Vào lệnh như sgk mà vẫn thua 2 lệnh liên tiếp

Chào mọi người.
Hôm nay là tuần cuối của tháng, tháng vừa rồi mọi người thế nào? Mình thì thua toe tua anh em ạ.
Hôm nay mình review 2 lệnh mà mình thua nhưng không hiểu sao lại thua.
mong mọi người góp ý nhé.
1 Lệnh đầu tiên cặp USDCAD.
Bắt đầu TF M15.

Vào TF M5 Vì xu hướng vẫn còn tiếp tục nên giá hồi về KLV M5 mình vào lệnh BUY lên cái đỉnh.
Kết quả lệnh này thua 1 R.

1. Lệnh 2.
    Đây là TF M15 xu hướng chính vẫn tăng, Hiện tại đang là sóng hồi giảm nhưng giá chưa giảm về đâu mà hồi tăng lại thì tìm điểm sell ăn sóng hồi.

Giá Phá qua KLV M5 thì mình chắc chắn nó sẽ hồi về KLV lớn hơn.
Khi nó phá qua KLV M5 hình thành xu hướng giảm và giá giảm chưa đến đâu hồi lại, Lần này KLV rõ ràng nên mình tự tin Sell xuống ăn sóng hồi Taget xuống cái đỉnh gần nhất.

Kết quả: Mình cảm thấy hơi cay cú. Theo cách nhìn của mình thì 2 lệnh nó như sách giáo khoa rõ ràng nhưng vẫn thua.
Anh em ai có cách nhìn khác xin góp ý cho mình nhé.

5 Lượt thích

Cái này đúng trong bài sổ tay trader 4 mình viết. Cái này là về lý thuyết Dow rồi. Mình vẫn đang viết hơi dài (chắc phải sang tuần mới xong) nhưng có vài cái ảnh bạn nghiên cứu thử nhé.

Giờ bạn có cơ sở dự đoán được xu hướng chính sẽ tiếp thì có 2 trường hợp xảy ra như sau.

Trường hợp này trade thì quá mượt không có gì để nói.

Thế còn nó đi như này.

=> Bởi vì nơi bắt đầu của xu hướng tăng khung nhỏ nó chính là KLQT của khung lớn

Hơi khó nhỉ, nhưng ngẫm nghĩ nhé. Thế nên nếu gặp trường hợp 2: thì khả năng cao sẽ bị SL lệnh đầu nhưng sẽ ăn được lệnh sau.
Đợi mình xong bài kia thì bạn sẽ hiểu rõ hơn nhé

13 Lượt thích

Mà đồ thị UCAD đang di chuyển kiểu này, thì thường phải nhìn và trade tf lớn. Tf nhỏ hợp với lúc giá đi với biên độ nhỏ, chứ nó đi 1 mạch dài như này mà trade tf nhỏ dễ xác định sai đây.

4 Lượt thích

Cảm ơn Trung nhé. Mình nghĩ có thể sl và taget nó chưa chuẩn. Mình nghĩ nếu mình sl sau cái đỉnh thì giá xuống cái đáy kia là dc 1 R cũng là lúc dời SL và taget xuống dưới thì có vẻ an toàn hơn phương pháp sl ngắn để ăn nhanh 2R như cách mình vào lệnh 2. Như thế có hợp lý không?

1 Lượt thích

Nhưng trường hợp nó phải rõ ràng như trong trường hợp này nhé. Hồi đẹp M5, phá thật rõ ràng. Đơn giản là nó không đi theo dự đoán ở tf vào lệnh của bạn mà nó đi theo cái tf lớn hơn.

Nghiên cứu cái hình mình kẻ ở cmt đầu tiên nhé. Phân tích đúng nhưng còn thiếu 1 tí thôi.

5 Lượt thích

Lệnh 1 m5 tăng lâu rồi. Lệnh 2 mới đảo chiều nên cơ hội thắng cao hơn.
Lệnh 2 là kiểu lệnh mình thích nhất. Nhưng TH này thua thì thôi ,tiếp tục chờ xác nhận giá xuống phá klqt m5 tăng hồi thì sell tiếp.
Chúc bạn may mắn lần sau. He

1 Lượt thích

Ý kiến nhỏ. Theo mh lệnh 1 bạn xác định klqt sai. Nó hồi về 2 cây ở m5 nhưng cũng bật lên nhấn chìm cây nến thứ 2 nên có thể coi như ko có cây 2. Klqt theo mh thì phải ở dưới!

Lệnh 2 theo mh thì dính stophunt. Cây pin bar đầu tiên chứng tỏ đã có lực bán mạnh đẩy xuống. Cây nên đâm mạnh nên phá pin bar nhưng lại bị giữ chân lại rồi đi xuống. Với lại xu hướng hồi lên cũng đang là xu hướng tăng nữa. Bạn có thể thấy tại vị trí bạn đặt tp cho lệnh 2 đó là klqt của xu hướng tăng đó nên có lực nến tăng mạnh đẩy lên sau lại bị đẩy xuống thành cây pinbar đỏ râu rất dài
Chia buồn với bạn với 2 lệnh thua. Thị trường mà. Đừng nản nhé

Th1 giá phá phá cấu trúc chuyển thành m15 tăng thì vào như th1 vào tại keylevel m5 cũng có lúc thị trường nó đúng nhưng cơ bản chuẩn nhất là vào bằng keylevel m15 theo cùng cấp độ.
Th2 thì mô hình quasimodo

1 Lượt thích

Cảm ơn bạn đã đăng bài :)))))

Lệnh 1 mình nghĩ trade theo tf m15 mới chuẩn
Lệnh 2 mình cũng dính sl y hệt nhưng chưa kịp nhận ra nó chạy theo kiểu bát nháo nên lỡ kèo

3 Lượt thích

Lệnh 2 m cũng sl mà chưa rút ra dc bài học gì, nếu cho vào lại thì lệnh 2 m vẫn vào :rofl:

2 Lượt thích

Mình backtest lại cặp GU cũng có trường hợp giống y hệt trương hợp mình vào lệnh 2.
Lệnh này lần trước mình cũng bị SL nhưng vẫn không học hỏi được.
Nay gặp lần 2 tại UC nên sẽ nhớ rõ hơn.
Đây là cặp GU 16h ngày 30/7. (giống hệt lệnh 2 của mình)

2 Lượt thích

e dính sl lệnh này.nhưng lên đỉnh cũ k dám sell tiếp lệnh nữa.cú trade này đi theo kiểu bát nháo.nhưng lên đỉnh cũ k dám sell nữa.k có cơ sở nào để sell cả.từ bữa ad viết bài đi kiểu bát nháo có gặp mấy phát liền nhưng k dám vào

1 Lượt thích

Lệnh 1 thì bạn nên nhìn ra khung lớn hơn, nhìn khung nhỏ thế này thì chưa có cơ sở dự đoán giá có lên tiếp hay không
Lệnh 2 thì đúng sgk rồi nhưng đen là giá nó thích đi theo Timefamre lớn