Bạn sẽ nghiêm túc backtest sau khi đọc xong bài viết này!

Chào các bạn cá mới giống mình,

Cảnh báo: Bài viết này rất dài

Dành cho: Những người chưa có động lực để nghiêm túc backtest, chưa tìm ra lý do thúc đẩy mình nghiêm túc backtest

Từ khóa đề cập đến nhiều nhất: nghiêm túc backtest

Hãy hình dung, bạn là một sinh viên y khoa mà chuyên ngành của bạn liên quan đến việc tùng xẻo, à quên, mổ xẻ, phẫu thuật. Để trở thành một bác sĩ phẫu thuật trong tương lai. Bạn sẽ được mài đũng quần trên ghế giảng đường và thuộc lòng hết từng trang sách. Đến ngày đến tháng thì bạn sẽ được nhận một tấm bằng. Tiếp theo là bạn được tuyển dụng vào làm việc ở các bệnh viện và khởi đầu nghề đồ tể từ đây. Lúc đó, bạn sẽ nhớ lại những lời vàng ý ngọc thầy cô đã truyền trao cũng như các cuốn kinh mà mình đã tu luyện trong suốt 7-8 năm, thậm chí dài hơn… và bắt đầu thực hành trên bệnh nhân.

Thành thật xin lỗi nếu có anh chị nào là sinh viên y khoa hay từng học bộ môn giải phẫu người thật trong thời gian đi học. Vì quá trình trên, mình đã bỏ sót một bước – vô – cùng – quan – trọng. Đó là: thực hành giải phẫu trên xác người thật. Mục đích để làm gì? Nói theo ngôn ngữ của trader, chính là backtest đó!

Chúng ta cũng là những bác sĩ phẫu thuật “đồ thị” để tìm điểm vào lệnh đẹp, lấy TP về chữa bệnh cháy túi mãn tính, đúng không? :smiley:

Rất nhiều người trong chúng ta hết sức coi thường việc backtest, đặc biệt là lính mới như mình. Vì trước đó mình cũng đã có những suy nghĩ coi nhẹ việc backtest. Sau đây là 3 điều chúng ta thường mắc phải khiến phần lớn không coi trọng việc backtest.

Đầu tiên: Thái độ coi thường

Lý do là ta coi thường việc backtest. Chúng ta cho rằng nó chỉ là dữ liệu quá khứ, là cái không mang lại “cảm giác thật” khi vào lệnh. Chỉ có tiền thật và biểu đồ đang dao động thì mới khiến chúng ta “có cảm giác” được. Dĩ nhiên, phẫu thuật một xác người thì dễ hơn nhiều so với phẫu thuật một người đang còn thở. Bạn sẽ không bao giờ lo người ta sẽ chết đi một lần nữa vì sai sót của mình. Việc cầm dao mổ vì thế cũng sẽ đỡ run hơn.

Do đó, nếu bạn muốn backtest đạt hiệu quả cao nhất. Đầu tiên bạn phải điều chỉnh lại thái độ tiếp cận của mình với nó. Xác người hay người sống thì thao tác bạn sẽ thực hiện trên đó cũng như nhau. Cấu tạo và đặc điểm chung cũng giống nhau. Tim người chết không thể là phổi của người đó khi còn sống được. Biểu đồ quá khứ cũng biểu diễn tâm lý thị trường, quy luật cung cầu chứ không gì khác. Thái độ nghiêm túc sẽ dẫn đến sự chuẩn bị nghiêm túc cho một hành động nghiêm túc, và dĩ nhiên kết quả sẽ khác hẳn so với một hành động hời hợt. Thay vì backtest, hãy nghiêm túc backtest!

Thứ hai: Sự chuẩn bị “chưa ổn”

Bạn backtest cái gì? Mục tiêu của bạn là đạt được kết quả gì sau quá trình backtest? Với mình, cái dễ nhìn thấy và đo đếm nhất là số R mình thu được. Dĩ nhiên, vẫn có những lệnh đạt target chỉ vì may mắn. Nhưng nếu đầu vào dở thì may mắn sẽ “say bye bye” sớm thôi. Mình dùng số R để đo đếm độ tiến bộ bằng số liệu. Bạn cũng tạo ra cho mình một mục tiêu có thể đo đếm được, nó sẽ dễ cân đo hơn so với việc “nghĩ” rằng mình đang tốt hơn vì “cảm thấy” như thế. Sự biến thiên của con số phản ánh sự biến đổi trong kiến thức và kinh nghiệm của ta.

Tiếp theo, bạn cần chuẩn bị cho mình một bộ tiêu chí mà bạn đã hệ thống hóa nó một cách bài bản. Ví dụ vào lệnh thì cần đạt tiêu chí nào mới được vào, chưa đạt thì nhất định khoanh tay ngồi nhìn. Hệ thống hay phương pháp cụ thể mà bạn sẽ theo sát nó, kiểm chứng nó hoạt động có tốt thực sự như lời đồn không? Phong cách của bạn thì chọn cái nào thì thích hợp? Mình kết hợp những gì anh Trung dạy với những gì mình chắt lọc từ cuốn sách Naked Forex để tạo ra bộ tiêu chí cho riêng mình. Mặc dù nó khắt khe thật nhưng mình đánh giá rất giá trị.

Việc bạn đặt một mục tiêu rõ ràng, con số rõ ràng sẽ dẫn hướng cho bạn trong quá trình nghiêm túc backtest. Ví dụ như mình, đạt 150R mới được vào lệnh thật (x3 x4 tài khoản backtest). Bên cạnh đó, nó sẽ giúp bạn duy trì được động lực và cả sự nghiêm túc. Mỗi lệnh bạn vào tùy hứng, không tuân thủ kỷ luật, mất 1R thì khoảng cách bạn đến đích sẽ dài ra thêm 1R. Nó như là một bài thi điều kiện, mà nếu không vượt qua thì bạn sẽ phải ở lại lớp.

Vậy, sau khi đã chuẩn bị một hệ thống để bám vào và một mục tiêu rõ ràng, cụ thể để theo đuổi thì điều cuối cùng và vô cùng quan trọng mà bạn phải chuẩn bị đó là một tâm lý “thật” và một tâm thế “thật” khi ngồi vào nghiêm túc backtest.

Bạn có biết rằng, ý thức của bạn có thể nhận diện giữa trải nghiệm thật và trải nghiệm tưởng tượng. Nhưng tiềm thức của bạn, nó không thể phân biệt được điều đó! Điều mình muốn nhấn mạnh ở đây, là khi BẠN QUYẾT ĐỊNH lựa chọn backtest với một tâm thế thật, bạn nghiêm túc với nó. Thì mỗi hành động, cử chỉ của bạn sẽ được ghi vào não như là một trải nghiệm thật. Tiềm thức của bạn nó không quan tâm là bạn đang backtest hay bạn đang thực chiến. Nó chỉ lưu lại những diễn biến xảy ra trong quá trình đó. Và biến chúng thành kinh nghiệm của bạn.

Làm thế nào để có một tâm thế thật?

Thứ ba: Hành động chưa nhất quán

Khi bạn đã sửa đổi thái độ đúng và có sự chuẩn bị tốt. Thì dẫn đến hành động sẽ tốt, trên cơ sở được định hướng tốt bởi hai yếu tố nói trên.

Nếu backtest mà chọn xong điểm vào lệnh rồi cho giá chạy loạn xạ một mạch đến khi chạm TP hoặc SL thì hầu như bạn chỉ trải qua cảm giác vui khi TP và buồn khi SL.

Nếu backtest mà thường xuyên thỏa hiệp với chính mình để đạt một kết quả đẹp đẽ, như ý thì kết quả đó chỉ làm đẹp lòng bạn chứ không giúp bạn học được thứ đáng lẽ ra bạn sẽ học được. Ví dụ, giá đi lỡ rồi mới vào lệnh, giá đi lỡ rồi mới dời SL, TP…

Vậy, để có một tâm thế thật. Bạn cũng phải hành động một cách trung thực với chính mình. Đi làm công ty, bạn chịu sự giám sát của người khác. Bạn muốn tự làm việc cho mình thì bạn cũng phải biết cách tự giám sát mình và, again, bạn phải cực kì trung thực với chính bản thân.

Để mình chia sẻ nhé. Hãy coi việc backtest là cơ hội để bạn lọt vào vòng trong. Vòng của những người mất ít tiền để được nhiều kinh nghiệm. Vòng của những “người được lựa chọn” để ở lại lâu dài với thị trường. (Bật mí với bạn, đó chính là mục tiêu lâu dài của mình). Như anh Trung có nói, con số 95% người thua lỗ trong thị trường, chẳng ai kiểm chứng cả. Đó chẳng qua chỉ là cái cớ cho những người không bao giờ chịu trách nhiệm về mình.

Cứ cho con số đó là đúng đi, nếu bạn muốn giống 95% thì bạn cứ tự nhiên hành động như số đông 95% kia. Còn nếu bạn muốn bơi về phía 5% thì hãy hành động ngược lại. Mình chỉ là người mới. Nhưng mình nghiêm túc với mối quan hệ này. Nên mình học và làm theo những gì người thành công đã chia sẻ lại. Cụ thể ở đây là anh Trung, và các tác giả cuốn Naked Forex.

Khi backtest. Mình để nến chạy tự do đến điểm chờ vào lệnh thì dừng. Như cách anh Trung hay làm trong video hướng dẫn. Rồi mình sẽ cho nến chạy chậm lại để chờ đúng tín hiệu. Không đúng thì bỏ qua. Đúng thì vào lệnh. Khi vào lệnh cũng phải căn ke vị trí SL, TP cho phù hợp nữa. Rồi bắt đầu cho nến chạy từ từ từng cây. Lúc đó mình nhấp chuột chạy và dừng đồ thị - từng – cây – nến – một. Để mình có trải nghiệm “như thật”. Nhiều khi nến xuất hiện cây đảo chiều hoặc hai ba cây khác màu trong hướng đi của giá, khiến mình rất hốt hoảng. Mình phải dừng nến lại. Ngồi suy nghĩ: nếu cây nến này xuất hiện thì cây sau đó nó sẽ như thế nào? Vậy giờ mình quyết định cắt lệnh tay hay dời SL về hòa và gồng lệnh? Mình chấp nhận cắt lệnh ăn non hay mình gồng lệnh và có nguy cơ sắp chạm TP rồi quay lại hòa vốn?..

Thực sự nhiều khi mình đã toát mồ hôi để ra được những quyết định này. Rồi nín thở để chờ cây nến tiếp theo xuất hiện. Tất cả những trải nghiệm đó, những kinh nghiệm đó mình đều ghi chép lại ở sheet thứ 2 bên cạnh sheet theo dõi quá trình backtest. (Dưới đây là vài hình ảnh mình đã tự viết ra trong quá trình chạy lệnh. Bạn đọc sẽ thấy mình đã thực sự giằng co như thế nào)

(Với khả năng của mình thì chỉ phân tích được như vậy thôi, các bạn cứ góp ý tích cực giúp mình nha)

Mình không biết các bạn đã backtest có những trải nghiệm gì. Nhưng đối với mình, nó vô cùng thú vị. Và mỗi lần mình điền 1R, 2R, 3R target hay -1 vào bảng theo dõi, thấy số tiền, tổng số R lên xuống mà lòng cũng dâng trào những cảm xúc khác nhau.

Kiến thức bổ sung: Trong sinh học thần kinh, có một khái niệm gọi là “Hệ thống kích hoạt lưới RAS_Reticular Activating System”. Để cho dễ hiểu thì mình lấy ví dụ thế này. Có phải từ ngày bạn tham gia vào Forex thì đi đâu bạn cũng thấy Forex, Forex. Cảm tưởng như người người forex, nhà nhà forex ấy! Mọi thứ bạn nhìn vào đều … biến thành Forex? Mình đang không nói về việc xuất hiện các quảng cáo liên quan đến forex. Mà những thứ đơn giản như các thông tin trên truyền thông, các bài đăng của bạn bè trên facebook, zalo…

Tại sao trước đó bạn không thấy mà bây giờ tự nhiên nó mọc như nấm vậy? Đó là vì bộ não của bạn nó có một bộ lọc mà khi bạn đưa những từ khóa bạn quan tâm, hoặc người bên cạnh nhắc đến nó trong cuộc nói chuyện với bạn (mà bạn có chú tâm lắng nghe). Thì từ đó, bộ não sẽ highlight những thông tin đó trong hàng trăm ngàn thông tin phơi bày trước con mắt của bạn. Chúng sẽ nổi lên, rõ ràng hơn và có vẻ như với tần suất cũng nhiều hơn.

Kiến thức này thì có liên quan gì đến việc backtest trong trading chứ?

Đây chính là lý do cuối cùng mà mình muốn chia sẻ để các bạn hiểu tại sao mình lại đủ kiên nhẫn dành cả tháng trời chỉ ăn và backtest. Trong khi nhiều người tin rằng backtest không hiệu quả, không có cảm giác. Thì lời khuyên của những người thành công là nghiêm túc backtest thật nhiều. Mình cũng không phải là đứa nghe cái tin ngay được. Mình sẽ thực hiện nó để kiểm chứng, xem việc backtest đó nó có hợp với mình hay không, hay chỉ dùng tiền thật mới “hợp với mình”? May quá là backtest vẫn hợp với mình các bạn ạ, không thì toang ^^

Việc chúng ta thực hành backtest cũng giống như chúng ta phẫu thuật trên một cơ thể người thật đã chết. Cảm giác mang lại có thể kém đi nhiều phần gay cấn và hồi hộp. Nhưng những kinh nghiệm ta học được trong quá trình thao tác, mổ xẻ, phân tích thì nó vẫn sẽ là những trải nghiệm mà chỉ việc thực hành đó mới có thể mang lại cho bạn. Và kinh nghiệm đó chỉ có riêng bạn có được mà thôi.

Khi bạn thực hành backtest thật nhiều với một cặp tiền, với một hệ thống và sự nhất quán trong quy tắc. Cái mà bạn sẽ phải áp dụng nó khi thực chiến. Cái mà sẽ hình thành thói quen giao dịch, hay hoa mỹ hơn là “phong cách giao dịch” của bạn. Lúc đó, não bạn sẽ khởi tạo một hệ thống các nơ-ron thần kinh mới trong đầu (hình dung như bạn đan lưới nhện ấy).

Bạn làm càng nhiều, càng nhuần nhuyễn thì hệ thống đó càng trở nên mạnh mẽ và vững chắc. Cũng đồng nghĩa với việc các nguyên tắc càng ăn sâu vào và hình thành thói quen hành xử của bạn khi giao dịch. Những cảm giác bạn trải qua, những quyết định bạn phải khó khăn lắm mới đưa ra được trong quá trình nghiêm túc backtest sẽ trở thành những kinh nghiệm vô cùng quý giá mà không ai có thể dạy cho bạn hết được. Bạn làm nhiều thật nhiều thì nó sẽ trở thành thói quen.

Nếu bạn nghiêm túc backtest với một nguyên tắc nhất quán thì sẽ dễ dàng hơn cho bạn để thiết lập các quy tắc và tuân thủ nó. Khi nó đủ ngấm rồi, bạn quay lại thị trường thì khả năng cao là bạn rất khó mà phá vỡ quy tắc đã thành thói quen đó được. Lặp đi lặp lại là ông ngoại của thành công mà! Mình vẫn đang trong quá trình nghiêm túc backtest, nhưng mình đang học được rất nhiều, và nó khiến mình tin tưởng vào bước đi này cực kì.

Mình biết, mình không có gì xuất chúng cả. Đây là một lĩnh vực cực kì mới với mình và vô cùng thử thách. Nên, chặng đường chinh phục forex với mình còn rất dài. Không phải chỉ một vài tháng đâu. Anh Trung cũng nói đại loại là “chúng ta kiếm tiền trên thị trường tính bằng tháng, bằng năm” cơ mà. Nên việc mình nghiêm túc rèn luyện ngay từ đầu là để phục vụ mục đích “kiếm tiền … tính bằng năm” đấy ^^

Hôm nay mình viết bài này hơi dài. Vì sau đó mình sẽ lại lặn xuống không biết bao lâu nữa. Để tiếp tục backtest, demo trên thị trường thật. Khi nào có thành quả gì, có kinh nghiệm gì mới mình lại sẽ ngoi lên chia sẻ tiếp cho những bạn mới giống mình có động lực để vững vàng hơn.

Mình thú thật là mình không dám vào Hội quán thường xuyên. Vì các bạn quá giỏi, quá nhanh! Mình vào xem nhiều sợ fomo, rồi lại bỏ dở quá trình luyện tập. Mình thỉnh thoảng vào, mà vào là nghiện ^^ Vì các bạn chia sẻ quá chất lượng và chân thành (không tính Sếp Trung nữa nhé). Ở đây mình cảm thấy mọi người đều hành xử văn minh. Chỉ động viên, thúc đẩy nhau tiến lên rất tử tế, vui vẻ. Mình có thể nói rằng, mình cảm thấy an toàn khi chia sẻ trong Hội quán. Mình cảm ơn anh Trung nhiều và các bạn, các anh chị ^^

P/S: Trong bài viết này, mình dùng từ khóa “nghiêm túc backtest” và highlight nó để nó in sâu vào não bạn, để nó ám ảnh bạn, để nó nhắc nhở não bạn phân biệt giữa “nghiêm túc backtest” và “backtest”. Khi bạn nhớ về nó nhiều hơn, bạn sẽ bị thúc đẩy để có thái độ đúng, sự chuẩn bị chu đáo và hành động đúng cho một quá trình “nghiêm túc backtest” nhé!

*** Lưu ý nhỏ cho các bạn khi backtest mà có thể chúng ta vô tình bỏ qua.
Khi bạn xem chart ở nhiều khung thời gian, trước khi chuyển từ khung nhỏ sang khung lớn, bạn nhớ dời nến về giờ đóng nến của nến khung lớn trước đó nhé. Mình ví dụ cho dễ hiểu thế này:

Giả sử nến M15 bạn đang ở 8h15p. Tức là cây nến hiện tại là cây nến này chạy từ lúc 8h15-8h30 thì đóng nến.

Khi lên cây nến H1 thì nó đã nằm trong cây nến chạy từ 8h00-9h00.
Mà lên đến cây H4 thì nó lại nằm trong cây nến 8h00-12h00.

Vậy khi lên khung H1 thì bạn phải nhớ lùi M15 về cây nến lúc 7h45 trước đã, sau đó mới lên khung H1 thì nó mới đóng cây nến từ 7h00-8h00 chứ chưa xuất hiện cây 8h00-9h00.

Tương tự, lúc đó H4 cũng chưa xuất hiện cây 8h00-12h00. Điều đó giúp bạn có nhận định chuẩn xác hơn về lệnh sắp vào.

Tránh trường hợp nhìn thấy nến khung lớn đóng chuẩn bài của tương lai rồi nên khung nhỏ ung dung vào lệnh nhé. :joy: :joy: :joy:

Đăng bài này xong, mình sẽ có 1 giờ tập Pilates. Pilates là gì? Là một trong những môn mà giúp anh CR7 có được sức mạnh và sức bền như vậy đó, hehe (ấn tượng quá đúng không?) Từ hôm nay, bạn sẽ nhìn thấy từ này ở mọi nơi, vì nó đã lọt vào RAS của bạn rồi đó. Hihi. Chào thân ái và quyết thắng nha tất cả anh em!

127 Lượt thích

cám ơn bác, bài chia sẻ rất tâm huyết và chân thành. chúc bác thành công trên con đường trading nhé

5 Lượt thích

Bài viết tâm huyết quá. Mình thực sự nể phục sự nghiêm túc của bạn trong quá trình backtest. Mình ngồi backtest thì chỉ được 1 lúc là chán, có lẽ vì thế nên mình mới chưa thực sự lĩnh ngộ hết được phương pháp và chưa có nhiều kinh nghiệm trên thị trường. Từ mai bắt đầu phải nghiêm túc backtest thôi ^^! Cảm ơn bạn rất nhiều và chúc bạn tu luyện thành công để còn xuống núi chia sẻ vả market và chia sẻ với mọi người nhé :heart_eyes:

5 Lượt thích

Những điều bạn chia sẻ rất hay và đúng.
Ở đời có những thứ quy luật thật khó giải thích,bước vào thị trường tài chính ai cũng có mong muốn làm giàu nhanh, ko ai muốn đi chậm cả,nếu muốn 1 cuộc sống bình dị thì ít người tham gia thị trường tài chính
Nhưng nhanh cũng là nguồn cơn của mọi sự thua lỗ.
Nếu rèn luyện ngiêm túc 3 tháng,6 tháng thì kết quả mang lại thật khó tin.Nhưng nếu nhảy vào thị trường giao dịch với lòng tham thì có thể mất 3 năm,6 năm vẫn đứng ở vị trí xuất phát
Làm đc như bạn thật khó!

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn. Bài viết tâm huyết quá. Mình thấy bạn viết bài, cả bài trước tổng hợp kết quả quá trình backtest rất logic và cả phân tích dữ liệu. Chắc bạn là người làm khoa học :slight_smile:

9 Lượt thích

Bạn cũng vậy nhá, đi bền và đi chắc nhá ^^

1 Lượt thích

Haha, “vả market” là một cụm từ “đáng mơ ước”, hihi. Chúc bạn thu hoạch được thật nhiều kinh nghiệm quý trong quá trình nghiêm túc backtest để rồi ta cùng anh em trong Hội quán đi lâu hơn và xa hơn nhá ^^

2 Lượt thích

Cảm ơn bạn. Chúc bạn vững bước tới thành công nha! :innocent: :blush:

2 Lượt thích

Dạ không anh. Em chỉ có tính thích sắp xếp mấy thứ số liệu lại gọn gàng cho dễ theo dõi nên hồi trước đam mê excel. Nghề của em trước đây liên quan đến số liệu, dữ liệu nên cũng có vương vấn chút thói quen vào đây ^^
Nói đi nói lại không hết lời, nhưng em biết ơn anh Trung và tâm huyết của anh cho anh em trong ngoài HQ lắm. Chân thành mà nói, em coi anh như người thuyền trưởng để dẫn dắt em đi đúng con đường ngay từ đầu. Biết ơn anh!

3 Lượt thích

Lưu ý nhỏ cho các bạn khi backtest mà có thể chúng ta vô tình bỏ qua.
Khi bạn xem chart ở nhiều khung thời gian, trước khi chuyển từ khung nhỏ sang khung lớn, bạn nhớ dời nến về giờ đóng nến của nến khung lớn trước đó nhé. Mình ví dụ cho dễ hiểu thế này:

Giả sử nến M15 bạn đang ở 8h15p. Tức là cây nến hiện tại là cây nến này chạy từ lúc 8h15-8h30 thì đóng nến.

Khi lên cây nến H1 thì nó đã nằm trong cây nến chạy từ 8h00-9h00.
Mà lên đến cây H4 thì nó lại nằm trong cây nến 8h00-12h00.

Vậy khi lên khung H1 thì bạn phải nhớ lùi M15 về cây nến lúc 7h45 trước đã, sau đó mới lên khung H1 thì nó mới đóng cây nến từ 7h00-8h00 chứ chưa xuất hiện cây 8h00-9h00.

Tương tự, lúc đó H4 cũng chưa xuất hiện cây 8h00-12h00. Điều đó giúp bạn có nhận định chuẩn xác hơn về lệnh sắp vào.

Tránh trường hợp nhìn thấy nến khung lớn đóng chuẩn bài của tương lai rồi nên khung nhỏ ung dung vào lệnh nhé. :joy: :joy: :joy:

11 Lượt thích

Bài viết tâm huyết và hay quá bạn! Tks bạn chia sẻ. Hôm nay câu Nghiêm túc backtest của bạn sẽ thay thế từ backtest của mình! Hy vọng bạn sớm xuống núi.

4 Lượt thích

Chia sẻ của bạn rất ok, chắc bạn làm bác sỹ, mình sẽ nghiêm túc Backtest từ đây

2 Lượt thích

Quả vào lệnh back test mà tim cũng đập nhanh bạn giống mình quá
Nhưng mình kém nhất khoản thống kê lại

1 Lượt thích

Cám ơn bạn 1 bài viết truyền cảm hứng!

2 Lượt thích

Cái này hay nè, lắm lúc nhìn h4 phân vân lên d1 xem cây nến xanh lè cái là xuống h4 tự tin ngay kk, h mới biết cách này hay gê thank u.

3 Lượt thích

Quá chuẩn luôn. Backtest pp đôi lúc thấy nhàm chán nhưng đó là cách trau dồi cái nhìn về TT mà không ai có thể dạy được.

1 Lượt thích

cảm ơn ad nhiều, đọc xong bài của b mình nhận thấy mình đã quá vội vàng và bỏ qua những điều cốt lõi ngay từ ban đầu . mình mới giao dịch live đk 2 tháng, mới đầu cũng xem rat nhiều video của a trung và khóa học,nhưng mình lại k đủ kiên nhẫn để backtest, mình đã giao dịch tk thật,mình cũng chỉ giao dịch tk 200$ tuy sml liên tục nhưng vì quản lí vốn tốt nên chỉ âm 30% tài khoản:)). cảm ơn rất nhiều bài viết của bạn, mình quyết định sẽ dừng giao dịch và backtest trong 2thang r quay lại chiến tiếp.

2 Lượt thích

Bài trước mình có share file để thống kê đấy, bạn vào comment bài đó tải về xem ổn không thì áp dụng nhá ^^

2 Lượt thích

Được KOL của Hội quán comment khen ngợi, thật xúc động ^^ Cảm ơn bạn Quyết đã động viên, mình sẽ tiếp tục nỗ lực ^^

1 Lượt thích

Mình mà làm bác sĩ thì bị đuổi khỏi ngành sớm =)))) Chúc bạn nghiêm túc backtest và ra nhiều kinh nghiệm quý giá nhé ^^