Xác định Keylevel thực sự bị phá hay chưa?

Hế Lô mọi người, dạo này gần đây mình đang Forward Testing cái cách để xác định đỉnh hoặc đáy bị phá hay chưa, và mình thấy nó đúng khá nhiều trường hợp và giảm thiểu thua lỗ rất nhiều. Đây sẽ là ví dụ
GBP/USD
Đây là lệnh mình vào hôm qua áp dụng cách này.

Đây vẫn là xu hướng giảm của M15 và hiện tại giá đang có sóng hồi, mình không biết nó hồi về đâu nhưng áp dụng kiến thức học thì nó sẽ hồi 1 trong 2 nơi : Đáy cũ hoặc Keylevel Quan trọng.

Giá quay trở lên gần chạm đáy cũ và có 2 cây nến giảm đâm mạnh và phá Keylevel.

Nếu như cách thông thường thì mọi người đã cho rằng đây là phá vỡ thật và đã dời Keylevel xuống đây.

Nhưng theo mình còn 1 bước nữa xác nhận là Đáy đã bị phá và Keylevel đã được dời thì những cây nến tiếp theo nó phải phá qua giá đóng cửa ( nếu đóng cửa dưới râu nến phá Đáy càng tốt ) thì mình cho là Keylevel bị phá.

Trong trường hợp này, ngay sau khi có nến phá Đáy thì những cây nến tiếp theo liên tục đóng nến trên giá đóng cửa cây nến phá, nên suy ra keylevel vẫn chưa dịch chuyển mà nó vẫn ở chỗ cũ, còn cái keylevel mà tạo ra lực giảm phá Đáy thì mình sẽ gọi là Keylevel Fake ( đường màu hồng )

Thì lúc đó, khi giá hồi lên Keylevel Fake thì mình sẽ không coi nó là một cái Keylevel quan trọng và nếu giá có phá thì xu hướng vẫn chưa đảo chiều vì Keylevel Quan Trọng vẫn ở trên kia, vẫn chưa có gì thay đổi.

Trong trường hợp này, nếu mình không áp dụng cách xác định kia thì mình đã cho rằng cấu trúc đảo, có khi mình canh sell ngay Keylevel Fake này và cũng bị dính SL nếu không đợi tính hiệu. Ngay sau khi mình biết giá đã phá Keylevel Fake này rồi thì mình đã cho rằng cái Keylevel Quan trọng kia mới là nơi để SL an toàn, vì thế mình đã đặt lệnh Sell Limit , SL trên Keylevel Quan trọng và TP ngay đáy cũ.

Và giá đã hit Lệnh , TP của mình

3 Lượt thích

góc nhìn của mình kl15 k nằm ở đó :slight_smile:

1 Lượt thích

Theo mình KLV M15 ở vị trí này và phá vỡ kia chỉ là phá vỡ giả, còn đường màu xanh theo mình nghĩ không phải KLV M15, vì theo khung M30 vị trí đó không là gì.Thân

3 Lượt thích

Trường hợp phá vỡ giả này rất giống với t.h trong bài 1 trader không fomo của ad Trung. Lịch sử đã lặp lại.

Mình xác định keylv M15 Gu như thế này.

Nhìn tổng thể GU khung M15, giá đã giảm rất lâu, theo kinh nghiệm của mình càng về cuối sóng giảm các mức keylv sẽ rất nhiễu vì tâm lý lúc mới giảm phe bán còn mạnh mẽ, còn khi giảm lâu rồi phe bán lúc này cũng sẽ hoang mang k biết liệu có giảm tiếp hay không. Vì vậy đoạn này cần rất cẩn trọng với các mức keylv.

4 Lượt thích

bác vừa đúng ý e đấy :slight_smile:

Thanks bác đã gãi đúng chỗ ngứa, hwa mình bị dính SL ngay cái KL fake nhưng cái chỗ KL chính mình thấy hồi ko thuyết phục lắm, giống di sw hơn

1 Lượt thích

E cũg có 1 thắc mắc, khi e gặp trường hợp ntn, nếu cái đáy ở chỗ đg màu cam, dóng về trc đó mà k là j, thì sell + sl sau klv là chuẩn, nhưng những trg hợp mà chỗ đáy đg màu cam đó dóng về trc lại là 1 cái KLV cũ ( ở thời điểm cách khá xa) thì khi đó e lại phân vân là liệu có nên vẫn vào lệnh Sell k, vì sợ nó về đến cái KLV cũ mặc dù KLV này từ khá lâu r, cách mấy tháng r, nhưng sợ còn tồn tại lực mua mạnh, thì các b xử lý ntn trong trg hợp nv, có nên vào lệnh k?

1 Lượt thích

theo mình như này

1 Lượt thích

Cũng phải xem xét cái Keylevel đó là ở khung nào để ưu tiên nữa

kaka để mình xem lại cái keylevel

mình cũng xác định key nhưa bạn.