Cách hạn chế stoploss và ăn RR nhiều 1 cách thông minh

Chào AE mình là cái thằng thua liên tiếp nhiều lệnh từ tuần trc tới tuần này đây,vì mới lên tâm lí vẫn vào mấy lệnh ko đẹp,nhưng vì mấy lệnh ko đẹp mà em lại nghĩ ra được 1 cách hạn chế sl cũng ổn,ae nào biết thì bỏ qua,còn ae nào chưa biết thì thử áp dụng xem được ko nha,
Let’s go !!!

• Thường thì ae trong đây đa số đặt lệnh limit phải ko ko ạ,thì khi AE đặt lệnh thì hãng cứ đặt tỉ lệ RR 1:1,hoặc RR 1:2 cho dễ ăn,ăn được lệnh đó rồi,thì ae đặt lệnh tiếp vẫn ở cái giá đó để khi giá nó quay lại test lại ở điểm entry ae đặt thì ae có thể gồng tp nào ae muốn,nếu giá ko quay lại test thì thôi bỏ ko tiếc,và nếu thua thì cũng mất 1R,vì ae cũng ăn được 1R hoặc 2R rồi,vẫn lời 1R hoặc hoà,có lời vẫn luôn là tồn tại mãi mãi,nhưng e thấy đa số nó quay lại test xong mới đi lên,mà nó đi lên ko khéo 1R hoặc 2R+nR nữa thì quá ngon còn gì ạ
    Có gì ad và ae góp thêm ý kiến nhé,em ko biết đặt chủ đề gì cho hợp cứ đặt vậy thôi ạ
17 Lượt thích

Mình thấy việc này đồng nghĩa với việc chịu rủi ro khá lớn. Mà phương pháp của bác cũng dành cho người có thời gian canh chạc, chứ như em ngày nhìn chạc vài lần rồi limid thì nghe vẻ hơi khó.

2 Lượt thích

Ko rủi ro cao đâu bác,bác đọc kĩ và ngẫm lại ạ

2 Lượt thích

Khi tp 2R thì có thông báo về điện thoại r,xem giá chạm đỉnh hay đáy cũ chưa,lại đặt lại lệnh tiếp vẫn ở vùng giá đó,để nó test lại,r gồng,vì mình cũng ăn đc 2R r lên thoải mái gồng lệnh,có phải lúc bác đặt lệnh,mà gồng lệnh xa quá,nó quay lại điểm entry 1 là hoà 2 là sl,thà mình ăn ít 1 tí để có lời,r đặt lệnh tiếp r gồng lời có phải tâm lí thoải mái hơn ko

2 Lượt thích

Cách của bạn rất đúng, mình ủng hộ.

Mình có góp ý thêm 1 chút là nhiều khi thị trường nó đi biên độ hẹp thường chỉ chạy dc 2R, nhưng có lúc biên độ rất mạnh lệnh của bạn ban đầu đặt RR 1:4 1:5, sau khi TP 2R nó không về retest lại và đi luôn. Sau 3 4 lệnh đi luôn như vậy sẽ là lúc tâm lý bạn thay đổi và lại quay lại hỏi chính mình.
Theo mình ở đây không có cái nào tốt hơn, chỉ là bạn kiên trì với 1 cách làm bất kể tình huống thị trường đưa ra. Có người thích ăn ít RR thì sẽ lợi nhuận kiểu đều, còn người thích ăn nhiều RR tuy thua nhiều nhưng do thắng lớn sẽ bù phần thua. Còn ai mà lúc thì ăn ít, lúc lại muốn gồng RR không nhất quán sẽ thua thiệt về đường dài.

9 Lượt thích

Phương pháp mình chỉ ra,là mình ăn đc 1 ít rồi sẽ khiến ae tâm lí thoải mái mà gồng lời xa hơn,vì mình đọc nhiều ae trong nhóm cay cú khi giá quay lại entry hoà,mình đề ra phường pháp và ae thử áp dụng,còn theo lời a trung ko nên tin gì cả tự mình kiểm nghiệm thôi

2 Lượt thích

Rất cám ơn b ạ :pray:t2::pray:t2::pray:t2::pray:t2:

2 Lượt thích

Cách này cũng là 1 cách mới nhưng
Bản chất nó vẫn là rủi ro đi cùng với lợi nhuận.
Trong 1 lệnh thì cách nên làm là thoát vị thế 1 cách nhanh nhất là tốt nhất

4 Lượt thích

Mình đồng ý, nhưng cũng như bác sonpham nói đó, nhiều lúc giá cứ đi tằng tằng xuống key gần nhất. Thì thử hỏi nhiều trường hợp như vậy bản thân có sinh ra tâm lí tiếc nuối ko bác :D. Thanks for sharing, mình sẽ kiểm nghiệm vào backtest để xem có hiệu quả không thì mình báo lại sau nhé.

2 Lượt thích

Oki,có gì báo vào đây nhé

2 Lượt thích

Ok bác nhé. ( cho đủ hai mươi ký tự)

1 Lượt thích

quan trọng là bác thấy lợi nhuận ổn là ok, bác tuân thủ quy tắc đó thôi
nhưng như AD chẳng hạn mỗi lênh tỉ lệ 1:3, và bác AD tuân thủ điều đó,
cái quan trọng ở đây là kỷ luật

1 Lượt thích

Cảm ơn chia sẻ của bạn. :+1:
Mình đồng quan điểm với anh @lovegod
Về bản chất khi mở thêm một vị thế mới là đã xuất hiện rủi ro và lợi nhuận đi kèm, thị trường lúc thì chạy một mạch đến TP, lúc thì chưa được 1:2 rồi quay đầu đâm thẳng xuống SL, v.v… Muôn hình vạn trạng !
Thoát vị thế hoặc chấp nhận Hòa khi đã dời SL về Entry là cách tối ưu và tốt nhất rồi. :smiley:

2 Lượt thích

Cách của bạn cũng khá hay. Chốt lời chưa bao giờ là sai. Khởi đầu tuần mới mà có vốn 1 - 2R thì tâm lý sẽ tốt hơn rất nhiều. Có thể bù cho những lệnh thua sau đó. Còn nếu khi đã thua 1-2 lệnh từ đầu tuần, tâm lý sẽ rất nặng nề, ảnh hưởng tới quyết định vào lệnh. Giống như đá bóng, tâm lý ghi bàn trước và bị dẫn bàn trước cũng ảnh hưởng tới lối chơi.
Mình cũng thấy việc gồng lời là 1 bài toán nan giải. Giả sử lệnh của mình tỷ lệ RR là 1:4. Khi giá đi đc 3R, nhiều bạn rời SL về hoà vốn để chờ TP. Đồng nghĩa tại thời điểm đó, mình mang 3R ra đánh cược để có thể lãi thêm 1R ( không hợp lý chút nào). Sau đó mà về hoà vốn thì chỉ có Robot mới không cay cú.
Cách của bạn cũng gần giống chốt lời từng phần, có lợi nhuận đã rồi hãy tính… mình ủng hộ.

4 Lượt thích

vào 2 lệnh mỗi lệnh 1%, 1 lệnh TP R2, 1 lệnh R3
TH1: đen mất 2%
TH2 : ăn lệnh R2, giá quay đầu mất 1% đc 2R vẫn đc 1%
TH3: ăn 5R = 5% = (2,5R so với vào 1 lệnh 1:3 2%)
còn trường hợp nào nữa ko thì chưa nghĩ ra :grin: :grin:

4 Lượt thích

cách này khá hay, chấp nhận ăn ít hơn một chút nhưng một là mất 2R, hai là ăn ít nhất 1R chứ ko có chuyện hòa vốn

2 Lượt thích

Hay nhưng phải chắc chắn cái khả năng ăn đc 2R chứ ko chắc chắn thì cái TH1 chiếm tỉ lệ 50%. thua khoảng 3,4 lệnh 2% là nhiều ng tâm lý ko vững nữa.

3 Lượt thích

Thì bình thường khi đánh R=2% cái rủi ro đó nó cũng có bớt đi đâu (Vì trường hợp giá đi được 2:1 rồi quay lại entry là khá phổ biến nên cách của bạn giúp tránh đưa mình vào vị thế hòa)

3 Lượt thích

B phát hiện hay, nhưng bạn thử chiêm nghiệp ở các giai đoạn thị trường khác nữa :grinning:

1 Lượt thích

Bạn thấy cơ hội vào lệnh thường b sẽ tp 3-4R nhưng giờ b kéo xuốg chỉ còn 2R,ăn đc 2R thì b đặt lệnh tiếp vẫn ở vùng giá đó,để khi nó test lại,b có thể gồng xa hơn đến vùng tp 3 4R mức lợi nhuận b mong muốn mà ko phải tâm lí nữa,