin. Remi fee cao, T bỏ remi qua binance từ lâu rồi.

3 Lượt thích

@Medio cho em hỏi, trường phái Hold coin, nghĩa là đầu tư trung và dài hạn. Vậy khi lưu trữ Coin thì nên lưu trữ ở ví trên sàn, hay ví online (VD: metamash), hay ví cứng (ví trữ lạnh)

4 Lượt thích

Mình không dạng hold coin quá dài hạn đâu. Trước định hold dài hạn thì mình cho vào blockchain.com giờ thì cứ để luôn ở sàn cho tiện mua bán đặt lệnh trước.

6 Lượt thích

anh Trung ơi,6 đồng coin a có thể cho ae biết ko? vì em chưa biết xem các đội nhóm đứng sau để tin tưởng lâu dài. chỉ ae trong hội quán biết chắc ko sao phải ko anh. cám ơn anh

3 Lượt thích

TradingView Chart — TradingView a Trung chỉ cho em với nhé.cám ơn anh

3 Lượt thích

Cám ơn AD nhé. Đang tìm hiểu để vào thị trường này

Mua trên binance bằng p2p đâu có limit được phải ko mọi người. Chỉ mua bằng giá thị trường thôi pk mọi người.

P2P trên binance có nghĩa là b dùng vnd để mua usdt. Sau khi mua usdt rồi bạn sẽ dùng usdt để trade các cặp xxxusdt. Trade thì có đủ cả các kiểu lệnh: limit, market, otc, stop. Sau này muốn rút về vnd b lại dùng p2p bán usdt sang vnd.

3 Lượt thích

Trade kiểu này có phí giao dịch hay phí qua đêm gì ko bạn ơi? Mình search chẳng thấy chỗ nào nói đến

2 Lượt thích