Bác nào trải qua rồi cho em xin chút kinh nghiệm

các bác cứu em với mấy ngày nay em ngộ độc nến với tẩu hỏa nhập ma quá mấy ngày nay em backtest nhiều quá mà trình độ vẫn không lên được .Em không thể hiểu nổi biểu đồ có lúc nhìn không ra kèo lên hội quán thấy các bác có lệnh em áp lực kinh khủng

2 Lượt thích

bình tĩnh bạn ơi, bị tẩu hoả thì ngỉ ngơi vài bữa rồi hãy quya lại. nếu mà lên hội quán làm bạn áp lực fomo thì mình ngĩ là cũng k lên vài nữa. trước cũng có 1 thời gian dài mình bị giống bạn. kiểu như hay vào hội quán thấy ae vào được nhiều lệnh nhiều tp đâm ra làm mình cũng chán vì k giởi đk như mọi ng. lúc đấy thì mình cũng ngỉ chắc phải tháng hơn tháng j đó. sau khi xả stress thì quay lại mình thấy tâm lý cũng như mọi thứ ok hơn nhiều. cảm thấy k còn tự ti hơn trc nữa. tâm lý rồi vào lệnh cũng ok hơn.

1 Lượt thích

bác đừng quá trú trọng nhìn nhiều quá, hồi đầu m cũng vậy hoảng đánh cũng rất hay thua. nhưng m cữ xem đi xem lại bài của Medio m dần dần hiểu ra đánh cũng ít sl hơn nhiều.

1 Lượt thích

Tốt nhất tạm thời bạn nên xem những bài ở Thư viện thôi chứ không xem những bài review lệnh nhé. Mình tạo phần thư viện với mục đích như vậy.

3 Lượt thích

[Sổ Tay Trader] Cấu Trúc Thị Trường - Phần 1 ( không xem phần vào lệnh xh hồi)
xem lại các video trong phần trader k giấu dốt
[Sổ Tay Trader] Quy trình phân tích lệnh "chuẩn" Price Action Master - #37
thêm thuốc chữa cho b nè :)))). mình thấy khá hiệu quả cho ae nào bị loạn

3 Lượt thích

m thấy cách đánh của ad đúng 1 kiểu duy nhất, dù thuận xu hướng hay ngược xu hướng thì ngẫm lại bản chất vào lệnh vẫn như nhau. để vào lệnh dc thì phải thấy thị trường có cấu trúc rõ ràng, đỉnh đáy ở tf vào lệnh và dự đoán dc xu hướng vẫn tiếp diễn rồi chờ giá hồi về key và quất. ( đánh ở m5, m15 để hình thành xu hướng thì cũng mất 3,4 h. vào thấy xu hướng thì đặt cảnh báo. sau 3,4 h sau vào lại)

6 Lượt thích

ad ơi đợt này ko ra thêm video nữa à ad, m đợi mãi.

3 Lượt thích

Backtest ít thôi bác . Tập trung xem thật kĩ cách thị trường di chuyển trong tuần ( H1 m15 ) . E nghĩ tốt hơn nhiều .

3 Lượt thích

bỏ thôi bác :smiley: trade mà áp lực là bình thường, mình có đọc mấy cuốn về tâm lí học thì thấy những cái mình đang trải qua nó là điều hiển nhiên thôi, không có gì lạ cả. Vậy nên tự bác phải tìm cách giải quyết cho riêng mình thôi.

2 Lượt thích

mình cũng bị vậy nên bỏ nhìn biểu đồ mấy ngày thôi bác, xem film hay làm gì đó, tự dưng vài bữa sau có hứng quay lại thôi. Đừng xem review lệnh, nếu có xem thì xem review mấy lệnh bị SL ấy :smiley:

2 Lượt thích

mình nghĩ bạn nên backtest ngày tầm 1-2 tiếng thôi, ít nhưng chất lượng. B có thể thử theo cách như này, m áp dụng và thấy đỡ fomo đi nhiều.
1: sáng vào xem biểu đồ phân tích các kiểu, nhìn chỗ giá đang đứng xem nó ở đâu có là gì k. Nếu k là gì xác định giá vẫn lên tiếp mà nó đang có xu hướng hồi về thì tìm cái KLQT rồi đặt cảnh báo, hồi đẹp phá đẹp thì có thể đặt limit luôn dính thì dính k thì bỏ. (các bước nói thì dài nhưng thực chất sáng mình vào xem có tầm 15p thôi có hôm k đến).
sau đó đi làm việc khác, đọc sách, tập thể thao… > là để k nhìn biểu đồ nhé. (tf vào lệnh m15 thì tầm 2 tiếng xem chart 1 lần) vẫn phải xác định lại xem KLQT có gì thay đổi k, nếu nó sw thì thôi bỏ đi lv khác.
2: Backtest mình hay backtest chiều: nếu có lệnh treo đang chạy nghỉ backtest (để tránh nhìn giá> tránh can thiệp vào lệnh đang chạy). Còn k có lệnh thì Backtest tầm 1,2h. Trc khi backtest nên đọc lại tài liệu 1 lần. Kiểu như nhưng video trên youtube của ad mà bạn cảm thấy thích nhất ấy, xem vài clip r bắt đầu backtest.(mục đích xem video để cảm nhận thị trường trc, nhiều khi vừa mở máy lên cái b backtest luôn sẽ có kiểu vào lệnh chả theo 1 kế hoạch nào) cứ backtest tầm vài tháng là cảm nhận đc thị trường ngay. Lúc này cái bạn cần quan tâm sẽ là tâm lý, vì sau khi nhìn lại lịch sử giao dịch thì b sẽ thấy có khi b sẽ mất tận 2,3 lệnh đôi khi là 4,5 lệnh cho 1 trường hợp. (>sl rồi thì thôi, bỏ cái suy nghĩ sl rồi vẫn cố đấm ăn xôi cho là stophunt đi, sl là sai, sai thì thôi bỏ đợi cơ hội khác, stophunt hay k thì tt phải chạy rồi b mới biết).
Còn về việc tẩu hoả nhập ma thì ai cũng bị thôi, vượt qua đc thì lại sang vấn đề khác, cứ giải quyết từng giai đoạn 1. 10 năm để thành 1 trader chuyên nghiệp, mới trade 1 năm thì k tránh đc đâu bác. Cũng như bác bảo hs lớp 1 giải toán lớp 10 ấy :))

4 Lượt thích

Nếu mà chỉ cần backrest răm bữa nữa tháng mà giỏi được thì là không có bạn ak. Hồi mình mới theo a medio học 1 , 2 tháng đầu vào nhìn biểu đồ cũng có biết gì đâu ko biết nên vào lệnh chỗ nào vì nhìn đâu nó cũng vào được lệnh . Lý do ko phải là giỏi mà là ko biết gì nên mình cũng toàn bị SL ko ak . Thực ra cái đó là do chúng ta luyện tậm pp cũng như tâm lý chưa đủ . Cái gì cũng cần có thời gian của nó b ak . Ko biết mọi người sao mình thì mình lại cực ký thích đọc những lệnh mà a medio hay các ae hội quán chia sẻ . Xem ko phải để fomo vs mình xem là để xem cách các ae hội quán nhìn Thị trường ra sao các ae vào lệnh như thế nào … . Hiện giờ mình vẫn chưa có lãi nhưng ko còn bị SL be bét như lúc mâya vào thị trường nữa . Mình tin là nếu bạn rèn luyện thêm thì cũng sẽ như ae hội quán có lợi nhuân đều đặn mà thôi .

2 Lượt thích

em học theo anh medio mãi chắc em mới vào hội quán được mấy tuần trước đấy em x5 tài khoản xong gặp chuỗi lệnh thua không hiểu lý do vào em cũng gỡ được mấy cái đến giờ đọc kiến thức mới lọc nhiễu các thứ tưởng mình cao thủ lắm thế là nâng chuỗi thua lên 16 lệnh liên tiếp đến tuần này em mới lại có 1 lệnh thắng nhỏ 3r vẫn đang backtest mà tâm lý vẫn đang sợ không dám vào lệnh anh ạ. vào xem nhều lúc thấy mọi người vào được lệnh tận những tf 1phút mà em chưa bao giờ nghĩ đến trong này có quá nhiều cao thủ rồi

Bạn X5 được tk là pp trade cách nhìn thi trường ok rồi chắc còn rèn luyện dk tâm lý nữa là ok . mình thì vẫn đang ở mức cầm hoà thôi ak :smile:

cái bạn cần bây h nên nghỉ 1 tuần r lại bắt đầu, tuy lã backtest nhưng hãy giới hạn lệnh vào trong tuần của mình b nhé, vào từ 2-3 lệnh r nghỉ, duy tri tâm lí mới là chìa khóa của b

Lời khuyên của mình giành cho bạn là rời xa " mọi người " nhé. Mình không bao giờ xem bài review lệnh hay gì cả, chỉ mình ta với nồng nàn, vì mình biết tính cách của mình dễ bị lung lay mà cũng dễ bị ảo tưởng giỏi giang do đó đọc bài hay up bài review sẽ có tác động tiêu cực tới tâm lý của mình. Đọc bài trên hội quán xong mà còn áp lực hơn thì đọc để làm gì, do đó không nên tự làm khó mình bạn nhé. Chậm lại một chút để nhìn lại bản thân. Mình đã từng đánh từ 2k lên 5k trong 3 tháng sau đó cháy sạch, vào lệnh cũng không dám nên cũng có chút đồng cảm với bạn. Việc vào hội quán đọc bài rồi tự áp lực giống như bạn bỏ tiền ra mua dây buộc mình, hãy giải toả tâm lý trước đã nhé.
À còn một điều nữa mình nghĩ rằng Trading nó giống như một hành trình tìm kiếm chính bản thân của mình, bạn là ai, tính cách bạn như thế nào, bạn sẽ áp dụng quy tắc gì để phù hợp với tính cách của mình vào trading. Không phải tất cả những gì Medio hay trader thành công bạn cứ bắt chước là y như rằng sẽ thành công với bạn. Nguyên tắc trading theo PP Medio có thể không thay đổi nhưng hãy thay đổi các yếu tố khác như quản lý rủi ro, tỉ lệ RR, khung thời gian giao dịch, swing trade or scalping, trade for freedom hay trade vì đam mê tất cả những gì Medio nói chỉ là những tư liệu tham khảo, nó như một cuốn sách vậy, việc của bạn là chắt lọc và áp dụng sao để phù hợp nhất với bạn.

4 Lượt thích

em cảm ơn bác nhé áp dụng cách của bác em đỡ tâm lý lợi nhuận đều hẳn bác ạ

mới có mấy ngày mà đòi lên trình là căng đó b, cứ thẩm thấu từ từ thôi nhé, ai cũng đêuf trả quá time giống b hết á

Mình cũng trầy trật 2 tuần nay với backtest :rofl: :rofl: :rofl:. Vẫn đang cố gắng để bớt tẩu hỏa nhập ma.

Lời khuyên của mình là chọn 1 thế rồi luyện đi nha , chỉ nhìn 1 cấu trúc thôi . Đừng tham ôm đồm nhiều thế qua ( mất công di chuyển ra góc này góc nọ :grin: , 1 thế là nhàn nhất rồi )
Khi nào bạn tin vào những gì bạn thấy và làm theo nó , thì bắt đầu mở thêm học thế quay ngược ( ăn sóng hồi ấy ) …
Khi mọi thứ đã ok rồi thì hãy xem review lệnh
xem khôg phải để bắt chước mà xem để lấy ý tưởng đem về bổ sung vào thế của mình !
Sau cùng thì bí quá thì bỏ nghề đôi ba tuần để làm mới đầu óc , khi mình buông cái gì đó thì đầu óc nhẹ nhàng hơn thanh thản hơn . Trading người ta tìm hiểu về thiền là lí đấy , chứ hết gồng lên học kiến thức , rồi gồng lỗ đầu tư , gồng như thế thì con người ta mong manh lắm , dễ vỡ cực …Nghỉ đi rồi lại quay lại với tâm thế khác .
Có người đôi 3 tháng thành công mĩ mãn đấy là do thiên phú của họ tốt , họ có những yếu tố quan trọng trong trading ngay từ nhỏ mà không cần luyện tập như kiên nhẫn , dình dập , dứt khoát … Mà chúng ta muốn luyện từ a-z cần đôi 3 năm gì đó

3 Lượt thích