Bạn là trader full time – Medio’s PA – Make your own PA

Chào các bạn!

Các bạn học, thực hành và sử dùng phương pháp PA Medio như thế nào rồi?. Hôm nay mình muốn chia sẻ với các bạn cách mà mình vận dụng pp PA Medio phát triển nó thành cách của riêng mình trong giao dịch Forex. Nói là cách của riêng mình nhưng mình nghĩ là cũng có nhiều người đã và đang sử dụng, vận dụng thành công hơn mình. Ngoài PA cơ bản chính của PA Medio đi theo lý thuyết dow cội nguồn của PTKT, mình có tìm hiểu và áp dụng 1 số PP khác áp dụng vẫn dựa trên pp PA Medio.

Bây giờ mình bắt đầu nhé!

Quy tắc của mình trong giao dịch: - Break and Restest confirmationed –

PP này các ban mới chưa nên áp dụng vội khi chưa nắm chắc về lý thuyết, thực hành xác định xu hướng, cấu trúc thị trường vì khi nhận định ở timeframe lớn đến lúc chờ tín hiệu ở timeframe nhỏ lâu dễ bị loạn nhận định giữa tiếp diễn xu hướng hay đảo chiều dẫn đến fomo.

PP này mạnh khi đánh xu hướng tiếp diễn, đánh đảo chiều (ưu tiên 4H đánh ngược về 1H).

• Xét cấu trúc thị trường qua giá đóng cửa của cây nến (chưa quen thì xem bằng line chart) tại sao mình lại sử dụng cấu trúc thị trường qua việc giá đóng cửa thì các bạn xem ở các ảnh lệnh mình đã vào nhé.

• Chỉ tìm kiếm các giao dịch tại các vùng KLV từ 1H, 2H, 4H, (8H, D). (có thế là 15M, 30M nhưng đặt cảnh báo đôi khi giá không tới). Mình đặt cảnh báo ở 1H thì khi giá cảnh bảo thì mình vào canh, tìm kiếm lệnh.

• Giá đi đến các vùng KLV H1, H4 thì vào 5M để tìm kiếm điểm vào lệnh. (Không khuyến nghị vào 1M khi chưa thành thạo).

• Khi có thay đổi cấu trúc, cấu trúc đảo chiều trong vùng KLV nên đợi có xác nhận 2 lần (an toàn) giá chạy rồi thì không được tiếc, FOMO.

• Giá chạy không đúng setup không vào lệnh.

• Chốt lời từng phần hoặc khi đạt tỉ lệ 1:1 – 1:1,5 – 1:2 thì chốt lời 50% không dời SL để gồng nếu kì vọng đi xa hơn đến các KLV lớn hơn.

• Backtest nhuần nhuyễn trước khi vào thực tế không là dễ sấp mặt, vả sưng mồm.

• Vùng KLV mình xác định: Là cây nến khác màu cuối cùng phá vỡ cấu trúc lấy cả râu nến (ưu tiên Engulfing, Pinbar, có thể cả doji) “1 cặp nến khác màu đứng cạnh nhau thì tốt nhất”

Mình sẽ lấy chart gần nhất cặp GBPUSD để mn xem cho dễ nhé.

Thế nào là Break

4H

1H

Bây giờ thì xem 1 vài ví du các lệnh (Entry) mình đã vào nhé.

ET 1,2

ET3

ET 4,5

Khả năng diễn đạt trong văn viết của mình không đc hay lắm, mọi người xem không biết có hiểu không :))

Đây là 1 chút kiến thức, kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ cho mn trong forum.

Cảm ơn a Trung vì đã tạo ra khóa học PA này, định hướng gốc rễ về PTKT Price Action.

Các bạn có ý kiến đóng góp hay thắc mắc gạch đá xây tường thì cứ hỏi có thời gian mình sẽ cố gắng giải thích.

BACKTEST THUẦN THỤC TRƯỚC KHI SỬ DỤNG, KHÔNG CHIU TRÁCH NHIỆM VỀ TÀI KHOẢN CỦA BẠN!!!

Bonus 2 lệnh gần nhất:

Lệnh 1

Lệnh 2

Có 1 số bạn nt riêng với mình, mình cũng nói luôn là mình ko đội nhóm zalo gì cả chỉ là góc nhìn của mình khi tạm gọi là đã thành thạo PA Medio (mình nhấn mạnh là bạn phải sử dụng PA Medio thành thạo áp dụng được trong TT rồi nhé) và mình tìm hiểu thêm về OB và SMC khi rảnh và kết hợp lại tạo ra quy tắc setup và sử dụng nó chia sẻ đóng góp lên đây. Các bạn thông cảm nhé!

36 Lượt thích

Break này khác của anh Trung chia sẻ nhỉ bác. Mình thấy ngày xưa người ta dùng biểu đồ thanh chắc không dùng đc cách này

cách đánh của bạn giống OB của ICT thế nhỉ. Mình thường dùng OB để check keylv quan trọng nào mạnh để vào lệnh chớ mình không đánh theo pp của ICT. Phương pháp này cũng khá giống pp break and retest của anh medio kết hợp được thì quá tuyệt vời. Chúc mừng bạn

Lệnh cuối bác vào kiểu gì nhỉ, mình thấy chạm key m5 m15 giảm rồi mà ta :thinking: mình thì đợi break qua mới dám buy mà nó ko retest mà đi 1 sải luôn

2 Lượt thích

Cảm ơn bác chia sẻ cơ mà xem xong chả hiểu gì luôn. Pp thì a trung chia sẻ vậy mỗi ng học và áp dụng 1 kiểu khác nhau miễn sao đi đến thành công trên con đường mình chọn là được. Chúc bác thành công

5 Lượt thích

Pp break hình như có video về vàng anh trung có dùng rồi, mình cũng theo pp break có lệnh sell GU như bạn, nhưng mình chỉ ăn được 1R khi dời SL vì lúc đó mình đặt limit nên điểm vào lệnh không đẹp. Cảm ơn bạn đã chia sẻ góc nhìn của bạn để mình tiếp tục tự tin backtest và tin vào nhận định thị trường của mình :hugs:

3 Lượt thích

M xem cũng ko hiểu gì, m sell 1 lệnh ở đỉnh rồi dời sl dc 0.5r. hy vọng a Trung ra góc tự tin 2

Xem chưa hiểu cho lắm, nhưng nếu break mà vào lệnh luôn ntn thì entry lsao đẹp đc bác nhỉ vì sl vẫn phải để sau klqt,
thứ 2 là nếu chỉ tính đóng cửa của 1 nến là tính đã break là phá qua rồi thì nhiều trường hợp phá giả bác lọc nhiễu ntn?

2 Lượt thích

M xem lại lệnh cuối của b, nếu trade tf nhỏ còn có thể vào lệnh 1 như ảnh mình, còn lệnh b nó kẹp giữa Klqt giảm vs đỉnh cũ, và nhìn xa hơn cũng k có cơ sở nó tiếp tục tăng vì đến klqt giảm của h4, mà b vào đc lệnh với sl 3pip m thấy rủi ro quá nó chỉ cần giãn cái râu 1 tí là dính l.

2 Lượt thích

m cũng đánh cược lệnh ntn, dù biết nó đã lên đến đáy cũ. Nhưng ko khớp

2 Lượt thích

Biểu đồ thanh cũng có giá mở cửa, giá đóng cửa và biểu đồ line là biểu thị của giá đóng cửa. :slight_smile:

2 Lượt thích

Đúng là mình có tìm hiểu về OB và SMC và mình vẫn dụng nó kết hợp với PA Medio cơ bản.

3 Lượt thích

Mỗi người sẽ có cách nhìn và phát triển dựa trên kinh nghiệm của bản thân và chỉ bản thân mới hiểu đc. Mình đã cố gắng diễn đạt tốt nhất có thể rồi :sweat_smile:
Cảm ơn bạn! Chúc bạn thành công!!

3 Lượt thích

3 Lượt thích

quả lệnh cuối ảo ma canada thế nhỉ, chưa kể quả sl 2pip , nói thật là mình khá hoang mang@@

1 Lượt thích

Chuẩn bác quả sl 2pip còn là lệnh limit thì quá căng. Với cả đây là kết hợp nhiều pp nên m k có gì để bình luận nữa :))

1 Lượt thích

Xuống 5m thì mình không để ý đến phá thật giả, mình chỉ quan tâm là giá có break và retest lại không và giá đi có xa để quản lý lệnh không.

1 Lượt thích

còn công cả Spread nữa chứ bạn.

1 Lượt thích

đây là klvqt h1?

1 Lượt thích

KVL là gì vậy bác? :smiley:

1 Lượt thích