Cả tuần ... bỏ backtest

Nếu bạn đã đọc bài viết trước của mình chia sẻ về sức mạnh của việc backtest nó “khủng khiếp” như thế nào và mình đã hào hứng ra sao. Thì gần như nguyên tuần này mình hầu như không backtest bất kì một lệnh nào. Mình chỉ vào một vài lệnh. Và demo một lệnh (đồ thị thật nhưng vào lệnh “giả”).

Lý do tại sao mình lại ngừng backtest cả tuần như vậy?

Nhìn hình này nhé:

Đây là bảng mình theo dõi và ghi chép kết quả backtest. Nó phản ánh chân thực tâm lý của mình khi trade.
Nhìn vào màu sắc này giúp mình nhận ra vài điều sau đây:

1/ Khi có 2 hoặc 3 lệnh liên tiếp cùng màu, thì lệnh thứ 3 nhất định phải “xem lại” hoặc phải “cẩn thận”. Vì sao?
Nếu thua/hòa liên tục 2 hoặc tệ nữa là 3 lệnh thì chứng tỏ “quy trình” vào lệnh có vấn đề. Khi đó, mình trở nên “cẩn thận” trở lại. Mình xem xét kĩ càng hơn trước khi vào lệnh.

Nhưng ngay sau đó, được một lệnh thắng thì mình lại thấy chủ quan. Và lại tiếp tục sai lầm.

2/ Khi có 2 hoặc 3 lệnh thắng liên tiếp. Mình lại trở nên chủ quan hơn và cảm thấy quá tự tin. Dẫn đến chuỗi thua liên tục như đoạn này:

3/ Mình cũng để ý thấy, giai đoạn đầu mỗi chặng mình đi khá cẩn thận. Sau đó thì lơ là dần. Số liệu đã chứng minh điều đó.

Mình nghỉ cả tuần này vì … bị ốm. Mình không biết do forex đè hay phơi nắng nhiều mà bị ốm vậy ^^ Do mình vẫn dành thời gian làm vườn, trồng rau trồng hoa… chứ không ngồi lì bên máy tính cả ngày. Việc lao động chân tay nó giúp mình không bị đồ thị nó … thao túng ^^, mình vẫn nỗ lực để đảm bảo ổn định nhịp sống thường ngày.

Mình dành thời gian nghỉ ngơi và rời xa công việc backtest tạm thời. Để suy ngẫm về mọi điều. Mọi hành xử của mình trong quá trình mình làm việc với thị trường.

Mình cũng thống kê các lệnh mình đặt R:R bao nhiêu, thì tỷ lệ đạt target là bao nhiêu.

immagine
Rõ ràng, với các lệnh R:R = 1:2 thì tỷ lệ mình đạt được target là cao nhất.
Hồi mới backtest thì các R:R <2 mình vẫn vào, và kết quả là trong 7 lệnh R:R <2 thì chỉ có thắng duy nhất 1 lệnh. Nên từ đó, mình không bao giờ vào lệnh nếu R:R<2 nữa.

Mình nhớ có lần anh Trung nói một câu “tiền ở thị trường thì vẫn còn đó”. Nên dù thời gian này mình chỉ nghỉ ngơi sau quá trình backtest “thua lỗ”, mình vẫn ung dung tự tại. Mình biết rằng, chỉ cần mình dành thời gian rèn luyện thật vững vàng, cứng cáp thì điều gì đến sẽ phải đến.

Nếu bạn nào đang trong quá trình backtest mà thích làm bảng theo dõi giống mình, thì mình cũng sẵn sàng share cho bạn nhé. Bạn có thể điền số tiền vốn ban đầu và cho nó “nhảy số” theo mỗi lệnh bạn đi. Bạn sẽ luyện thêm được phần tâm lý khi nhìn tiền của bạn nhảy nhót đấy. Hihi. (Vốn ban đầu mình để là 600USD, nên có một cột nó đang nhảy số lãi/lỗ theo từng lệnh đó) ^^

Backtest là một quá trình thử nghiệm hệ thống của bạn một cách tuyệt vời. Niềm tin của bạn vào hệ thống đó cũng được xây dựng vững vàng hơn sau mỗi lệnh backtest.
À, mình kiến nghị anh Trung, có khi làm thử thách backtest cho anh em lính mới có tinh thần nhỉ, hihi ^^

76 Lượt thích

bạn thật là cẩn thận và đi từng bước chắc chắn
bái phục!

2 Lượt thích

Mạnh dạn đề nghị bác forward test thực chiến nuôn. Tâm lý chiến sẽ thực sự khác biệt đó. Không ýt ng vì gỡ 1 R mà bay màu tk rồi.

3 Lượt thích

Haha, mình chưa đủ trình để tự tin vào lệnh thực chiến đâu bạn. Quá trình backtest này cũng là để mình rèn luyện kỹ năng. Khi nào mình vào được lệnh thực chiến, dù thắng hay thua mình cũng sẽ chia sẻ :slight_smile: Còn hơn 100R nữa mới được quay lại thực chiến. Nên cứ bình tĩnh chờ đi :smiley:

2 Lượt thích

bạn là con gái hay con trai vậy?
Mình đoán là con gái chứ, con trai hiếm ng kỹ tính đc nv

4 Lượt thích

Chắc bạn chưa gặp con trai kĩ tính thôi. Con trai mà kĩ tính thì còn kĩ hơn cả con gái ấy chứ ^^ Nhưng dù sao bạn cũng đoán trúng rồi, kèo này bạn thắng rồi nha ^^

8 Lượt thích

con trai mà kỹ tính quá thì lại ít người thành công ( đây là đa số theo quan điểm của mình)
Còn con gái kỹ tính mà lại khoa học như bạn nữa thì thành công đến sớm hay muộn thôi
chúc mừng bạn trước

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã động viên tích cực, hihi. Chúc bạn luôn vững vàng, bền bỉ và thành công trong thị trường nhé!

3 Lượt thích

Rất điềm tĩnh, cẩn thận, tỉ mỉ. Chúc bạn sớm thành công !

1 Lượt thích

Rất cẩn thận bài bản. Chúc bạn sớm trở lại thực chiến. :rofl: :rofl:

1 Lượt thích

Ôi, bạn chúc mình đi lâu đi bền nhá, chúc sớm thành công là sớm toang đó, haha (vì tính chủ quan ở trên bạn thấy mà :smiley: )

1 Lượt thích

Haha, câu chúc thực tế quá =)) cảm ơn bạn nhá, chúc bạn vững chắc tay lái nha ^^

2 Lượt thích

cảm ơn bạn! nhờ bạn mà mh có động lực vào lệnh, chứ trước giờ mình toàn vào theo hứng không hà, không được quy củ như bạn!

2 Lượt thích

Không ai quản mình nên phải tự quản đó bạn ^^ nỗ lực lên nhá, chúc bạn thành công vững bước!

2 Lượt thích

Hì, chị cẩn thận ghê. Như là kế toán hằng ngày nhập xuất bao nhiêu USD, GBP lời lỗ thế nào :money_mouth_face: :money_mouth_face:

bạn siêu quá, mìinh càng học sao càng loạn, nên rời xa thị trường thời gian, rời luôn khóa học medio, tập yoga cho tâm tịnh. Nay vào lại thấy hội quán nhiều bài quá. Bạn cho mình xin bảng backtest này với nha. Cảm ơn bạn nhiều. Chúc cho chúng ta giữ vững niềm tin đi đến cuối con đường.

3 Lượt thích

Nhìn số và màu trên excel nó nhảy sau khi đóng lệnh mà cũng đủ “cao huyết áp” rồi em Sơn ạ ^^ Môn này đúng là luyện tinh thần kim cương chứ tinh thần thép vẫn tan chảy như thường, haha :joy: :joy: :joy:

1 Lượt thích

Bạn cho mình email, mình gửi file cho bạn nhé. Trong file mình có ghi chú các vị trí cần tự điền tay vào và các vị trí không cần điền gì… bạn xem kỹ, có gì thắc mắc cứ nhắn tin cho mình nhé.

Cảm ơn bạn và chúc bạn cũng vững vàng để đi bền bỉ, thành công nhé!

bảng thống kê của bạn chuyên nghiệp quá .bạn share cho mình với nha .cảm ơn bạn nhiều

2 Lượt thích

bạn back test khung nào thế ạ, mình backtest mà nhìn đồ thị nó chạy bị mỏi mắt quá trời

1 Lượt thích