Xin Trợ giúp về lệnh UJ ngày 21-22/7!

Xu hướng 1H hiện tại đang tăng. Sóng hồi giảm 1H đảo chiều

Xin trợ giúp từ anh Medio và các bạn !!!

2 Lượt thích

Mấy nay giá chạy hơi khó hiểu thật. Mình thì bị SL lệnh đầu tiên của bạn thôi. Lọc nhiễu TF H2 thì chỉ thấy là phá giả → có khi sai lệnh đầu vì phá giả.

1 Lượt thích

Bạn có quan sát cấu trúc thị trường không mà vào lệnh ảo vậy? Giá tạo 2 đỉnh và sập mạnh với cây đỏ dài ngoằng thế kia thì cái OB tăng bé tí của bạn không đỡ nổi là chuyện . Nếu bạn quan sát kĩ thì sẽ thấy cả 2 cái OB của bạn giá đều có phản ứng, nhưng bạn phải quan sát các nến tiếp theo nữa. OB chỉ là một công cụ giúp bạn xác định điểm vào lệnh dễ dàng hơn thôi, còn cái gốc vẫn là Price Action.

Ở OB đầu tiên, có thể thấy giá đã phản ứng bằng 2 cây nến xanh ngay khi chạm vào, nhưng sau đó thì sao? Cây thứ 3 là một pinbar hướng lên, nhưng là một pinbar giảm, nó thể hiện rằng phe bán vẫn cố đẩy xuống, nhưng phe mua đã từ chối, lúc này vẫn có thể giữ lệnh. Nhưng cây nến tiếp theo dù tiếp tục là một nến pinbar hướng lên, nhưng nó vẫn là một cây nến giảm, và giá đóng cửa dưới cây trước đó, nó cho thấy phe mua lúc này đang mạnh hơn, và giá sẽ đi xuống, nếu là mình thì ở đây mình đã cân nhắc thoát lệnh rồi. Cây nến tiếp theo là một cây đỏ, thân dài, và đóng cửa dưới toàn bộ cụm nến kia. Nó xác minh rằng cái OB của bạn 90% là lủng rồi. Nếu mình có lỡ vào mà chưa thoát thì mình sẽ thoát tại đây.
Cái OB thứ 2 của bạn cũng tương tự. Giá chạy lên chạm vào OB và đi xuống với 1 cây pinbar giảm đuôi dài rất đẹp, và cây thứ 2 cũng khá ok khi mà nó gần như không lên được một chút nào. Nhưng đến nến thứ 3 thì mọi chuyện khác hẳn, nó là một nến xanh, và hoàn toàn không có râu dưới, tức là không có một chút gì gọi là giá sẽ giảm, và rõ ràng các nến tiếp theo cũng xanh lè. Nếu nó muốn giảm thì nó đã giảm ngay sau đó rồi. Như trên hình thì bạn vào lệnh này sau cây nến pinbar giảm, tức là giá quay lại OB này lần thứ 2, lúc này thì nó đã là một OB đã sử dụng rồi.

Một lần nữa, bạn nên nhớ rằng OB cũng chỉ là một trong các mô hình hỗ trợ bạn giao dịch, còn cái chính vẫn là cấu trúc thị trường. Cái mà mình thấy rõ ràng là một sóng giảm mạnh, và do bạn cố chặn đầu xe lửa nên bị tông chết, chỉ có vậy thôi.

1 Lượt thích

Bạn tham khảo thử nhé

2 Lượt thích

Mình cũng trade UJ khoảng thời gian đó, và đây là góc nhìn của mình…
Quan 1 vài bài Medio chia sẻ gần đây, mình rút ra được kinh nghiệm thế này:

Đếm nến thực ra là quy tắc chủ quan, do cá nhân tự đặt ra thôi, mà thị trường thì đâu có đi theo cá nhân… nó có cách đi của riêng nó
Chưa kể, Medio hay trade GU, nên biết đâu quy tắc đếm nến hợp với GU nhất, còn cặp khác thì phải tinh chỉnh lại đôi chút

Tiếp nhé, góc nhìn của mình với UJ

Kết hợp cttt + quan sát UJ di chuyển sau đó

Giờ mình tìm kiếm lệnh bán về klqt m15 ở dưới

Trên đây là góc nhìn cá nhân của mình, ae có thể tham khảo và đóng góp thêm nếu có chỗ chưa hợp lý nhé

2 Lượt thích

Đây là góc nhìn của mình bạn tham khảo nhé :smiley:

Đợi xác nhận như thế nào vậy bạn?

1 Lượt thích

Có một kiến thức ae mình nên ĐẶC BIỆT LƯU Ý
" Khi giá phá cấu trúc thì sẽ quay trở về nơi bắt đầu xu hướng "
Cái này đúng nhưng chưa đủ
Ví dụ H1 nó phá cấu trúc thì sẽ trở về nơi bắt đầu xu hướng của H1
Nhưng vấn đề là
Cách kẻ KLV của H1 (bé hơn) nó khác cách kẻ KLV của H4 ( rộng hơn )
Cho nên là giá thường đã chạm KLV khung lớn rồi nhưng ae chủ quan không biết
Ảnh minh hoạ trường hợp của bạn

3 Lượt thích

mình dính UJ nhiều nên trade UJ rất cẩn thận, thật rõ ràng mới trade. Thêm nữa là UJ nó đi theo xu hướng lớn rất mạnh nên cần nhìn thêm momentum, hạn chế vào lệnh ở sóng hồi mà lực quá yếu giá có thể bị đảo chiều xu hướng hồi dù chưa chưa về nơi bắt đầu xh hay kl lớn