[Vulam] Kinh nghiệm xây dựng hệ thống giao dịch

Hello cả nhà!
Tuần này, mình đổi gió chút không Review lệnh, mà chia sẻ với mọi người một thứ hay hơn. Mình vừa hoàn thiện xong phiên bản thứ 9 của hệ thống giao dịch hiện tại. Mình nghĩ, có thể nó sẽ giúp ích cho 1 vài người. Nó giống như 1 bản đồ giúp mọi người không bị lạc lối (nhất là người mới và những người đang trong quá trình tìm kiếm, hoàn thiện hệ thống giao dịch cho riêng mình).

Mình sẽ không đi vào chi tiết, mà chỉ viết dưới dạng gạch đầu dòng, vì:

• Đi vào chi tiết thì nó rất dài (viết xong mình thấy nó giống cái mục lục quá, có khi viết sách rồi xuất bản cũng nên :sweat_smile:)
  • Quan trọng hơn, việc chủ động tìm kiếm câu trả lời có cái thú vị của riêng nó. Vì khi đó, chúng ta vừa có câu trả lời, vừa “biết cách tìm câu trả lời cho những vấn đề của mình”.
  • Và những câu trả lời cho những gạch đầu dòng phía dưới thì cũng đều là những kiến thức mà Medio đã hướng dẫn trong hội quán, trong khoá học cả thôi nhé.

PS:…
Không review lệnh nhưng cũng vẫn khoe chút 2 lệnh EU hôm nay. Không biết có ai bắt được tín hiệu đảo chiều của EU để vào lệnh Buy như mình không… CMT phía dưới cùng chia vui nhé!

21 Lượt thích

Lúc đó e xác định CTTT như này nên lỡ mất lệnh 2 và vào được lệnh sau nhưng may mà quản lý kịp nên chỉ bị hòa
E muốn hỏi là do e xác định CTTT đoạn này sai hay giá đã về cái OBCSD sau KLQT v bác

2 Lượt thích

cảm ơn bác rất nhiều vì đã chia sẻ giá trị cũng như hỗ trợ nhiệt tình cho ae hội quán :smiling_face_with_three_hearts:

e cũng mới lọ mọ làm 1 cái mong bác góp ý thêm giúp e =))

5 Lượt thích

Và nếu xuống m2 lọc nhiễu đoạn KLQT bác xác định thì cũng đâu có OB ở đó… vào lệnh sẽ hơi rủi ro

3 Lượt thích

Chi tiết đấy bác, giờ chỉ cần backtest thêm và tinh gọn nó lại là được

2 Lượt thích

Chúc mừng bác,
lệnh 1 , mình bóp chặt Ob nên R:R cao, cuối cùng thấy bò lên chán quá nên tp từng phần cuối cùng ko được bao nhiêu
lệnh 2 thì râu 1 không khớp, râu 2 thì thấy nó đụng đáy cũ xong lao xuống kinh dị
bay vào xóa lệnh vội.
Chỗ này chưa trãi nghiệm với đáy cũ nhiều nên vẫn còn rén, mong bác chia sẽ thêm

2 Lượt thích

Hệ thống giao dịch rõ ràng dễ đỡ bị tâm lý, thanks bác.

1 Lượt thích

E cảm ơn bác, đoạn đấy e vào m1 lọc nhiễu thì thấy có OB nhỏ nên vào luôn và do là chỉ thấy ở m1 nên e đi 1/2 vol
E muốn hỏi thêm là ví dụ OBCSD thấy ở m5 -m2 nhưng m1 thì đã bị sử dụng thì mình có dùng OB đó k bác

1 Lượt thích

Chúc mừng bác đã TP, EU hôm qua mình lại xác định như này nên chỉ nghĩ setup Sell

Trường hợp này hình như giá đã về Nơi bắt đầu xu hướng rồi nhỉ, mình có tham quá khi chỉ vẽ vùng râu kia ko? :frowning:

2 Lượt thích

Thật ra lọc OB thì mình thường xuống m1… vì mình đi theo logic tf nhỏ độ nhiễu cao nên lọc m1 là ổn áp nhất. 5 cây M1 = 1 cây M5 nó sẽ uy tín hơn là 2 cây rưỡi nếu lọc bằng M2.

2 Lượt thích

Bác nên là vẽ bao chùm cái râu sẽ tốt hơn, vì đó là cản khung lớn => cần vẽ vùng cản có độ rộng tương ứng.
Ví dụ: cản H1 mà vẽ bé theo M5 thì hơi lệch tông (nguyên tắc cá nhân mình thôi, bác có thể backtest để rút ra cách vẽ hợp lý các vùng cản).

1 Lượt thích

Cảm ơn những chia sẻ tâm huyết của bác . :+1:

1 Lượt thích

hi bạn, mình cũng xđ xu hướng giống bạn. nhưng phân tích khác 1 chút, t6 mình đóng lệnh này gần đc 14R sướng điên người tính post bài gáy với ae nhưng cuối tuần busy quá nên giờ gặp bài của bài nên post ở đây luôn. mình có chú thích trong hình từ cách đặt lệnh, nơi quản lí lệnh và lí do tp xa. hi vọng sẽ góp được gì đó để ae tham khảo. chúc mọi người tuần mới giao dịch hốt được nhiều R.^^

4 Lượt thích

Ngoài ra mình còn 1 lệnh sell UJ, 2 cặp EU và GU có tương âm với UJ nên khi buy cặp này thì mình tìm thêm cơ hội sell cặp kia.
trong lệnh này thì khi giá phá qua KLQT của sh tăng m15 trước đó thì mình vào tf m5 tìm cơ hội sell, và cơ hội đến khá rõ ràng, các bạn xem hình tham khảo nhé.

7 Lượt thích

Chúc mừng bạn… Duy trì phong độ ổn định nhé!

3 Lượt thích

vùng đó mình vẽ cũng là vùng đáy cũ H1 mà giá đã về và để lại cái râu đó, thêm vào đó phía trên là có OBCSD đúng và đủ cũng là KLQT nên tự tin giá sẽ còn xuống nữa chứ :frowning:

1 Lượt thích