Cách làm giàu ít áp lực dễ dàng hơn trade forex

Chào mọi người. Chúng ta đã ở cùng nhau phải đến gần 4 tháng rồi. Trong khoảng thời gian đấy, mình cảm ơn mọi người mà nhờ mọi người mình cũng đã tiến bộ rất nhiều. Nên hôm nay mình chia sẻ chút ít kinh nghiệm làm giàu hi vọng giúp được cho mọi người.

Tuy rằng chủ đề trong hội quán chủ yếu chúng ta trade forex, nhưng cái mình muốn truyền tải không phải chỉ mỗi thế. Nó là price action, là tâm lý giao dịch, là quản lý vốn để chúng ta có thể “chiến” mọi thị trường.

Chúng ta đang trade thường xuyên ở khung nhỏ, nếu thị trường chạy đẹp hoặc cứ đợi khi nào thị trường di chuyển đẹp dễ nhìn, trade thì rất tốt. (Thắng, và hòa là chủ yếu chứ lose thì ít, nhưng hòa nhiều có thể vài người nóng máu mất tự chủ cao).
Còn nếu thua nhiều thì mình tin bạn đang chọn những kèo mà không được đẹp, hoặc bạn đang quá tham. Tham tỉ lệ RR quá cao hoặc không dời SL.

Mình công nhận trade forex khung nhỏ là khó, có nhiều nhiễu và tâm lý người mới chưa ổn định - phân tích đúng thì sợ không vào, mà vào rồi thì ngó biểu đồ nhiều liên tục khiến bản thân có những hành động dại dột (cắt lỗ non, dời SL thiếu kỉ luật)

Cái chúng ta đang trade khung nhỏ của forex mình so sánh giống như chúng ta làm bài tập nâng cao vậy. Nhưng có nhất thiết chúng ta luôn phải làm bài tập nâng cao mới kiếm được tiền không, ở trên thị trường có nhiều bài tập dễ dàng đơn giản như SGK vậy. “Chiến” ở đó dễ lắm, giải dễ ợt tỉ lệ win cao hơn nhiều mà lại rất nhẹ đầu không bị tâm lý. Giống kiểu như khi bạn toàn giải toán khó xong nhìn xuống mấy bài toán trong SGK thì ngồi ngoáy bút vài đường là xong vậy.
image

Cái bài tập đơn giản mà mình muốn nói đó là đầu tư nắm giữ tài sản ở các khung lớn.

Nếu bạn hỏi bí quyết tại sao mình có thể trade ít lệnh 1 tuần, chọn kèo đẹp trade thì bí quyết ở đây là tâm lý thoải mái, mình không quá đặt nặng việc phải trade để giàu trong forex (Trước đây thì có). Khi tâm lý thoải mái thì cái gì đến thì nó cứ đến. Vậy làm sao để tâm lý thoải mái thì ngoài thiền, thể dục thể thao ra thì bí mật của mình là mình dành 1 phần lớn tiền của mình vào đầu tư nắm giữ, hiện giờ gần đến 50% tài sản của mình trong đó và mình chọn đó là cách làm giàu chính và lâu dài của mình.

Nói như vậy không phải mình không tự tin với việc trade forex mà là trade forex ở khung nhỏ - M15 như mình đang trade (đôi khi còn vào lệnh cả ở khung nhỏ hơn nữa), nếu tăng vốn thì áp lực khi trade rất kinh khủng. Nhưng đầu tư nắm giữ khung lớn thì lại cực thoải mái nhẹ nhàng dễ chịu. Và vì phong cách của mình là con rùa nên mình thấy hợp với kiểu ít áp lực đó hơn. Nếu so sánh thì nếu việc trade forex như hồi ghế nóng Ai là triệu phú thì đầu tư nắm giữ khung lớn nó giống như bạn nằm massage vậy.
image

Thế nên mình cứ tằng tằng, nhẹ nhàng với forex, không nâng vốn lên quá nhiều vì đến ngưỡng 15% rồi, không fomo, không ham lệnh rồi đợi thời cơ chín muồi ở trong thị trường tiền điện tử rồi “bắt trọn khoẳng khắc”. Bạn cứ xem biểu đồ mấy đồng coin mà xem. Khung H4 khung D khung W xem có phải lăn tăn lọc nhiễu, tìm KL quan trọng, phá giả phá thật không. Mình chắc chắn sau khi học ở trong price action tinh hoa trong hội quán xong, xem mấy biểu đồ ấy nó kiểu bài tập đơn giản SGK, bày ra cho chúng ta xơi vậy.

Từ lúc uptrend BTC cũng như altcoin, mình kiếm khá nhiều tiền từ đó. Cứ xem khung lớn nhé. Kiểu nó bày hết ra bảo có xơi không ý. Đa phần các coin đều nhân vài lần. Cá biệt có đồng mình giữ 10 tháng giờ x18 lần rồi mà mình vẫn giữ. Hỏi tại sao mình có thể giữ được X18 thì đơn giản chỉ là mình quên mất mình có đồng coin ý haha. Và với thị trường tiền điện tử đang còn nhỏ tăng trưởng như hiện giờ thì bạn đợi 4 năm và chỉ cần đầu tư đúng 2 lần là quá đủ rồi.

Cuộc sống luôn có nhiều cơ hội mới, chỉ là bạn có mở lòng muốn nắm lấy nó hay không. Mình biết nhiều bạn vẫn còn nghi ngờ thị trường tiền điện tử mà vẫn e sợ. Nhưng với cá nhân của mình, mình nghĩ đơn giản chỉ là ở đâu có biểu đồ, có keylevel quan trọng, có xu hướng rõ ràng thì ở đó có tiền. Quản lý vốn và chọn bài tập dễ mà giải, sao cứ phải làm khó mình.
Tất nhiên bài tập thì dễ nhưng cái khó của mấy bài tập dễ ấy là nó lại nằm ở khung lớn => Đợi giá đến TP lâu. Chính vì lẽ đó mình chọn trade forex khung nhỏ giống như chọn 1 công việc giúp mình tăng trình độ, tăng vốn dần dần và chờ đợi những loại tài sản khung lớn đến TP của mình vậy. (Đợi chờ luôn khó, nên phải kiếm việc mà làm cho quên cái việc đợi đi).

Thực tế mình đã chốt bớt coin rồi, đơn giản là mình thấy đủ rồi, chứ nếu còn giữ tất thì còn x nhiều nữa nhưng mình không hối hận. Quản lý vốn luôn là việc tối quan trọng. Tiền chốt lời mới là tiền của mình. Còn chưa chốt thì x nhiều đến mấy cũng chỉ là của thị trường mà thôi. Mấy ông hay khoe x tài khoản rồi cháy thì đó chỉ là tiền của thị trường chứ có phải tiền của mình đâu mà khoe.

Qua những lời chia sẻ này mình hi vọng bạn hiểu forex không phải cách làm giàu duy nhất. Con đường dễ dàng hơn luôn có, chỉ có điều bạn có chịu chọn nó hay không.

Và hội quán này không phải chỉ tạo ra để trade forex. Tương lai có thể còn có thị trường khác giống như bitcoin hồi mới hình thành thì sao, miễn ở đó có con người giao dịch có keylevel có xu hướng là ở đó có tiền. Bài tập khó (trade forex) chúng ta vẫn cứ giải, phải giải nhiều thì mới giỏi được. Nhưng nếu xuống nhiều tiền thì cứ chọn bài tập dễ mà “xuống tiền”. Đó là cách làm giàu nhẹ nhàng. Tuy chậm hơn nhưng chắc. Và nhớ là không margin ở các thị trường đó nhé. Nếu margin thì nó lại còn kinh khủng hơn forex.

109 Lượt thích

trót nói về coin rùi xin medio bật mí thêm về trade coin thì nên để ý những coin ntn ấy , thanhks

Đầu tư nắm giữ với phương pháp của a thì tuyệt vời a ạ,cơ mà a cho e hỏi đối với các alcoin thì em thấy nó k tạo cấu trúc ở khung lớn là D và W thì mình đánh theo h4-h1 có dc k ạ,với cả anh chia bao nhiêu% cho bitcoin và các alcoin ạ

Tư duy này của anh Trung thực sự rất hay. Cảm ơn anh rất nhiều ạ

Mình cũng rất muốn đầu tư coin, nhưng vì là người mới trước giờ chỉ biết forex thôi , nên không biết bắt đầu từ đâu như là nên trade coin nào, ở sàn nào, có nên margin không, có đặt SL, TP không, cần lượng vốn tối thiểu là bao nhiêu… Vì vậy nên rất mong Ad có bài hướng dẫn cụ thể hơn giúp cho những người mới như mình đi đúng hướng.

8 Lượt thích

Cùng thắc mắc với bạn, theo mình hiểu thì đầu tư coin này là mua theo kiểu nắm giữ chứ ko đánh theo lot giống các cặp tiền mà mình ko biết là sàn nào hay đầu tư mua ra sao…

3 Lượt thích

Có suy nghĩ là làm cách nào mà ad luôn giữ được tư duy “con rùa” mà trade, sao mà luyện cái gì, cách nào mà hay thế, trade khung nhỏ bình tĩnh thế…Thì ra,… bởi vậy không phải cứ học, luyện là giỏi. Phải có tư duy đúng nữa, cảm ơn ad đã chia sẻ cách tư duy đúng cho cộng đồng. Sắp tới có ra seri đầu tư bitcoin, altcoin theo PA được không ad?

2 Lượt thích

Cảm ơn Trung về những chia sẻ mà Trung dành cho mọi người. Mình nghĩ thời điểm này nếu mua bất kỳ đồng Coin nào cũng cần cân nhắc vì đa số đã về đỉnh, nếu có thể thì mua đến cuối năm bán cũng được còn không thì đợi đợt giảm giá giống như năm 2018 và 2019 thì mua sau.

1 Lượt thích

mình ôm coin từ đỉnh cuối năm 2017, tài sản đã từng chia 10 nhưng quyết tâm ko bán, nhưng đến thời điểm hiện tại đã về bờ và có lãi 1 chút nhưng vẫn chưa chốt. Thực sự tâm lý là cái vô cùng quan trọng để hold, nên cần có 1 công việc gì đó để làm chờ đợi

5 Lượt thích

Hold to die. Keke. Cứ chọn coin tiềm năng và đánh cược nó sẽ tăng trong khung M. Video mới nhất của ad trên youtube là lời hướng dẫn cụ thể rồi, áp dụng đc thành công ắt tới. Thank ad so much!..

2 Lượt thích

Bác giống e chưa biết bắt đầu với coin từ đâu cả. Hy vọng Ad có những bài hướng dẫn chi tiết cho những a e mới như thế này. Giống trước còn chưa biết forex còn ko biết sàn nào cả được Ad giống thiệu nên chọn sàn XTB cũng là sàn đầu tiên luôn

4 Lượt thích

cứ coin top mà trade :))

1 Lượt thích

khung nào cũng đc mà bạn , cơ mà ad khuyên đánh khung to bởi khung nhỏ bên coin max nhiễu

2 Lượt thích

bản chất thì nó vẫn là trade bác ạ, chỉ có điều nó dài hạn hơn, vẫn phải đặt dừng lỗ như bình thường

2 Lượt thích

Đúng rồi bác, cắt lỗ đúng thời điểm là khác biệt giữa pro và gà mờ mà bác. Bên coin cần phải biết phân bổ vốn để DCA hợp lý nữa.

1 Lượt thích

Mới vào tìm hiểu Coin, thấy có nhiều loại quá, không biết lọc như thế nào để đầu tư nắm giữ một ít làm của hồi môn cho con. Bạn nào có kinh nghiệm truyền cho mình một ít với.
Cảm ơn!

Có lần mình nghe ad nói về việc đầu tư coin, nên đầu tư vào những đồng có giá trị, đội DEV có chất lượng. Cụ thể hóa thì nên đầu tư coin top. Cho mình hỏi là nên theo dõi những đồng coin từ top 30 hay 40. Với cả sàn mà ad Medio giao dịch nên chọn sàn nào, mong ad Medio review thêm

1 Lượt thích

Nghe thì dễ làm mới khó :rofl:
E chưa biết a đặt sl khi trade coin ra làm sao (gì mà tb vốn ?).
A có thể giới thiệu sơ qua được k ạ.

trade coin chủ yếu dùng PA theo a trung vẫn ok mà. với thêm 1 chút về DOM và total nữa. còn altcoin cứ bit giảm hay đi ngang altcoin cứng ngắc thì cứ mạnh dạn mà vào thôi taget theo fibo nếu ko có đỉnh cũ

2 Lượt thích

Đầu tư coin thì nên giữ ví lạnh hay giao dịch trên sàn ạ và sàn nào hiện giờ uy tín ạ…mình ng mới xin ad và m.n chỉ giáo :))

2 Lượt thích