Bài học Đầu tư Crypto - Phần 1

Mấy bữa nay có nhiều ae comment bên chủ đề cũ của mình về cách chọn crypto. Mình xin chia sẻ vài bài học mình học được, ae tham khảo nhé. Mong rằng những kinh nghiệm của mình có thể giúp ae tránh đu đỉnh khi mà thị trường tăng dữ dội.

1. Không nên trade margin future ở thị trường crypto, biến động của crypto rất mạnh ae không cần dùng đến đòn bẩy để tăng thêm độ rủi ro. Râu nến trong thị trường coin thì khỏi nói luôn, quét sl như cơm bữa.

2. Ae cần phân biệt rõ ràng giữa đầu tư và trade. Đầu tư theo như bài học ad Medio đã dạy chỉ nên mua khi giá giảm về các khung thời gian lớn (Tuần, tháng), còn trade là phải cắt lỗ. Mùa coin 2017 rất nhiều ae đu đỉnh vì không xác định rõ nhiệm vụ của mình là nhà đầu tư hay là trader. Khi bắt đầu mua thì là trade, còn khi /2 /3 thì bảo mình là nhà đầu tư.

3. Thị trường coin rất khốc liệt, vì cuối mùa uptrend ai cũng có lời, nhưng sụp cũng rất nhanh. Mọi người cần có kế hoạch chốt lời rõ ràng từ đầu và kiên định với quyết định của mình. Đừng thấy người này người kia x2 x3 mà fomo. Cũng như khi tài khoản của mn gia tăng nhanh cần có kế hoạch chốt lời.

Note: Theo quan điểm cá nhân của mình, với những người mới biết đến thị trường coin, có rất ít kiến thức và đang tìm hiểu thị trường, vẫn nên tham gia nhưng với 1 số vốn nhỏ. Kinh nghiệm bạn thu được 1 là kiến thức (vì chỉ khi bạn hiểu 1 thứ gì đấy có giá trị hay không thì mới có thể nắm giữ lâu dài), 2 là thu được trải nghiệm đi “du lịch tàu lượn” lên tên lửa, xuống rơi tự do. Khi bạn đã "ngồi tàu lượn "1 lần rồi, thì những mùa sau bạn sẽ có cách làm, và không bị choáng ngợp khi giá tăng nhanh.

Còn mình xin lưu ý nhẹ 1 lần nữa thì đây chưa phải lúc đầu tư dài hạn, hãy đợi thị trường giảm 70 -80% về keylv đi, lúc đó tha hồ mua. Khi thị trường chán nản, ai cũng bị chia TK đo mới là lúc để đầu tư.

Còn chọn mua con gì, khi Downtrend đến, lúc đấy mình sẽ chia sẻ tiếp 1 bài. Vấn đề khi Downtrend mua con gì chỉ chiếm 30% thành công của các bạn thôi, còn 70% là các bạn có dám xuống tiền để mua cái thứ vừa chia 5 /7 hay không ! :slight_smile: :crazy_face: :stuck_out_tongue_closed_eyes: :stuck_out_tongue_winking_eye:
Hay là lại hùa theo báo chí, bong bóng rồi, scam rồi, cái này chả có tác dụng gì, bánh vẽ :slight_smile: :laughing:

Cách để chiến thắng trong thị trường crypto.
B1. Không Fomo khi người khác x2 x3 x10, để tránh đu đỉnh.
B2. Dũng cảm mua vào khi tất cả đều chán nản, để mua đáy.
B3. Tắt máy gồng lời.

58 Lượt thích

Thanks … mới mua Ada … giờ chắc đang đu đỉnh đúng k b??

3 Lượt thích

E thấy cứ vào downtrend khung lớn thì kiếm con nào rẻ rẻ trong top 10 là mua :joy: :joy: :joy: :joy:

1 Lượt thích

thanks bác nhé, không biết năm nay mùa đông có tới sớm hơn không bác nhỉ ^^

3 Lượt thích

E nằm chiêm bao thấy bảo cuối năm nay đỉnh vượt 100k rồi mới vào mùa đông :smiley:

2 Lượt thích

thế thì điên quá bác ạ. Chưa lên đỉnh cũ mà em chốt lời hết 1 nửa rồi còn đâu :grinning_face_with_smiling_eyes:

1 Lượt thích

b4 : mua coin xong xoá app. ngồi thiền :joy::joy:

Hay quá a mình cũng đang muốn tìm hiểu và đầu tư cryto mong có thêm những bài chia sẻ của các đàn anh đi trước để tránh đi vào vũng lầy . Cám ơn bạn rất nhiều !

1 Lượt thích

bác có trang nào xếp hạng coin k, trước mình xem bảng coin đấy công nhận rất Tín

1 Lượt thích

mua coi thì nên lựa app nào mấy bạn ơi

1 Lượt thích

Thật sự thì cám dỗ fomo quá nhiều dành cho ae mới vào, mình thấy dạo này youtube đề xuất rất nhiều kênh nói về coin các thứ. Lúc mua được thì im lìm, lúc lên cao thì các hội nhóm mọc lên như nấm sau mưa dẫn đến nhiều ng fomo rồi đu đỉnh… ae tỉnh táo đừng để bị thuốc nhé, bh là lúc cày tiền để chuẩn bị đón chuyến tàu lớn (chuyến tàu giảm 70%-80% aka chuyến tàu key lv tháng). :+1: :+1: :+1:

3 Lượt thích

giả sử h nó về key tháng thì sau đó chắc ae trong hội quán đi mec hết nhỉ kkk

2 Lượt thích

Chưa biết tàu này 2022 có về đón k hay phải 3 năm nữa bác ạ :))

2 Lượt thích

bài viết hay, hóng các phần sau của chủ thớt :))))

3 Lượt thích

hay quá bạn mong có nhiều bài về crypto

1 Lượt thích

Mình viết bài này k phải vì mai là đỉnh đâu nhé :slight_smile: . Mình không biết đỉnh ở đâu, nhưng chắc chắn là xa đáy rồi.

Ae nếu mua thì đừng all in là được.

Đối với những ae đã mua được giá tốt (theo phân tích của mỗi người), thì đừng có nhảy qua nhảy lại giữa đồng này đồng kia, giữ thật chặt cho đến khi cảm thấy chốt lời được thì chốt tất, hoặc chốt từng phần.

Đừng vì ôm đồng này thấy đồng kia bay mà sốt ruột.

Tiền được làm ra khi bạn ngồi yên, không phải khi bạn trade.

7 Lượt thích

2022 nó về đón ngay thì vào được ít tiền (mua vé thường), chứ thêm 3 năm cày tiền lúc đó có khi mua được vé hạng thương gia đó bác :grin: :grin: :grin:

1 Lượt thích

3 năm nữa mà còn theo nghề thì trình nó lại ở tầm khác r bác ạ, e ms theo 9th mà đã cảm thấy khác trc lắm r :))

2 Lượt thích

Ngoài kênh Thuancapital mà ad đã nói… ae có kênh nào hay nữa share m với ?

1 Lượt thích

Cám ơn anh đã chia sẻ ạ