[Cẩm nang] Đầu tư tiền điện tử - Crypto - Bài 1

Chào mọi người, đây là chuỗi bài mới của mình nói về thị trường tiền điện tử. Chuỗi bài này dựa tất cả trên kinh nghiệm cá nhân của riêng mình nên nó có thể đúng có thể sai vì thế đừng cho rằng nó chuẩn xác 100% mà “all in” nhé.

Những nội dung trong chuỗi bài này sẽ còn rất lâu mình mới chia sẻ nó lên trên youtube, hoặc nếu chia sẻ thì chỉ làm nội dung cơ bản hơn nhiều vì lượng người mới trên đó rất nhiều. Vì 1 video mà mình nghĩ có rất nhiều người all in tài sản thế là vô tình mình trở thành tội đồ bất đắc dĩ nhưng mình tin anh chị em trên hội quán thì khác. Đọc để tham khảo, kiểm chứng rồi chỉ vào 1 phần tài sản của mình thôi chứ không all in đâu (Cái này nói ý để @buitrongdung không nổi máu cờ bạc, lếu lều)

Đây là thứ đã giúp mình tăng trưởng tài sản nhanh chóng đợt uptrend coin vừa rồi. Mình không biết nó còn uptrend tới khi nào nhưng chuỗi bài này hướng tới những người đầu tư thực thụ, đầu tư lâu dài, an toàn, chắc chắc chứ không phải dạng lướt sóng thần làm giàu sổi.
image

BẮT ĐẦU NHÉ

1. Bắt đầu từ những điều giản đơn nhất
Đầu tư tiền điện tử hay đầu tư chứng khoán về cơ bản với mình nó là như nhau. Nhưng đầu tư tiền điện tử nó có nhiều ưu điểm hơn hẳn đầu tư chứng khoán (Về thời gian đặt lệnh mua bán, tính thanh khoản, di chuyển tài sản nhanh và dễ dàng hơn nhiều) vì thế với đầu tư mình chọn đầu tư vào tiền điện tử hơn là đầu tư vào chứng khoán.

Vậy tại sao một bộ phận nhà đầu tư lớn tuổi vẫn chưa chuyển sang thị trường tiền điện tử mà vẫn trung thành với thị trường chứng khoán?
image

Câu trả lời: Mình nghĩ là do lòng tin và độ ỳ của tuổi tác. Càng nhiều tuổi con người càng lười tìm hiểu những điều mới và càng bảo thủ và khó bị thuyết phục hơn hơn khi còn trẻ.

Ở chứng khoán có kiểu đầu tư giá trị và dùng phân tích cơ bản để đầu tư. Nhưng ở thị trường tiền điện tử còn mới như này thì lại không thể áp dùng những kiểu đó nên những nhà đầu tư lớn tuổi vẫn còn chưa tin tưởng vào nó.
(Tre già măng mọc, tương lai thế giới được quyết định bởi thế hệ trẻ)

2. Nét tương quan giữa thị trường tiền điện tử và thị trường chứng khoán

Về bản chất cách thức vận hành là khác nhau nhưng khi đầu tư thì mình thấy là như nhau. Để mà so sánh thì có thể so sánh như này:

• VN-INDEX ở thị trường chứng khoán Việt Nam giống như Bitcoin ở thị trường tiền điện tử. Chỉ xu hướng chung của cả thị trường.
  • Các cổ phiếu của các công ty trong thị trường chứng khoán giống như các Altcoin (Coin khác ngoài bitcoin) của thị trường tiền điện tử.

Việc đầu tư lời hay lỗ ở thị trường chứng khoán nó cũng chả khác gì thị trường tiền điện tử có điều biên độ lãi lỗ nó khác nhau quá lớn.
Nếu ở bên chứng khoán bị lỡ đu đỉnh thì đỉnh điểm mình nghĩ bạn cũng chỉ mất nhiều lắm cũng chỉ 20,30% tài sản. Còn ở tiền điện tử khi đu đỉnh thì chia 10 tài sản là bình thường nhưng khi lời thì chứng khoán nó cũng chỉ lời in ít như khi lỗ thôi còn tiền điện tử thì đã lời là X tài khoản.
=> Nếu bạn kém thì đầu tư ở đâu cũng lỗ, còn giỏi thì ở đâu cũng lời.

3. Một số nhận định của riêng cá nhân mình

image

Nhận định 1: Mình không biết 1 công ty tốt hay 1 altcoin tốt nó tồn tại được bao lâu trên thị trường. Nhưng với mình thì xu hướng dài hạn của thị trường chứng khoán (VN-INDEX) hay xu hướng chung dài hạn của cả thị trường tiền điện tử (Bitcoin) sẽ là xu hướng tăng.

Nhận định 2: Khung tháng, khung tuần với mình ở thị trường coin sẽ luôn tăng (Vì nếu khung tháng mà downtrend thì chắc down cả chục năm mất, thế thì tiền chảy vào đâu, vào lan đột biến Việt Nam à). Vì thế phương châm đầu tư của mình là khi xu hướng tăng ở khung H4 khung D thì mình chỉ đầu tư 1 phần nhỏ tài sản. Gọi là đi theo trend. Và sẽ cắt lỗ nếu xu hướng của khung đó đảo chiều.
Còn 1 lượng lớn tài sản (Không phải all in) mình sẽ đợi giá điều chỉnh ở timeframe lớn (Timeframe tuần và tháng). Đầu tư như vậy nó rất an toàn, lời rất cao ít rủi ro, tâm lý sung sướng hơn nhiều.

Nhận định 3: Nếu ở thị trường chứng khoán, thời gian 1 lần uptrend rất lâu có khi đến cả chục năm nên gần như chả ai làm theo cách này cả. Nhưng ở thị trường coin còn mới, 1 chu kì của nó không lâu như vậy nên đầu tư kiểu này rất hiệu quả. Giàu nhanh thì khó nhưng giàu chậm kiểu này thì dễ hơn rất nhiều.

Nhận định 4: Nếu bạn trade forex khung nhỏ, xu hướng tăng, xu hướng giảm đảo chiều nhau liên tục. Buy sell liên tục, margin nên cần đặt SL và bị stophunt cũng nhiều thì việc đầu tư nắm giữ thì cứ đặt cược vào việc xu hướng tăng khung lớn luôn tăng => Chỉ có buy BTC khi đến đỉnh cũ, KL quan trọng timeframe lớn . Thêm nữa mua nắm giữ ở khung lớn nên việc SL chúng ta không đặt trước mà chúng ta đợi nến ngày nến tuần đóng nến như nào mới cắt vì thế không bị cái kiểu dính stophunt vô duyên như ở forex.

Tổng kết:

Nó có quá nhiều ưu điểm để giúp bạn ổn định trong đầu tư ở lĩnh vực tài chính 1 cách lâu dài ổn định. Nhược điểm duy nhất mình thấy là nó đợi quá lâu đi. Vì thế mình kết hợp với trade forex hàng ngày và vẫn có công việc marketing bên ngoài ngày trước để duy trì nguồn thu nhập ổn định không bị fomo linh tinh.
Khi đã ổn các bên tiền điện tử và forex mình mới bỏ hẳn cái nguồn thu nhập từ công việc marketing kia đi để tận hưởng sự tự do chứ không phải mình bỏ ngay từ đầu đâu. Lý do mình đợt này mình đổi slogan của kênh cũng là vì thế. Price action không chỉ là 1 phương pháp chỉ để trade forex, nó là 1 phương pháp để áp dụng tất cả các thị trường, và series này sẽ dùng nó để áp dụng vào đầu tư tiền điện tử.

Bài đầu tiên chỉ nói về mấy cái đơn giản như vậy thôi. Anh em đợi những bài sau mình sẽ nói chi tiết hơn nhé.

153 Lượt thích

Em ngồi đây hóng cẩm nang bài 2 từ anh :smiley:

Gần đây em cứ nhìn vàng và bit rồi áp dụng cách của anh
Quả thật nhẹ đầu mà vẫn có lời
Chỉ đặt cảnh báo nhỡ giá phá qua thì vào cắt tay chứ k đặt SL. Nhân tiện đây cho em hỏi
Em có tài khoản binance nhưng em chủ yêu mua bên exness liệu có ổn k anh, có phù hợp với các altcoin k ạ
Em cảm ơn anh

3 Lượt thích

Vấn đề lớn nhất của Tiền điện tử hay Chứng khoán có lẽ là tâm lý của chúng ta khi ngồi nhìn và chờ đợi. Chúc mừng @buitrongdung được nêu tên trước toàn trường nhá :rofl: :rofl: :rofl:

4 Lượt thích

mới thứ hai đầu tuần mà bác Dũng đã bị nêu tên trước cột cờ rồi kkk

3 Lượt thích

đang hóng mấy clip trong khóa học :((((9

3 Lượt thích

Hay quá đúng cái mình đang định tìm hiểu

2 Lượt thích

anh ghim mấy bài này vào post “Tổng hợp các chủ đề không thể bỏ qua trên hội quán” cho dễ tìm ạ

1 Lượt thích

cảm ơn a Trung! bài viết quá tuyệt vời luôn.e chẳng biết gì về coin và cũng chưa động gì tới nó, bởi chưa đủ kiến thức về nó.hóng bài tới của a!

3 Lượt thích

ad nói về quá trình chốt lời rồi tái đầu tư trên thị trường này đi ạ

2 Lượt thích

đăng bài nhưng k quên khịa ng ae than thở :)). e kết ad rồi đấy

2 Lượt thích

cảm ơn admin nhiều .

3 Lượt thích

Cứ bình tĩnh mọi người ơi. Tìm hiểu dần dần để chờ thời cơ đến. Những bài này mình viết ra không phải để anh em FOMO ở thời điểm này mà là chuẩn bị trước cho tương lai ý mà.

11 Lượt thích

chuẩn luôn a ơi, thời điểm này nhiều người cứ bảo e đầu tư coin đi, e luôn SAY NO vì nhận thấy đây k còn là thời điểm mình fomo nữa, đúng bài của a chia sẻ mà làm, 1-2 năm tới có cơ hội hẵng vào.giờ là lúc gom tiền :))

2 Lượt thích

Nếu để xác định coin có phải là coin rác hay không để đổ tiền vào thì tìm hiểu những thông tin gì vậy mọi người. Em thấy nhiều người cứ giới thiệu nhau coin này coin kia rồi bảo là kiểu gì chả tăng mà không có lý do gì cả, thế thì khác gì niềm tin thôi ạ.

thực ra em có ham cờ bạc đâu. em chỉ ham về bờ thôi. :grimacing:

4 Lượt thích

quá hay một kênh đầu tư nữa sẽ làm cho forum thêm đa dạng ngoài forex. cám ơn admin tâm huyết
quay về chuyện tiền điện tử ngoài việc các đầu tư theo khung thời gian tháng thì em thấy khi có trend nhưng coin volum nhỏ hay còn gọi coin rác có lợi nhuận rất lớn không biết trong seri này a trung có đề cập đến loại coin này không ạ

1 Lượt thích

Hay quá anh. Mong bài 2 của anh. Nhất Dũng Cry nha. Sáng nay bài trên kênh cũng thấy Anh Trung muốn nhắn nhủ với Dũng. Bài ày cũng vậy. hihi

2 Lượt thích

mình cũng đang chuyển quan cả tiền điện tử. mà cũng cái tật chờ xác nhận bên FX thế là giá nó đi đến đâu luôn rồi. toàn vào hụt kèo.

1 Lượt thích