Xin ý kiến Atrung- về rõ hơn về sự phá vỡ trong clip 8.14

Xuất phát từ lăn tăng của em và một bạn nữa trong hội khi gặp nhiều trường hợp giống vậy, em đã quay về xem kỹ lại clip 8.14 này, em xin a Trung cho tụi em thêm 1 chút quan điểm nưa để rõ hơn về 3 đỉnh liên tiếp trong phá vỡ.

• trong clip (hình dưới) vì đỉnh 3 nó chưa thoát ra đỉnh 2 mà 2 đang phá giã so với 1, nên chta dễ kết luận là phá giã
  • a cho e đặt trường hợp là đỉnh 3 tiếp tục phá đỉnh 2 những vẫn là giã, nhưng khi so đỉnh 3 với đỉnh 1 nó là 1 phá vỡ đẹp (bỏ qua đỉnh 2 luôn) thì lúc này có thể xem trường hợp đó là một phá vỡ thật không anh? (vì tụi em gặp nhiều trường hợp 3 đỉnh liên tục vậy) mong anh giải thích dùm em
    em cảm ơn anh ạ!
8 Lượt thích

cũng hóng như bác.
:heart_eyes:

1 Lượt thích

Theo mình thấy là cho an toàn nhất thì bạn nên chờ nó vượt qua đỉnh 2, đỉnh 3 thì sau đó hả trade. Chọn cặp khác hoặc chờ cơ hội sau. Không rõ ràng thì nó hơi ngờ ngợ :(( dễ SL lắm

1 Lượt thích

Ví dụ M15 mà bị kiểu mấy đỉnh liên tiếp thế thì mình bỏ qua, lên TF H1 trade theo H1. Ở H1 cái chỗ đỉnh đáy đấy nó chỉ là một vùng sideway nên trade như bình thường.

Theo mình cái vấn đề này nó còn tùy trường hợp nào nữa chứ nó k có cách nhìn dập khuôn được. Đỉnh 2 có trường hợp nó phá giả đỉnh 1 nhưng đỉnh 3 phá đẹp đỉnh 1 thì có khi nó là phá thật. Có trường hợp đỉnh 2 phá giả đỉnh 1 đỉnh 3 phá giả đỉnh 2 nhưng giá đi xuống sâu thì mình có thể quan sát các TF khác để xem xét nó là thật hay k. Còn tùy cách nhìn và cảm nhận về thị trường của mỗi người.
Mình lấy ví dụ theo mình nhé.

Qua M30:

3 Lượt thích

Với thắc mắc của bạn chủ topic thì trong trường hợp thực tế. Những lúc đi như vậy là khá xấu mình hay có xu hướng bỏ qua.
Nhưng nếu thấy mình đủ lọc được nhiễu những đoạn đó thì mình lại vẫn vào lệnh.

Trường hợp như này mình gọi là giá chạy kiểu ruộng bậc thang.
Nếu các phá vỡ giả liên tục như vậy thì mình hay coi đáy tạo ra đỉnh 2 là KL quan trọng

Tuy nhiên giờ mình không dám khẳng định, nhưng mình vẫn hay làm như vậy vì đơn giản xác suất nó cao. (Cái này cần thêm em đóng góp)

Còn trường hợp này thì dễ quá rồi

Lưu ý: Gặp những trường hợp như này mà khó quá ko xác định được thì chuyển timeframe khác (Timeframe nhỏ hiện rõ cấu trúc thị trường thì trade bình thường. Nhưng nhớ phải kẻ KL của khung lớn không bị đụng vào tường mà không biết, xu hướng đảo chiều)

10 Lượt thích

dạ e cảm ơn a trung và anh em hội ạ
tối qa e backtest tư nhiên thấy 1 trường hợp giống giống (2 phá giả 1, 3 phá giả 2, thì thị trường cho ra kết quả 3 phá giả 1 , dù nếu xét riêng 3 với 1 thì 3 đã phá 1)

• hình dưới này (các ghi chú là e ghi cho riêng e, ae thông cảm) e post chơi để hội m tham khảo và thảo luận ạ
2 Lượt thích

Chuẩn câu thần chú, và mình đã bỏ qua ^^