Bài học Đầu tư Crypto - Phần 1

lỡ KLV quan trọng tháng là 30K chứ giờ BTC về klv quan trọng khung tháng là 4 đến 7k có thể có có thể không nhưng thật lòng nếu về đó nó giống như chuyện cổ tích thật

Cảm ơn chia sẻ của @sonpham1 nhé. Lót dép hóng phần 2 :smiley:

3 Lượt thích

Thực ra không cần phải xem kênh đâu bạn. Bạn cứ xem những đồng thuộc Top trên khi search Google sẽ ra rất nhiều trang để mình đọc hiểu về đồng Crypto đó. Chứ Crypto mình thấy xem kênh rất dễ bị FOMO theo. Việc đọc từ các Website sẽ mang tính thuần kỹ thuật và giảm bớt cảm xúc hơn, với mình là vậy.
Quan trọng vẫn là phải phân tích đồ thị để tìm điểm mua phù hợp.

4 Lượt thích

Mình cũng thấy trường hợp giá phá qua 64k và 30k là key lv tháng sẽ hợp lý hơn, nhg hiện h thì key lv tháng vẫn ở bên dưới :smiley:

1 Lượt thích

Theo mình công thức của việc đầu tư thành công nói chung và trong thị trường coin nói riêng đó là GIÀU, tức phải có nhiều tiền trước khi đầu tư bất cứ cái gì từ BĐS, CK, COIN…

Nghe thì hơi buồn cười nhưng Cần nhiều tiền để làm gì, là để không bị tâm lý dằn vặt lo sợ mỗi khi thị trường sập, không phải nhấp nhổm đêm hôm 5 phút mở chart ra xem một lần, và quan trọng nhất là có tiền DCA.

Những người nhiều tiền càng dễ kiếm tiền trong thị trường coin vì tâm lý của họ là mua xong vứt đấy và càng xuống càng múc thêm. Khi không bị tâm lý về việc cơm áo gạo tiền thì hình như khả năng GỒNG LỜI cũng sẽ tốt hơn rất nhiều so với đầu tư mà đi vay mượn, hoặc có nguồn vốn ngắn hạn.

Nói chung ngoài việc có kiến thức Research để follow 1 đồng coin nào đó thì cũng nên chuẩn bị cho mình một nguồn tài chính ổn định để mang lại sự bình an trong đầu tư.

5 Lượt thích

Phản biện với bác 1 chút là.
Ví dụ mình có 100tr số tiền ấy đối với mình nó lớn nhưng lại là tiền dư giả m muốn đầu tư, và đối với mình khi đầu tư lên 1 tỉ thì đã là quá thành công rồi.
Ngược lại có ng có số vốn 10 tỉ họ muốn đầu tư và số tiền đấy là số tiền họ muốn bỏ ra để đầu tư coin ck bds… Nhưng khi họ lãi 1 tỉ họ vẫn chưa cho rằng họ thành công.
Nên mình nghĩ cái GIÀU mà bạn nói để xác định độ thành công nó khó lắm, vì đối với nhiều ng họ bỏ ra 10,20tr khi lên 50tr họ đã thấy họ thành công r, cũng như cách ng giàu tiêu tiền với ng nghèo tiêu tiền nó cũng khác. Thành công đối với mỗi người nó khác nhau, biết đủ thôi. Kể cả đầu tư 20-30tr thì cũng phải quản lý rủi do k nên all in luôn phải chia ra để vào mà DCA chứ.

3 Lượt thích

Hình như có sự hiểu lầm chút ở đây rồi bạn, ý mình nói là phải có tiền hoặc nhiều tiền (Giàu) thì khả năng thành công rất cao ở mọi lĩnh vực đầu tư, chứ không phải như bạn nghĩ là nhìn vào Giàu để đánh giá mức độ thành công của đầu tư.

Ý mình là, 1R của mình 10$ khi m thua mình tâm lý. Đối với người giàu với họ 10$ thua họ sẽ k thấy gì, nhưng họ giàu nên 1R của họ lại là 500-1000$ chứ kp 10$ thì tâm lý của họ lại cũng như mình đối với 10$ thôi. Tất nhiên tiền nó là yếu tố cần để đầu tư rồi nhưng chưa đủ ấy. Vì đầu tư k có tiền thì lsao đầu tư đc.

1 Lượt thích

Ah mình hiểu ý bạn rồi, để mình lấy ví dụ thêm xem có thuyết phục không nhé.

Mình thì tham gia thị trường crypto từ cuối năm 2016, chứng kiến rất nhiều cảm xúc cũng như thăng trầm của thị trường từ đó cho đến nay. Tổng kết lại của mình từ những người mình quen biết mà có lãi trong thị trường này thì thường thường ngoài đời họ đã rất thành công với công việc kinh doanh rồi. Có 1 ông đu ADA từ 2018 ở giá 0.3$ mà đến bây giờ đã nhân tài khoản gần 100 lần nghe vô lý nhỉ, hỏi thì ổng mới kể là DCA từ 2018 cho đến 2020, cứ tụt mạnh là mua. Vậy không có nguồn tiền từ công việc kinh doanh đổ vào thì chắc chắn sẽ không có mức lợi nhuận như vậy (tài khoản giờ đã hơn 10 triệu đô) Cũng tình trạng thị trường sập như trên thì những người vốn nhỏ (dưới 10k$) mình quan sát thì luôn kêu gào, nào là cứt tồ scam, nào là bong bóng…và họ cũng đã rời bỏ thị trường và thua lỗ hầu hết số vốn kia.

Vậy bài học mình rút ra ở đây là gì:

• Thứ nhất phải có niềm tin với thị trường
  • Thứ 2 phải có nguồn tiền nuôi sống gia đình trong giai đoạn downtrend mà không phải bán lúa non, những người GIÀU họ không phải lo khoản này mà họ còn DCA thêm rất nhiều. Theo mình thì đây mới là lý do khiến tài khoản họ xnxx lên rất nhiều lần, thử hỏi những người bỏ ra 10-20$ kiểu cưỡi ngựa xem hoa như vậy thì họ còn tin vào thị trường nữa hay không, hay là cũng đều rời bỏ thị trường luôn rồi.

Tất nhiên mức độ GIÀU mà mình nói đến ở đây nó phụ thuộc vào hệ quy chiếu của mỗi người. Nhưng Giàu thì chắc chắn sẽ mang lại cảm giác thoải mái và bình an để đi Vol lớn hơn người khác.

Câu chuyện mình kể đều là những gì mình trải qua, còn đâu những bạn nào chưa xuống tiền hoặc chưa biết giao dịch crypto là gì thì mình xin phép không tranh luận nhé. Chiến đấu trên chiến trường nó khác xa so với tập trận trên thao trường lắm nên mình không phản biện lại mấy bạn được đâu. Ai tham gia đủ lâu rồi sẽ hiểu những gì mình nói.

10 Lượt thích

k thể phá đỉnh 64k được nếu phá thì KLQT khung tháng là 30k rồi :)) tỷ lê về mua đông khá cao bạn ạ

giờ mình cũng muốn về 4 đến 7k là thật lòng, mình cũng đã vào khi giá 31k, nhưng lên các klv quan trọng mình chốt ra nhiều quá, nên giờ nếu lãi thì k dc bnhieu, nhưng thật mình muốn giá về 4 đến 7k nhưg thị trường như thế này mình có cảm giác về 4 đến 7k nớ ntn ấy , nên mong nhận định của b là đúng, vì nếu về 4 đến 7k thì trong nhóm mình vẫn giữ niềm tin thôi, thị trường lúc đấy và mình lúc đấy cũng sẽ khá sợ nhưng mình vẫn sẽ mua

Thứ nhất là a bạn bạn là người có niềm tin, có tầm nhìn => là người giỏi, kp ai cũng giỏi đc như thế.
Mình cũng tham gia crypto từ 2017 thời mlm nhưng lúc đó bjo tự mình nhìn nhận ra là vào thời điểm đó mình k có kiến thức, cũng k có niềm tin vào btc và cũng tuổi trẻ bồng bột kiểu muốn ăn xổi. Lúc đó là sinh viên và vào mlm theo 1 ng bạn đã có lúc m gd chợ đen tk từ 10tr lên cả vài trăm tr nhưng rồi cũng mất. Cũng là kinh nghiệm cho bjo. Mình cũng bỏ mang này cho đến đầu năm nay dịch tìm hiểu lại.
Vậy nên mình ms nói tiền nó chỉ là yếu tố cần, vì có tiền ms đầu tư đc. Cái còn lại là phải vững tâm lý và tầm nhìn, và có chiến lược đúng.

1 Lượt thích

nothing is impossible
hồi còn 1 đô cũng nhiều khái niệm không thể với bitcoin lắm bác :joy: :joy: :joy:

Sau khi chốt lời mà thấy giá còn lên thì bạn phải mua lại ngay chứ, mua lại ngay mức giá đấy cũng đc. Mình chốt lời đc 1 ít chỗ key lv (có khả năng đảo chiều), khi giá phá qua key lv >>> xác nhận nó còn lên tiếp nên mình đã mua lại hôm giá sập (mua đc mức giá còn tốt hơn giá mình chốt nữa)…

Thế là trade r chứ bác. Vì chart D1 vẫn là xu hướng giảm mà

thanks bác , hiên tại thì thị trường theo kiểu tăng nửa vời , tăng đến nửa chừng là quay đầu … đúng là nên kiên nhẫn đợi người ta chán nản mới là thời điểm để mình đầu tư …
Đầu tư cứ tưởng là nhàn nhưng áp lực cũng quá ác đi , mua xong mà âm hàng tháng hàng năm thì cũng mất ngủ thật , đến lúc bất quá phải bán ra thì mới thấy cơ thể nó nhẹ nhõm hơn -

ko phải là trade, vẫn mua như bình thường, coi như gia tăng số lượng coin đang nắm giữ thôi. Con sóng gần nhất đang là tăng, giá chưa đến key lv nào cả nên cứ mua ở key lv của H4 hay D1, tuy nhiên vào ít tiền hơn là đầu tư ở key lv khung tuần và khung tháng… Cái này Medio có chia sẻ rất chi tiết trong seri crypto, bác vào xem lại nhé. Mình đang áp dụng theo và thấy rất ok.

1 Lượt thích

Ok, thks bác, hnao rảnh tổng hợp lại hết nghiên cứu lại vậy.

Trong những luận điểm mình trình bày không có cái nào phủ nhận tầm quan trọng của kiến thức, niềm tin và tầm nhìn cả. Cái mình với bạn đang phản biện ở đây là vấn đề GIÀU.

Bây giờ 2 người đều có tầm nhìn, kiến thức như nhau, một người đầu tư 10-20tr như bạn nói và một người bỏ ra 1-2 tỷ thì theo bạn ai sẽ là người có lợi nhuận cao hơn. Bạn tham gia crypto từ 2017 chắc hẳn đã biết đến cụm từ “WHEN LAMBO” tức là khi nào có Lamborghini để đi bằng việc đầu tư Crypto. Với một người đầu tư 10-20tr lên 50tr so với một người bỏ vào 1-2tỷ mà vẫn còn tiền DCA thì mình nghĩ Lamborghini chắc chắn sẽ không thuộc về người thứ nhất.

Có thể hệ quy chiếu của mình và bạn khác nhau, mình thì luôn coi 10 triệu $ là cái thấy được trước mắt và cố gắng đạt được còn bạn 50tr thì cũng thỏa mãn rồi cho nên mình xin phép không tranh luận nữa vì mình và bạn không cùng hệ quy chiếu với nhau.

Có thể bạn nghĩ ng đầu tư 10-20tr cũng all in luôn 1 lệnh, k rải lệnh ra để DCA à :)) bạn cũng thấy, 1 ng k GIÀU như bạn, mất đi 10-20tr ngta vẫn bt. Nhưng 1 người GIÀU đã phá sản thì tâm lý còn kinh khủng hơn đấy. Và 1 cái nữa là khi ng ta có kiến thức để từ 10-20 lên 50tr r thì họ sẽ k dừng lại với con số 50tr đâu :)). Chắc chắn bạn cũng biết đến lãi kép chứ. Chẳng có ai sinh ra đã giàu, trừ khi bố mẹ họ giàu (hoặc bố mẹ vợ) =))

mời B ly trà của a Trung :v m thấy nhiều trường hợp khá giống cái a Trung nói 5:30s.
M cũng có thg bạn học chung nó thành công khá sớm, vào năm 2 đại học nó đã kiếm gần 200tr/Tháng nhờ bán áo thun, đến 2017 nó vào coin tầm 16k và 20k k chốt, lúc đó nó mua khoảng 10btc thì phải. Và khi thị trường xuống nó đã phải cắt lỗ, và đến htrc mình hỏi lại nó bảo trc m mua nhiều btc thế giờ chắc phất lắm nhỉ. Nó bảo đợt BTC xuống lỗ cắt rồi, giờ theo 1 cái thôi, hiện tại thì nó pt mảng bán áo thun nuôi gần 30nv. Thế mới nói kp ai có tiền cũng thành công với đầu tư. Ai cũng có 1 vòng tròn hiểu biết thôi, tiền cũng k thể mở rộng đc cái vòng tròn đấy.